HP sẽ quyết định số phận mảng kinh doanh PC trong tháng này

Didu
5/10/2011 14:48Phản hồi: 43
HP sẽ quyết định số phận mảng kinh doanh PC trong tháng này

Không lâu sau khi được bổ nhiệm làm CEO tại HP, bà [TAG]Meg Whitman[/TAG] mới đây cho biết sẽ đưa ra quyết định về số phận của mảng kinh doanh [TAG]PC[/TAG] mà hãng này gọi là PSG (Personal Systems Group). "Chúng tôi phải đưa ra quyết định cuối cùng đối với mảng kinh doanh PC của chúng tôi", bà nói về khả năng sẽ tiếp tục kinh doanh hoặc từ bỏ thị trường máy tính cá nhân. Không những thế, số phận của nó sẽ được định đoạt càng sớm càng tốt, theo dự kiến của Meg Whitman sẽ là ngay trong tháng 10 này - bà muốn điều này diễn ra nhanh hơn so với khi Léo Apotheker còn tại nhiệm. Trước đó, khi còn là CEO của HP, Léo Apotheker cho biết hãng sẽ đưa ra quyết định này vào năm 2012. Dù là một tên tuổi lớn trên thị trường PC toàn cầu nhưng [TAG]HP[/TAG] lại đang có ý định rút lui và quyết định đã khiến nhiều người phải ngạc nhiên. Họ sẽ tập trung hơn vào phần mềm và dịch vụ, nơi được cho sẽ mang về lợi nhuận nhiều hơn so với kinh doanh PC.

Nguồn: BGR
43 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mua palm cả năm nay vẫn dậm chân tại chỗ, ghét thằng HP này rồi
đúng là thời thế thay đổi, chẳng biết đâu mà lần. hy vọng là không rút lui vì như thế ae sẽ mất đi những sự so sánh và lựa chọn, thị trường sẽ lại bớt sôi nổi.
avata bác gây nghiện quá. Có share k bác ơi 😔
thanks bác nhiều.;)
Cứ nghĩ là hôm nay Tinh tế chỉ đưa tin của SJ thôi đấy .
thật sự thì tôi xài HP 1 lần rồi chẳng bao giờ muốn dùng lần thứ 2, tôi không biết là do tôi xui hay gì nên mua trúng 1 cái laptop như thế, lúc đó là cuối năm 2009, cái laptop đầu tiên của tôi là hp, mua cũng chẳng hề rẻ những 1200usd (mua tại USA) mà giá trị nó mang lại cho tôi thật chả đáng gì, sau này tôi mới biết là những người quen của tui bên đấy xài HP cũng đã từ bỏ HP sang xài vaio dell hoặc là macbook và họ khi đổi sp cũng chẳng ai muốn xài lại HP, tôi không muốn nói tất cả mà tôi chỉ nói những gì tôi biết và tôi đã cảm nhận thôi, số lượng sp HP bị lỗi quá cao, như 1 bài phân tích bên genk.vn mà tôi đã từng gởi lên tinhte lúc hp có ý định tử bỏ mảng máy tính cá nhân... hp thật thất vọng
rao bán được thì chắc là bán ngay, các nhà sản xuất pc của Mỹ bị TQ mua lại gần hết rồi
Samsung có thể mua mảng kinh doanh PC của HP

http://sohoa.vnexpress.net/sh/may-tinh/desktop/2011/08/3b9b49ec/

huu_dat07
TÍCH CỰC
13 năm
mình chả hiểu nổi cách kinh doanh của HP hiện nay nữa :-|
djblack
ĐẠI BÀNG
13 năm
thế này ai mà dám mua HP eliteboolk nữa chứ
Mua hp được con chuột tốt
máy vp Hp vẫn là nhất sau Dell 😁
máy tính của HP nóng, thuộc diện nóng nhất trong các máy tính mà mình từng được sử dụng. Thiết kế của HP theo mình thấy thì không thật sự đẹp. nhất là cái logo trên mặt nắp máy đồng thời là màn hình nhìn cứ sáng sáng . Dù sao thì HP cũng là nhà sản xuất máy vi tính lớn nhất thế giới. nhưng mình nghĩ với tốc độ phát triển như hiện nay thì ngôi vị đó của HP sẽ có ngày sớm bị lật đổ
Coi chừ ng bác mua bản AMD chứ dùng Intel vẫn ngon
erio0502
ĐẠI BÀNG
13 năm
HP vẫn là số 1, ngang cơ vs HP chỉ có Dell và trước kia nữa là IBM.
Bạn này chắc dùng phải máy cấp thấp. Dòng doanh nhân cao cấp của HP thực sự bền bỉ và đầy sức mạnh. Elitebook. ngang ngửa vs dòng này chỉ có Dell Precision và IBM ThinkPad. Máy HP lởm ư........? vậy vì sao các lãnh đạo cấp cao nhất của Hợp chủng quốc Hoa Kỳ lại dùng máy của HP? Hãy trả lời câu hỏi đó rồi hãy xét xem HP có tốt hay không nhé!

---------- Post added at 12:55 PM ---------- Previous post was at 12:52 PM ----------

HP bị nóng do lỗi thiết kế tản nhiệt của các seri thuộc năm 2009, 2008. ( Ai mà chẳng có lỗi) Bạn hãy thử dùng các Seri từ năm 2010 trở về sau này, thiết kế mới hoàn toàn xem máy HP nó mát ntn nhé.

Trả lời giùm bạn luôn:
HP là nhà sản xuất Laptop có tỷ lệ hư hỏng, dễ gặp lỗi nhất trong tất cả các hãng sx nổi tiếng mà bạn có thể kế tên ra (đừng kể mấy hãng tép rui vào đây). Muốn xem bằng chứng thì Google nhé.
Còn việc mấy người cấp cao sd sp của HP cũng chả có gì to tát mà đem vào đây. Bạn nên biết những chính trị gia thừong dc lên báo đài rất nhiều, lợi dụng điều này, các công ty ở tất cả các lĩnh vực đều muốn sử dụng họ để PR và lấy lòng, tính ra cho mỗi nguời như vậy 1 cái máy chả tốn bao nhiêu tiền nhưng lợi ích lại rất lớn. Giống như Obama dc Apple tặng Ipad 2 trước khi ra mắt.
Dân kinh doanh thì thấy ngay đó chả có gì ngoài chuyện "lobby" rtấ phổ biến.
Còn bạn kia bỏ ra 1200$ để mua máy, và cũng chưa nhắc đến dòng máy gì mà cậu đã vội khẳng định anh ta mua máy cấp thấp. Giá đó chả có máy nào cấp thấp.
Đối với người bình thừong chắc những lời giải thích này là dư thừa
SAUMSUNG mà mua lại mảng PC của HP thì LENOVO phải coi chừng 😁
Nếu HP không ra gì thì không có lí do nào đưa hãng này lên vị trí nhất. Mình dùng dòng Pavillion va Envy của HP đều thấy rất tốt. . Ngoài ra, đúng là máy HP có xu hướng nóng, nhưng bạn so sánh với Sony Vaio tầm 1k4 bạn sẽ thấy cái nào nóng hơn. Nếu bạn mua máy tính HP và dùng theo dòng chip AMD mà không biết sử dụng hiệu quả thì mau xuống máy lắm. Của bền tại người có thể là 1 nguyên nhân. Ngoài ra cũng có thể bạn xui mua nhầm máy cùi hehe. Dell thi chỉ được dòng Inspiration giá 1k2 là ổn định. Đặc biệt bạn dùng Alienware( from Dell) bạn sẽ thấy hiệu năng so với giá tiền hoàn toàn không bằng máy tính khác nếu = giá ( Alienware mình đang nói là M15x I7 extreme, build xong thì ~$3700. Có bạn sẽ nói mình có tiền mua không hay quăng bom hoặc sao đó nhưng không sao, mình chỉ đóng góp y kiến mình thôi.
hp pavilion g4 1003 tx. dùng 15g/1ngày chuyên cày các game có tiếng hiện nay dùng kèm 1 đễ tản nhiệt vẫn rất ok
erio0502
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình giải thích cho bạn nhé. Bạn kia mua máy 1200$ vào thời điểm 2009 và máy bị hỏng. Mình suy ra ngay đó là dòng Pavilion của HP. Năm đó HP bị dính phốt dòng này thì ai cũng biết. Còn thực tế tỉ lệ hỏng hóc của HP cao là từ năm 2009 (http://vnexpress.net/gl/vi-tinh/2009/11/3ba15f0d/) đúng ko? chứ còn thời điểm hiện tại thì mình ko thấy ai kêu ca về chất lượng của HP.

CÒn bạn nói mấy ng cấp cao sử dụng máy để PR. Xin lỗi, bạn quá nông cạn và thiếu hiểu biết :-j.
Các quan chức cao cấp chính phủ Mỹ họ dùng máy để lưu trữ tài liệu mật, tài liệu quan trọng về an ninh, chính sách ngoại giao, quốc phòng. Mọi thông tin cực kỳ quan trong cho đất nước họ và quốc tế. Lẽ nào họ vì PR cho các hãng kia mà đặt lợi ích quốc gia lên 1 chiếc máy tính lởm khởm? Hơn nữa, mọi sản phẩm cao cấp của HP khi đc xuất xưởng đều đạt quy trình kiểm tra nghiêm ngặt của hãng, dòng Elitebook cao nhất còn đạt đáp ứng tiêu chuẩn quân sự MIL-STD 810G của Bộ quốc phòng Mỹ.
Một vài góp ý và thông tin cho bạn mở mang đầu óc nhé
Tin vui cho Dell, chuẩn bị lấy lại được vị thế số 1 lại từ HP rồi 😁
erio0502
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hiện tại e đang dùng 1 con HP Pavilion DV6tSE năm 2010. Máy mát mẻ và chưa bao h phải than phiền 1 câu về chiếc máy này.Rất hài lòng
ko biết di về đâu
sở dĩ HP mạnh và đứng vị trí đầu tại Mỹ về doanh số là do 2 hãng Compaq và HP sát nhập , 2 hãng nãy này là con ruột nước Mỹ , đc người mỹ dùng nhiều nhưng chất lượng thực sự và thiết kế không thời trang bàng các dòng sản phẩm Vaio-sony,Dell, Mac của Appe nên doanh số dảm dần , bạn có thể thấy hiện giờ người mỹ chọn Vaio Dell or Apple chứ mấy người chọn HP. Mình thấy những người mình biết đa số dùng Vaio như mình cả , 1 số tại University mình đang theo thik hoặc nếu mua sẽ chọn Apple or Dell , ra ngoài khuôn viên ăn trưa chỉ thấy 1 con HP . Nhận thấy 1 vị trí ảo như vậy và hiểu mức chi phí phải bỏ ra nếu muốn nuôi và kinh doanh mảng PC , việc HP phân vân trong việc giữ >< bán PC là dể hiểu. Dựa trên công việc là cuộc sống thì không fai ai cung có tiền để mua hàng cao cấp của HP và nếu có mua họ cũng chỉ muốn mua 1 lần xài lâu dài - bạn có thể search on the internet xem người ta tín
nhiệm HP hay các hãng còn lại hơn ? Đây là ý kiến và cách nhìn cá nhân .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019