Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

HTC vẫn đang cố gắng sáng tạo, và họ đang muốn khác biệt

Duy Luân
16/5/2017 23:32Phản hồi: 274
HTC vẫn đang cố gắng sáng tạo, và họ đang muốn khác biệt
HTC bắt đầu năm nay với dòng U, một dòng mới hoàn toàn với thiết kế khác hẳn so với những gì họ từng làm với dòng One. Không còn vỏ kim loại nguyên khối, không còn những đường nét cắt mạnh và sắc, không còn kích thước nhỏ. HTC chuyển ngôn ngữ thiết kế của mình từ rắn chắc sang mềm mượt hơn, cũng như cách mà họ gọi cái mặt lưng của mình là Liquid Surface. Đây cũng là lý do vì sao khi mình cầm U Ultra trải nghiệm, mình ngay lập tức thấy một HTC rất mới mẻ.

Và tất nhiên, cũng như mọi cách máy HTC khác, cái chất HTC vẫn còn tuy nó phảng phất theo hướng khác. Đội thiết kế HTC vẫn nhất quyết không copy bất kì sản phẩm nào khác trên thị trường, họ luôn giữ cho mình một cái thật riêng, thật chất và không bao giờ nhầm lẫn với máy của Apple, Samsung, LG, Sony. Thời điểm HTC ra mắt U Ultra cũng đang là thời điểm mà hãng gặp khó khăn sau 5 quý lỗ liên tiếp, nếu như hãng bắt chước một ai đó rồi bán máy thì mọi chuyện có lẽ sẽ dễ dàng hơn, chi phí cũng thấp hơn, nhưng thật may mắn là HTC đã không làm như vậy. Ngày mà HTC quyết định copy ai đó để sống cũng sẽ là ngày mình rời bỏ HTC sau 7 năm gắn bó.

Rồi mới đây HTC lại ra chiếc U11. Về thiết kế nó không mới hơn so với U Ultra, chủ yếu tập trung vào việc hoàn thiện tốt hơn, nhưng không phải vì vậy mà HTC bí ý tưởng. Hãng cố gắng nghĩ ra được một thứ mới, ở đây là tính năng bóp viền - hay gọi hoa mỹ hơn là cảm ứng cạnh viền - Edge Sense. Trước mắt mình thấy rằng tính năng này sẽ giúp ích cho trải nghiệm camera của chúng ta khá nhiều, đặc biệt là những khi đi du lịch hay đi chơi xe phải cầm điện thoại bằng một tay. Những tính năng khác của bóp viền như chạy app nhanh, gọi Google Assistant, hay thậm chí là nhập liệu giọng nói, cũng không phải là thứ mà bạn sẽ xài thường ngày nhưng với việc chụp ảnh thì nó sẽ tăng trải nghiệm của bạn tốt lên rất nhiều.

Nghe qua có vẻ mông lung như một trò đùa, gì mà bóp bóp tùm lum, nó không giống với thao tác truyền thống khi sử dụng smartphone thì làm sao người ta xài? Cái này mình công nhận, ở đây mình nói ra cho anh em thì nghe thế thôi, nhưng cái tiện của nó sẽ chỉ xuất hiện khi anh em trực tiếp cầm nó và trực tiếp bóp khung máy để chụp ảnh thì mới thấy nó nhanh và dễ như thế nào. Không còn phải với tay vào trong, không còn phải bỏ chai nước bạn đang cầm trên tay còn lại xuống đất, giờ bạn chỉ cần 1 tay là đã có thể chạy cả process chụp ảnh: mở app camera, chụp hình, chụp luôn selfie.

Lúc nói về chức năng bóp viền, HTC bảo họ vẫn còn nhiều đất để sáng tạo trong thời buổi smartphone toàn na ná giống nhau, và mình đánh giá cao điều đó. Thực ra năm nay thị trường smartphone cũng khá vui nhộn đấy chứ, vui hơn hẳn và mang tính cạnh tranh hơn hẳn so với những năm trước. Chúng ta có Galaxy S8 với viền mỏng te, chúng ta có LG G6 cũng viền mỏng, chúng ta có HTC U11 với tính năng bóp bóp để sướng. Nó làm mình nhớ lại cái thời 2006-2008, lúc đó mỗi cái điện thoại ra đời đều mang trong mình một thứ cực kì đặc biệt về tính năng hoặc thiết kế, và thời đó đi mua hay đi xem điện thoại vui lắm.

Ghi chú: năm 2015, Xiaomi đã từng ra mắt chiếc Mi4C cũng có tính năng chạm vào cạnh viền để thực hiện một số thứ như back hay chụp ảnh. HTC không phải là hãng đầu tiên làm vụ chạm cạnh viền, chỉ khác là họ nói nhiều hơn về nó và đem nó lên dòng flagship.

Khi nói chuyện với mấy bạn HTC, mấy bạn có chia sẻ rằng họ cần sự khác biệt. Lý do họ cần cũng quay trở lại vấn đề kinh doanh. Nói riêng ở Việt Nam, phân khúc bên trên có Samsung và Apple chiếm lĩnh, phân khúc bên dưới có các hãng Trung Quốc hoành hoành với chiến lược giá rất gay gắt. HTC bị kẹp ở giữa, ........ cao cấp cũng khó mà lùi xuống tầm trung hay giá rẻ cũng không xong. Nhìn rộng ra thị trường toàn cầu tình hình của HTC cũng không khác là mấy, trong khi những năm trước HTC lại đánh quá nhiều vào máy tầm trung nên hãng sẽ khó sống.

Vậy nên những nhà lãnh đạo của HTC quyết định rằng họ cần thay đổi, họ cần một chiến lược mới. Chiến lược đó sẽ là tập trung vào phân khúc cao cấp và chỉ một chỗ này thôi. HTC sẽ dồn toàn bộ sức lực của mình để trở thành cái tên thứ 3 trong dòng smartphone flagship xếp sau iPhone và Galaxy. Có thể thời điểm này tham vọng vượt qua Samsung hay Apple là không khả thi, nhưng ít nhất HTC vẫn biết được vị trí của mình và đang nhắm đến bậc số 3 trong tâm trí người dùng. U Ultra và U11 là hai sản phẩm hãng dùng để thực hiện chiến lược mới này, và họ tin rằng nhờ sự khác biệt mà U-Series sẽ giúp HTC hoàn thành được mong muốn của mình. Ở Việt Nam HTC hoàn toàn có thể làm được điều đó khi mà LG giờ đang không tích cực bán điện thoại, Sony cũng chưa có những thứ thật sự ấn tượng và có thể hút mọi người mua hàng. Đây là cơ hội rất tốt cho HTC, câu hỏi là họ có tận dụng nó được hay không.

Cuối cùng, khi được hỏi là HTC thay đổi theo hướng mới như vậy thì có vấn đề gì không? Mấy bạn HTC nói với mình rằng họ đã biết trước điều đó. Họ biết rằng sẽ có nhiều khách hàng nói rằng HTC không còn là HTC nữa, HTC đã mất chất, HTC "bóng", nhưng không vấn đề gì cả. Miễn là HTC khác biệt so với các đối thủ cao cấp, và HTC tự tin rằng sản phẩm của họ làm tốt là đã đủ đi chinh chiến rồi. Miễn là HTC có thể làm người dùng nhớ tới mình ở vị trí thứ ba, và nhớ tới mình mỗi khi họ cần mua điện thoại mới là đã đạt được mục đích.

Tương lai vẫn còn khó khăn, thử thách và cạnh tranh vẫn đang chờ đón. Ở vai trò là một fan HTC lâu năm, mình vẫn mong HTC làm tốt hơn và đạt được vị trí như những gì họ mong đợi để còn có máy ngon mà xài tiếp trong những năm sau. Ở vai trò là một người dùng thông thường, mình kỳ vọng những cái máy HTC sẽ làm mình thích, làm mình sướng khi cầm vào, làm mình phải gật gù trong mỗi khung hình mình chụp ra, làm mình phải mỉm cười khi nghe được những âm thanh từ máy. Khi đó, HTC sẽ quay trở lại con đường đi đúng của mình. U11 có làm mình sướng được như vậy không? Chờ có máy chính thức trên tại tại Việt Nam, mình sẽ chia sẻ với anh em kĩ hơn.

Xem thêm: Trên tay HTC U11

Quảng cáo

274 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vietsnam
TÍCH CỰC
7 năm
Bài viết hay lắm bạn. 😃 Hy vọng những cái mới sẽ làm HTC tiếp tục sống.
Alex Pham
ĐẠI BÀNG
7 năm
Con này ngon đó, nhìn phong cách và gây ấn tượng. Trải nghiệm tốt.
Vipkaka$
ĐẠI BÀNG
7 năm
Fan htc điểm danh
cuteo79
ĐẠI BÀNG
7 năm
Dám thay đổi rồi sẽ thành công...a sam và anh áp đã làm vậy...chúc htc thành công
HTC, hồi đợt 2010-2013 mình từng coi HTC là Apple trong giới Android cơ. Sáng tạo trong thiết kế rất nhiều, khả năng hoàn thiện khá tốt, có thể nói tính năng của HTC thì ko phải cái nào cũng đứng top đầu thế giới nhưng nếu cùng đặt tất cả từ camera đến màn hình thì cái nào cũng phải nằm trong top 3 thế giới. Chỉ tiếc là chạy Android nên hay bị ae ném đá khi so cùng thiết bị khác cũng chạy Android, mà mấy ông ấy đã bao giờ mua cái HTC nào dùng đâu mà cứ dìm.
Suy tư 😆)))))))))))))))
@pro744 đã từng mua 1 em htc one m7 từ hồi 5s mới ra, 12 củ cho 1 e, giờ vẫn thấy tiếc.
@Duy Luân ^^.
Bóp thì cũng còn tí dịch chuyển tùy lực tay mỗi người nên người ta khoái dùng gậy tự sướng vì nút nhấn nhẹ ít làm rung máy. Còn case thì khó khai thác vụ này rồi. Chức năng này thực tế ko thu hút lắm đâu. ngay như 3d touch dùng lực của ip cũng ít người biết tới.
@ragefighter Gậy tự sướng được cái góc rộng nữa, chụp được nhiều người.
3D touch buồn buồn ấn vô hình nền lockscreen chơi. 😁
@HoangNguyen9004 Mà xài đt cảm ứng điện dung người ta khoái chạm nhẹ chứ ko thích dùng lực nhấn, nhiều người phổ thông ám ảnh đt xài xưa nhấn mỏi tay. ^^
usernames.2
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đẹp thì có đẹp như gu fan htc đã quen thiết kế mạnh mẽ, và con htc 11 đúng là phải đắn đo khi thiết kế quá bóng bẩy.
Đang sài htc 10 nên u ultra chắc next rồi.
duyson_88
TÍCH CỰC
7 năm
hTC u11 năm nay quá đẹp, quá ngon, có lẽ từ sau lịch sử M7 thì U11 là cái máy đẹp thứ 2 của htc
Vấn đề ở chỗ thương hiệu của HTC giờ không còn được như xưa nữa, nên làm cái gì cũng khó trừ khi đột phá thực sự
tdt.lol
TÍCH CỰC
7 năm
@Mr_HongHot Cái thương hiệu vãn quan trọng lắm bạn ạ. Cứ nghĩ mua cái dt nữa năm mất nữa giá mà xem
@tdt.lol
Sợ mất giá thì mua vàng sjc đi bạn. Mua đt để dùng và thưởng thức chứ ai mua để bán lại
marklost
TÍCH CỰC
7 năm
@nha luu ăn nói như 1 đứa vô học! chắc xài hàng dựng rồi 🆒
tdt.lol
TÍCH CỰC
7 năm
@Kymdaigia Mua con hàng cao cấp, xong tự nhiên thành con hàng rẻ tiền, bạn chấp nhận thì làm 1 em rồi cm tiếp
Biết mình là hạng 3 mà giá lúc nào cũng ngang ngửa iPhone và Galaxy thì HTC ra chiến lượt sai lầm rồi!
philong.ktnn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@trautrang73 Hạng 3 là trong ý thức của người dùng. Còn chất lượng với độ sáng tạo thì chưa chắc đã thua bác ơi 😁
@trautrang73 Con U Ultra là thất bại cay đắng về định giá của HTC,. Sau đó họ chỉnh giá lại thành 15 củ cái bán ngon liền
wanwan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@trautrang73 Bạn có muốn suốt đời hạng 3 không? Họ vẫn đang cố gắng để thành hạng nhì hạng nhất, giấc mơ của người ta là như thế. Nghĩ rằng mình hạng 3 và để giá thấp, chỉ đánh dòng trung cấp thì suốt đời chỉ có hạng 3 với bán mấy cái dt trung cấp mà thôi.
unsigup
TÍCH CỰC
7 năm
@philong.ktnn Vâng người dùng, quan trọng là người tiêu dùng.
HTC - vua Android 1 thời
Nhìn con này cứ gay gay bánh bèo sao á các bác, không men mà cũng ko nữ tính, như ẻo lả vậy thua xa One với 10 dù nội thất rất khủng .. Y như bác Sony ngày trước ngôn ngữ OmniBalance với Monolithic của dòng Z đẹp bao nhiêu giờ nhìn Alkaleido ẹ qá ..
75109
TÍCH CỰC
7 năm
Bóng quá 😁 mua cho người yêu thì được chứ mình dùng thì thêm 1D nữa hả
duyson_88
TÍCH CỰC
7 năm
tí chuẩn bị mấy anh fan sung nhảy vào auto chê
@duyson_88 Xem lại ls cmt của bác cũng toàn auto chê... 😃 chê qua chê lại cho nó cân bằng sinh thái. 😁
mình nghĩ con này sẽ bán đc cho dù ko có viền mỏng
mh4
ĐẠI BÀNG
7 năm
có ai thấy Launcher của htc buồn chán không. Bao nhiêu năm vẫn vậy

@mh4
Apple có mới à. H chả ai muốn rườm rà cả trừ fan tự sướng
@mh4 này là chưa đổi Theme, HTC cho phép đổi Theme mạnh lắm.. tha hồ tinh chỉnh bao đẹp
žThe_endž
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mh4 E hỏi thật gần đây bác đã dùng con htc nào chưa ?
@aoiro Đừng tốn nc bọt với hater. Nó chỉ kiếm 1 điểm để có cái mà gõ phím. Cá nhân tớ kg thóch dùng IP cũng chả bjo vào mấy bài nói về ios hay IP huống chi đi bới lông Tim cook. hTC ở VN ng ta mặc định là Hoang Tưởng Company, kệ họ
thiết kế giống ip, chụp ảnh tự sướng ảo như oppo, marketing mạnh như oppo là khác ngay 😁
@ThietKeWebChuyen-Com Chụp ảnh oppo gọi bằng cụ, còn thiết kế nhôm nguyên khối bjo hầu hết các hãng đi theo M7 đó, cả 2 dải ăng ten đc chưa?!
@truong akoong ý bác kia là độ ảo đấy bác 😃 😃 chứ chụp hình thì oppo tuổi gì ở đây 😃 😃
Cứng đầu mãi cuối cùng cũng phải học theo anh Sam =))
okcacaok
TÍCH CỰC
7 năm
@định mệnh con nhện Thanh niên bị làm sao thế, tự nhiên lôi SS vô =)) Kể cả có nổ, HTC mà làm được 1 chiếc đt kiểu N0te7 thì đã không như ngày hôm nay.
@okcacaok thì SS nó cong nghệ cao quá mà, còn thằng Apple thì copy viền mỏng theo đó thôi, HTC không có công nghệ thì thằng nào có nói t nghe...
okcacaok
TÍCH CỰC
7 năm
@định mệnh con nhện Công nghệ thì đi sau mà to mồm thế nhỉ. 2017 rồi, HTC có sạc không dây chưa, có chống nước chưa (à mà nhầm, hình như HTC vừa mới có chống nước thì phải, các NSX khác mới có từ vài năm trước thôi, HTC đã tích hợp đc công nghê chống nước vào rồi cơ à, mà cũng ip67 chứ có đc 68 như nguời ta đâu), viền có mỏng được bằng viền LG chưa, bạn có biết làm được viền màn hình mỏng mà vẫn có đầy đủ tính năng nó cần hàng tá công nghệ không?
@okcacaok kiến thức còn hạn hẹp mà to mồm thế? HTC đã có chống nước từ buffterfly rồi nhé, mà cái chống nước đó không biết nó chống được bao lâu nhỉ? chả là thằng nhóc nhà e nó xài S7e được 1 năm, mang đi cược bỏ xuống nước chơi thì e nó lên dĩa, màn hình chóp chóp màu từ đó... bác nói t nghe 1 tấn công nghệ mà LG có xem có ăn nổi HTC không?, và thằng LG có làm được cái đt viền mỏng như S8 mà cũng có tính năng bóp bóp như U11 này không? còn cái sạc không dây ( còn gọi là sặc không dây) ấy có tác dụng gì thế? cách 5m sạc được đi rồi hãy nói, chứ treo sạc mà con mèo nó nhảy qua rớt xuống mà không có cái cap đỡ cho thì tiết lắm, tiết cho cái đt cũng tiết cho con mèo nữa...
Tinhte có mod là fan HTC có khác, dù HTC trồi sụt đến đâu cũng đc khen.
Không biết có mod nào fan Sony vs LG ko, không thấy khen bao giờ 😁
@@nh Phú Từng một thời là nhà sản xuất điện thoại Android hàng đầu đó trong khi với sony hay lg thì cái ngày ấy còn xa lắm
@@nh Phú Fan Sony nè :D nhưng không thích bằng HTC.,. LG cũng mình thích, khen G6 nhiều mà hihi
tuan 95
CAO CẤP
7 năm
@@nh Phú cái nào cũng khen hết mà, mà khen htc nhiều ào hơn thôi
@@nh Phú Máy nó ngon thì khen ngon
Samsung S8, LG V10, V20 lại chẳng khen.
iPhone đỉnh cao cũng khen
Sony được Z3 rồi cứ thế giống giống thì khen làm sao?
bỏ cái nút home giùm với viền mỏng là đu đc với Sam . bảo thủ sẽ chết từ từ . iphone đang đi theo vết này .
@ongtho11911 Câu này nghe quen quá. Cứ xây mộ nằm đó chờ Apple nó chết nhé.
@ongtho11911 Ip theo vết gì? Ý la ip đang bán đc 50tr 1 quyđang chết từ từ so với 50tr( dự đoán) 1 năm của s7 ah? Nhảm vậy, chuyên gia đánh giá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019