Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Honda Air Blade dấu hiệu bị lỗi

ngaanh87
29/9/2011 11:13Phản hồi: 19
Mình mới xem bên 24h.com.vn, thấy bài này post lên cho anh em đọc
Ô tô - Xe máyO TO XE MAY

Thứ Năm, ngày 29/09/2011, 16:25
Nguyên nhân xe Honda Air Blade bị nóng là do lượng nhiệt khi cháy trong buồng đốt không ổn định, khả năng tản nhiệt ra môi trường kém, lượng nhiên liệu cung cấp quá nhiều, bugi đánh lửa không ổn định…
CẬP NHẬT NHANH NHANH NHẤT TIN TỨC THỊ TRƯỜNG Ô TÔ – XE MÁY TRONG NƯỚC VÀ THẾ GIỚI, CHỈ CÓ TẠI 24H.COM.VN

Honda Air Blade đời đầu hầu hết bị hiện tượng phuộc nhún trước kêu khi qua ổ gà, gờ giảm tốc là do bánh xe của Air Blade nhỏ, hành trình phuộc nhún ngắn do phù hợp với vóc dáng xe nên bắt buộc sẽ có hiện tượng trên.

Air Blade thuộc đời sau khi sử dụng một số người đã cho thêm nhớt vào phuộc nhún nên gần như triệt tiêu hiện tượng trên, nhưng cách này rất gây hại cho phuộc.

Việc đổ nhớt thêm vào xe sẽ làm hại đến quá trình hoạt động mặc dù nhớt động cơ và nhớt ly hợp của xe là riêng biệt. Sẽ xảy ra tình trạng chây ỳ của máy hoặc máy không bốc.

Air Blade sử dụng song song hệ thống làm mát bằng chất lỏng và quạt gió. Quạt gió chỉ giải nhiệt cho dung dịch làm mát và làm giảm một phần sức nóng do động cơ phát ra khi vận hành. Nên kiểm tra quạt gió lẫn dung dịch làm mát, nằm chung với cửa mở nạp xăng là điều hết sức cần thiết. Xe đã chạy khoảng 25.000 km thì nên xúc rửa rồi đổ đầy như ban đầu

Để động cơ làm việc hiệu quả thì nhiệt độ buồng đốt phải là 80 độ C nên việc nóng ở ngăn để đồ là dễ hiểu. Khi xe dừng nghe tiếng "tích tích" ở ống bô xe là điều bình thường do Honda Air Blade sử dụng loại bô có tính năng giãn nở kim loại.

Triệu chứng xe bị giật khi thay đổi tốc độ, tầm ga... do nhiều nguyên nhân. Tuy nhiên việc mô tả một cách chính xác về triệu chứng sẽ làm cho việc phán đoán và bắt bệnh trở nên đơn giản hơn rất nhiều.

Xe đang dừng, kéo ga bắt đầu chuyển động mà bị giật thì do bộ phận truyền tải sau, tức là do lỗi ở nhông xích hoặc giảm giật. Nếu xe đang chuyển động mà thay đổi tầm ga bất ngờ mà bị giật thì do lỗi ở xích quá rão hoặc trùng.

Quảng cáo

Xe đang chạy đều ga mà bị giật theo chu kỳ thì do lỗi của nhông xích đã cũ và mòn không đều. Còn xe đang chạy, kéo ga lên mà bị giật liên tục trong quá trình kéo ga và xe tăng tốc là do lỗi ở ly hợp.

Sau khi kiểm tra tất cả các công đoạn trên mà khi tăng ga xe vẫn bị giật thì nên kiểm tra hệ thống chế hòa khí, bơm xăng điện tử xem có ổn định và đều không.
Nguồn : http://hn.24h.com.vn/o-to-xe-may/honda-air-blade-dau-hieu-bi-loi-c77a407044.html
P/s : Ai cũng bảo honda tốt, giờ mới biết khhong phai cái gì cũng là nhất
19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phuocdh
TÍCH CỰC
12 năm
Thằng dốt đặc nào viết bài thế ko biết!
Thằng dốt này nè T.K (PNTD). pm hỏi nó nhé.
Dĩ nhiên honda ko phải là nhất, nếu honda là nhất thì chẳng ai đi mua xe của ya, su, sym hay piaggio cả. Nhưng mỗi xe đều có cái mạnh cái yếu, cái ưu cái khuyết, 1 phần xe chạy mà rung đầu, kêu to, ì máy...do người sử dụng phương tiện nữa chứ ko hoàn toàn do nhà sản xuất. Việc chạy xe kéo liên tục, ko bảo dưỡng, thay nhớt thường xuyên, đi ga ko đều,... thì cũng có thể dẫn đến các hiện tượng như trên.
Nếu chủ topic ko thjx honda thì đừng mua, ko ai ép phải mua. Bài viết này giống dìm hàng qá
:unsure:
nhonvaduong
ĐẠI BÀNG
12 năm
mỗi xe có một thế mạnh riêng, đồng thời cũng có điểm yếu riêng. ko xe nào là hoàn hảo. nếu hoàn hảo thì các xe kế thừa của họ sẽ rất khó được đón nhận (mình nghĩ vậy 🆒) bài viết có gì đó rất thiếu khoa học về xe máy:
1/ Xe ga truyền động bằng dây đai V và chuông nồi, làm gì có việc truyền động bằng NHÔNG-XÍCH.
2/ Xe ga có ly hợp khô, không nhúng trong dầu động cơ như xe số. ko có nhớt ly hợp mà chỉ có nhớt cầu sau (lap)
3/ Đổ nhiều nhớt vào phuộc hơn chỉ gây hiện tượng trào nhớt khi ti phuộc dao động mạnh trong ống phuộc. (có thể coi là hỏng........)
4/ Tiếng pô "tích tích" khi pô xe nóng là có ở mọi chiếc xe máy khác, ko riếng gì AB.
=> Có sự lẫn lộn gì đó trong bài viết giữa xe số và xe ga, giữa oto và xe máy :banghead:
mình nhận thấy bài viết trên giống như là tổng hợp các câu trả lời của các câu hỏi về nhiều loại xe
ko phải 24h viết mà là nhân viên của 24h sưu tầm ("Theo T.K (PNTD)")
Kiểu này giống dìm hàng quá
lại thêm 1 thằng ko biết gì về công nghệ xe pháo rồi tỏ vẻ nguy hiểm 😆
chủ topic xem lại bài post của mình nhé,nhiều chỗ sai thông tin về kỹ thuật lắm.ae đọc ko hiểu tưởng bác dìm hàng honda đó
Bác chủ thớt chỉ post lại của 24h thôi mà! Chắc tại trước đây tech hay post bài dìm hàng ya quá nên chủ top chỉ làm vậy để trả đũa tech thôi. Ko có ý dìm hàng hd đâu!... Bác ý còn trích nguồn ra cho mọi ng pjk mà!........
nhonvaduong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sao phải dìm hàng nhau nhỉ. ai có tiền, thích xe gì thì mua xe đó. cứ chém nhau cho xe mình là tuyệt nhất để làm gì?mình chạy 1 chiếc xe được bao lâu?5 năm, 10 năm,....cứ Tôn thờ một hãng xe, 1 chiếc xe thì có hơn được ai? chủ yếu là mình hiểu về xe. phong cách chạy xe của mình mới khiến người ta nể chứ!
Tech đâu sao ko vào đây sủa vài tiếng nào...
Chủ topic lấy trên mạng chứ có tự bịa ra đâu, mọi ng đọc và góp ý, chọn lọc là dc rồi
đkm ng` ta pót có nguồn đàng hoàng thì ý kiến ý có gi? hd tốt thì dìm hàng nó vẫn tốt còn cụ bắp thì nói thế nào thì nó vẫn là cụ bắp,
cuongdiem
ĐẠI BÀNG
12 năm
theo em nghĩ chỉ là lỗi Ctrl+C và Ctrl +V thôi. Nhưng chủ thớt phải đọc kỹ nhé ....!
Chủ top chỉ post tham khảo thôi mà! Mấy bác làm ghê quá, ai mà muốn dìm hàng gì, thích chiếc nào thì mua chiếc đó, mà mua thì cũng phải biết về nó để trị nó nữa chứ, cái gì mà không có khuyết điểm.

Hình như có người ngủ chưa thức nên chưa nhảy vào hehe
em thấy bài viết thì post lên cho anh em tham khảo thôi chứ có bịa ra đâu, các bác chém ác quá 🆒
Đọc thấy lung tung nhỉ, nhưng dù sao chủ topic cũng rất cố gắng
sao mấy ng chém chủ thớt giữ za....? ổng post bên 24h qua mờ..... mọi ng quá đáng hen...
rockbuon84
ĐẠI BÀNG
12 năm
tech đéo dám vào đây sủa..vì có ông bạn htt2010 cũng đăng bài nằy rồi
tinhte.vn/phuong-tien-van-chuyen-327/honda-air-blade-dau-hieu-bi-loi-866212/

---------- Post added at 02:52 PM ---------- Previous post was at 02:51 PM ----------

tech đéo dám vào đây sủa..vì có ông bạn htt2010 cũng đăng bài nằy rồi
www.tinhte.vn/phuong-tien-van-chuyen-327/honda-air-blade-dau-hieu-bi-loi-866212/

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019