HP probook hay Acer swift 3
Thutrang99th
12 ngàyBình luận: 113
HP probook hay Acer swift 3
Em chào cả nhà ạ. Mọi người có thể cho e lời khuyên nên lựa chọn máy HP probook 440 g7 hay Acer swift 3 sf314 được không ạ? Mục đích của em là công việc văn phòng, lướt web, xem phim ạ. Em cảm ơn mọi người ạ.

Tags:windows
daokay
TÍCH CỰC
12 ngày
2 con cấu hình tương đương khi làm việc tác vụ nhẹ, nên về mặt ngoại hình ưng con nào lụm con đó. Nếu sau có nhu cầu nâng cấp thì dùng HP. Muốn rẻ hơn thì dùng Huawei laptop do tgdd bán á. Mình xài swift 3s 1 năm thấy huawei thấy ham
@Thutrang99th bền thì hp bền hơn mình nói cái vỏ ngoài thôi còn hư hỏng hay không thì hên xui hêt.
@Thutrang99th Theo mình tìm hiểu sơ qua thì con Acer bạn tìm hiểu trong khoảng giá 18tr, với tầm giá này thì bạn mua chính hãng Zenbook UM425 hoặc Q407 chạy chip Ryzen sẽ tốt hơn hẳn, theo mình là vậy.
@daokay chuẩn, Huawei sài bền vô đối trong tầm giá luôn ấy
@Thành Viên Dấu Tên Xem web đen nhiều quá. Mây nào chịu nổi
Bạn đã xem được hết 2 máy chưa, thích con nào hơn? Hai con này same same nhau, bạn thích con nào thì cứ lấy thôi.
@Ku Xịn 1512 Đấy là bạn chưa dùng con nào nhiều hơn 8gb ram thôi, chứ mình đang dùng dàn 32, cứ mở máy lên là nó đã lấy 6.4-6.8 rồi, dù mình chỉ cho startup mỗi evkey, maxx audio (Dell) Eset, soft của wacom với amd thôi đấy ...

Mở thêm Cent browser lên là 7 rưỡi, 8 luôn chứ mà không dùng hết ... Chủ yếu ram không đủ thì nó nhét bớt vào pagefile thôi
@Bandiosym Bạn biết cả nhu cầu của chủ top luôn à. 😆😆😆😆
@cuongbk12 Ở trên bài ghi rõ mà bạn: "công việc văn phòng, lướt web, xem phim". Acer lợi hơn về đèn phím để gõ trong tối, nhẹ hơn, chủ thớt thích hơn.
TiaMe
TÍCH CỰC
11 ngày
@Ku Xịn 1512 thời gì r còn cái câu 8gb ram là đủ 😔 ý là firefox ít ăn ram mà máy mình bật mỗi firefox thôi đã hết
2 con như nhau, còn độ bền thì hên xui, giờ thấy con nào đẹp thì lấy thôi, nhưng vs mình thì thích HP hơn. 😁
@manchirua Vâng ạ.
HP
Giờ có chip 11 rồi, ko nên mua chip 10 này nữa. Nên xem thêm dòng khác nhé
@greatmen88 đúng rồi, tầm giá này mua ThinkPad E14 gen 2 hoặc ThinkBook 14 gen 2 chip i5-1135G7 luôn chứ mua mấy con chip đời 10 làm gì nữa. 2 mẫu cho bạn @Thutrang99th tham khảo:
1. Laptop Lenovo ThinkPad E14 Gen 2 ITU i5 1135G7/8GB/512GB/14”FHD: https://fptshop.com.vn/may-tinh-xach-tay/lenovo-thinkpad-e14-gen-2-itu-i5-1135g7
Laptop Lenovo ThinkPad E14 Gen 2 ITU i5 1135G7/8GB/512GB/14”FHD/Win 10 | Fptshop.com.vn
fptshop.com.vn

2. Thinkbook 14 G2 ITL 20VD0049VN Core i5 1135G7/8Gb/512 SSD/14.0"FHD: https://www.phucanh.vn/laptop-lenovo-thinkbook-14-g2-itl-20vd0049vn.html

Laptop Lenovo Thinkbook 14 G2 ITL 20VD0049VN (Core i5 1135G7/8Gb/512 SSD/14.0"FHD/VGA Intel® Iris® Xe Graphics/DOS/ Grey/ nhôm)

- Bộ VXL: Core i5 1135G7 2.4 Ghz up to 4.2Ghz-8Mb - Cạc đồ họa: Intel® Iris® Xe Graphics - Bộ nhớ: 8Gb - Ổ cứng/ Ổ đĩa quang: 512Gb SSD(1x 2.5
phucanh.vn
Screen Shot 2021-02-18 at 21.15.22.png
1 bên của mỹ, 1 bên của đài loan, nước nào hiện đại văn minh hơn thì chọn
Cười vô mặt
@chuangiao vậy tôi chọn Đài Loan :x
chikav
ĐẠI BÀNG
11 ngày
@chuangiao tôi chọn đài loan
Thích con nào chọn con đó . Cá nhân nghĩ bạn nên chọn HP
Vote Acer do nhẹ hơn 😁
Vote HP vì bền, vỏ nhựa ko móp được. Vỏ của laptop HP là nhựa mật độ cao cho nên nặng, nhưng bền.
chikav
ĐẠI BÀNG
11 ngày
@Blitzwaffen từ bao giờ nhựa bền hơn kim loại vậy
@manchirua hầu như các máy trong tầm giá loanh quanh 20 triệu đổ về đều như vậy bạn ạ 😁
@chikav Chả ai nói nhựa bền hơn kim loại cả, nhưng nhôm thì dễ móp là thật.
cả 2 máy đều đáp ứng được, thậm chí cao hơn văn phòng một chút như chỉnh ảnh hay làm video nhẹ
cpu con acer đời mới hơn, sức mạnh nhỉnh hơn
nói chung là xem ngoại hình thích con nào mua con đó thôi, còn nếu muốn mua theo cấu hình (cả 2 đều dư cho nhu cầu văn phòng) cứ lấy con acer
@Mr Prince 2 con này đảm bảo màn sai màu nên mình không khuyên làm media
@Mr Prince 2 con đều là i5 gen10. Tuy nhiên, CPU của HP mạnh hơn
@A.Q chính truyện vụ cpu mình nhầm 😁
@nightwish47 mình đâu nói là máy này làm đồ họa tốt đâu
bạn này sử dụng cho văn phòng mà, mình chỉ gợi ý là nếu có thêm nhu cầu đồ họa thì nó vẫn đáp ứng được, kiểu lâu lâu mở photoshop chỉnh 1 tấm hình chơi hay làm video chạy slide thuyết trình gì đó cũng ổn mà
trungmum
TÍCH CỰC
11 ngày
lâu dài thì dùng HP Probook.
Không thấy giá thớt đề xuất. Thớt thử "vượt rào" và nghía Dell Vostro 5402 thử. Dòng này có khả năng nâng cấp RAM (2 khe), SSD (2 khe) thêm về sau.

Mỏng gọn nhẹ.

nvmb1
TÍCH CỰC
11 ngày
Mình đang dùng Acer swift 3. Ưu điểm là máy mỏng nhẹ, pin tốt, màn hình ok trong tầm giá. Nhược điểm là bàn phím không tốt, dùng một thời gian đã có vài phím bị cứng, khó gõ dù mình không gõ quá nhiều. Còn máy kia mình chưa dùng nên không rõ.
Công việc mình y chang bạn chỉ dùng office, phần lớn Word và lướt web, không có xem film.
@nvmb1 loa nhỏ nữa bạn 😁
ta min
ĐẠI BÀNG
11 ngày
@nvmb1 Màn ips hay tn bác?
nvmb1
TÍCH CỰC
11 ngày
@ta min Màn ips bác
nvmb1
TÍCH CỰC
11 ngày
@manchirua Mình ko dùng nghe nhạc với xem film nên ko quan tâm loa lắm bạn. Chỉ bực cái bàn phím ko tốt.
Hp vẫn bền hơn
HP nhé
Vote cho Swift 3
no1cvn
ĐẠI BÀNG
11 ngày
Mình thì lấy con Asus X409JA, cấu hình I5 1035G1 (hơn con 1021U chút)
HP Probook là dòng máy business cho doanh nghiệp. Nên cơ bản thì độ bền sẽ cao hơn.
Nhưng cũng nặng hơn và thiết kế không đẹp bằng Acer Swift.

Cá nhân mình với nhu cầu của bạn thì dùng HP Probook sẽ tốt hơn.

Nếu thích dùng máy mỏng nhẹ bền và đẹp thì bạn nên đầu tư tầm tiền 20-30tr sẽ phù hợp hơn.
Pary
TÍCH CỰC
11 ngày
nhiều người comment quá rồi, nhưng do mình cũng đang tăm tia phân khúc này nên xin góp vài ý cho bạn @Thutrang99th như sau:

1. Pin: máy mỏng nhẹ thì thích đó, nhưng lúc pin hư thì HP dễ thay/mua pin khác hơn máy Acer (do bạn Acer pin liền). Vấn đề này có thể dc khắc phục bằng việc chịu khó ra hãng thay, nhưng phải tốn thêm chút tiền.

2. Ram: Ram của Acer, một lần nữa cũng do thiết kế mỏng nhẹ, là ram liền. Nếu cần nâng RAM, thay ram, thì rõ là một sự khó khăn hơn so với Probook rồi.

3. Bàn phím: nếu bạn làm công việc văn phòng, nhất là về sổ sách hoặc có nhu cầu sử dụng phím tắt nhiều, thì chắc chắn Probook vượt trội hơn do layout bàn phím thiết kế hợp lý hơn bạn Swift cho người dùng phím tắt. Nếu bạn ko quan tâm chuyện sử dụng bàn phím hay phím tắt thì có thể bỏ quan điểm này.

4. Màn hình: màn hình HP chán từ xưa giờ rồi, về độ sáng lẫn dải màu. Nếu bạn không đụng chạm nhiều đến các phần mềm đồ họa, hình ảnh thì cũng thôi; bằng không phải thì nên cân nhắc SWIFT.

5. Kiểu dáng, form factor: Probook thì độ bền không bàn cãi. Trong cùng tầm giá, mình e rằng SWIFT không có cửa so sánh rồi. Nhưng kiểu dáng của SWIFT thì không chê vào đâu được. Nếu bạn là nữ, hoặc yêu thích sự trẻ trung, thì lại rất nên mua SWIFT. Xét cho cùng, một đời máy ta có đánh rơi dc mấy lần đâu mà lo. Còn nếu bạn già khú như mình thì lại chuộng kiểu dáng chắc chắn của Probook hơn.

* Ghi chú nhỏ: Probook có model của AMD đó. không nhiều chỗ bán các model này, nhưng nếu ko ngại thì tìm mua, rẻ hơn dc chút so với bản Intel-based.

Bổ sung: khi mua máy tính, thực ra người ta có thể để ý đến một số tiêu chí khác nữa, ví dụ như tầm giá, con chip (Intel hay AMD), card đồ họa (rời hay onboard), các loại cổng kết nối, loa (nghe có hay hay không), v.v.. Nhưng mình assume bạn stick ở tầm giá đã nêu (ko "cố" thêm tí nữa - một lời khuyên thường gặp trên diễn đàn này) và các tiêu chí này bạn không (phải) quan tâm đến) 😃
@Pary phải đăng nhập vào để like bác 1 like vì tư vấn có tâm
Pary
TÍCH CỰC
11 ngày
@phạm cường dinh cảm ơn bạn. mình chỉ chia sẻ dựa trên kinh nghiệm sử dụng cá nhân cũng như "tâm tư" của chính mình. thấy bạn đăng bài hỏi có vẻ là nữ mà lại phải vất vả lên đây tham khảo thì đoán chắc ko có nhiều người sẵn lòng giúp. nên mình chia sẻ cái mình biết thôi.

người mà thong thả tiền thì đã ra thẳng hàng mà mua - ko phải lăn tăn lựa chọn làm gì.
peperland
ĐẠI BÀNG
11 ngày
@Pary Rất tỉ mỉ luôn pác
@Pary Cháu/ em xin cảm ơn sự tư vấn rất tỉ mỉ và kĩ lưỡng này ạ!
@Thutrang99th cũng nên thực sự lưu ý đến HP Probook dùng AMD Ryzen nha. Máy chạy cực mát
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019