Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Howjsay.com] Giúp bạn phát âm đúng những từ tiếng Anh khó, tên thương hiệu...

levuongthinh
26/3/2014 4:40Phản hồi: 62
[Howjsay.com] Giúp bạn phát âm đúng những từ tiếng Anh khó, tên thương hiệu...
Từ kinh nghiệm cá nhân cũng như quan sát được, mình nhận thấy có khá nhiều người phát âm sai những từ tiếng Anh khó và các tên thương hiệu. Có thể kể ra một vài từ bị sai nhiều như YouTube, Lexus, Google, hay Schwarzenegger… Việc phát âm sai có thể khiến người nghe không hiểu bạn nói gì và bạn cũng khó hiểu những gì người khác nói.

Thật ra thì do chúng ta hay phát âm theo kiểu tự suy diễn, hoặc là nghe từ người khác, và đó là vấn đề khiến chúng ta phát âm sai. Xin giới thiệu với các bạn một trang web có thể giúp chúng ta sửa những lỗi phát âm đó. Đây như là một từ điển phát âm trực tuyến, có kho từ vựng rất phong phú, nếu gặp từ khó hoặc từ nào khiến bạn bối rối, hãy tìm kiếm và nghe phát âm mẫu để đảm bảo mình không đọc sai. Các bạn có thể bookmark lại trang này để dùng khi cần thiết.

62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

blogkien
TÍCH CỰC
10 năm
đã bookmark =)) đang ráng học tiếng Anh nên mấy cái này rất khoái.
@blogkien Mình thấy đọc theo công cụ AI như này khá hay nè mấy chế, thử chưa: https://www.emg.com.vn/3-cach-phat-am-tieng-anh-nhu-nguoi-ban-xu/
Howjsay phát âm thế nào
thehero9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vythanh Hẳn là "How they say"
hay
cái này cần thiết nè để đọc sai ng ta cười chết
linhatm
TÍCH CỰC
10 năm
bố khỉ 2,99$
nghe nó đọc rồi đọc lại cho chuẩn là cả 1 vấn đề! 😁
😃 mua Toyota mà phát âm chệch thì quê quá nhì 😁
hamyty
CAO CẤP
10 năm
hay quá .trong từ điển ko có tên riêng ,tiếng lóng
Biết cái này hơn 2 năm trước qua một bạn người Nhật
@Hirano_machi biết sao không chỉ cho người khác, lên đây chém gió hả.
Hay quá, mình toàn gg trans để xem nó đọc thế nào, để dùng cái này thử xem
woobin193
TÍCH CỰC
10 năm
Cho em đánh dấu :p
quảng cáo tùm lum, nhìn đau cả mắt.
How they say 😁
ý tưởng thì hay nhưng chất lượng thực tế thì quá tệ, rõ chán 😕
tvu732
TÍCH CỰC
10 năm
Mình hay dùng Inogolo và Forvo.
http://inogolo.com/

http://www.forvo.com/

Forvo có cái hay là cho phép người dùng upload cách đọc của họ lên. Ví dụ IKEA (tên hãng nội thất Thuỵ Điển), phải do người Thuỵ Điển đọc mới đúng kiểu.
tvu732
TÍCH CỰC
10 năm
@bestboy2142 Thế đố bạn từ đó đọc là Ai-ki-ây, Aiki-a, I-ki-a, I-ke-a hay I-ki-ơ đấy?

Công ty đó tầm cỡ quốc tế rồi, bạn đọc theo kiểu Anh hay Thuỵ Điển chắc nó cũng chẳng quan tâm miễn bạn là khách hàng của nó. Nhưng bạn mà là nhân viên... Hà hà, chắc chết quá.

Hơn nữa, IKEA là thương hiệu được đăng ký và là tên công ty nhé. Giống như ABBA vậy, ai cũng biết ý nghĩa của ABBA là viết tắt từ tên 4 người nhưng ABBA mới là tên ban nhạc.
hai.doan90
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tvu732 Thuỵ Điển nó đọc là: "i kê ya"
@tvu732 là viết tắt thì cách đọc là do người thành lập quy định
có thể đọc theo phiên âm tiếng Anh, tiếng Thụy Điển hoặc cũng có thể đọc theo kiểu ghép từng chữ như" Ai cây i ây"
chứ chẳng ai bắt bạn đọc thoe 1 cách nhất định cả
tên các tổ chức khác trên thế giới cũng thế
tvu732
TÍCH CỰC
10 năm
@bestboy2142 Mình nhắc lại, IKEA là tập đoàn quốc tế rồi nên đọc theo tiếng Anh cũng không quá ảnh hưởng, nhưng IKEA KHÔNG và chưa bao giờ là tên viết tắt. NATO là tên viết tắt, ADN là cách gọi tắt, chúng có thế đọc thành OTAN theo cách người Pháp đọc, hoặc DNA theo cách người Anh đọc, nhưng IKEA là 1 cái tên được đặt ra như Toyota hay Sony vậy. Mỗi chữ cái I, K, E, A được chọn bởi nó có ý nghĩa riêng, giống như vô số thương hiệu khác luôn luôn có một ý nghĩa nào đó. Nhưng nó không phải là tên viết tắt như kiểu Cty TNHH hay CHXHCN VN nhé.
từ đầu tiên mình nghe nó phát âm là howjsay 😃
nkn1506
TÍCH CỰC
10 năm
hay
...cái này nó không phiên âm cho mình dễ nhớ, mình hay dùng www.vdict.com để tra. Giống từ điển Longman, phiên âm rõ ràng!
saytocdo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@patrick_vn Vdict.com nói thật nhiều khi củ chuối lắm, giống như trước kia học các cô giáo phát am toàn sai từ gốc thôi! Nói thật chắc nhiều bạn sẽ phát âm sai từ apple đó ! Check xem nha !
@saytocdo ...cho nên mấy cô giáo ngày xưa giờ đến hè là cho đi phổ cập lại hết! Năm đại học đi học thêm anh văn được chuẩn hóa tiếng Anh rất kỹ nên khả năng phát âm của mình giờ cũng khá hơn rất nhiều, trừ những từ nào chưa gặp qua!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019