Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Huawei bị cấm vận, nhờ đó giá RAM có thể giảm 35% trong năm nay

P.W
7/6/2019 11:19Phản hồi: 102
Huawei bị cấm vận, nhờ đó giá RAM có thể giảm 35% trong năm nay
Cuộc chiến tranh thương mại giữa Mỹ và Trung Quốc, với Huawei đang là tâm điểm thu hút sự chú ý của toàn thế giới, hoàn toàn có thể là nguyên do khiến giá chip DRAM cùng nhiều linh kiện khác giảm từ nay đến cuối năm. Theo DRAMeXchange, vào đầu năm nay họ đã đưa ra dự đoán rằng giá chip RAM cho máy tính, smartphone và các thiết bị công nghệ khác sẽ giảm 10% vào quý III và 5% vào quý IV. Thế nhưng với tình trạng hiện tại của Huawei, khi nhiều dây chuyền sản xuất smartphone đang phải tạm ngưng hoạt động, các nhà sản xuất chip DRAM sẽ mất đi một đối tác lớn, từ đó khiến lượng hàng tồn kho nhiều lên và giá từ đó giảm đi.

Hệ quả là, DRAMeXchange dự đoán giá chip RAM sẽ giảm 15% trong quý III và 10% trong quý IV. Kết hợp với con số 10% giá đã giảm trong hai quý đầu năm 2019, mức giá bán loại linh kiện này ước tính sẽ giảm 35% trong năm nay.

Điều này cũng đồng nghĩa với việc, trong năm 2019, các hãng như Samsung hay Hynix sẽ bị thiệt hại về mặt doanh số. Giá RAM sẽ giảm đến đáy, cùng lúc đó các tập đoàn mới bắt đầu cơ cấu lại nguồn cung và bình ổn giá. Hệ quả là, đến năm 2020, giá chip RAM có thể lại tăng trở lại. Anh em có thể sẽ muốn nâng cấp RAM máy tính của mình từ nay đến hết năm 2019.

Theo Techspot
102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hy vọng nó giảm sớm sớm để em build bộ máy ở nhà 😔 chứ máy nhà tồi lắm rồi....
Jasper Fork
ĐẠI BÀNG
5 năm
@AbihT 64Gb ram,lắp case 32Gb và dư 32Gb ( 8gbx4 ) 😆 .Ram mua Mỹ rẻ,kit 16Gb (8Gbx2) có 120$,Gskill tridentz rgb bus 3000
vn_soft
CAO CẤP
5 năm
@AbihT Tranh thủ lên ram 1.5TB cho kịp thời đại
romeo88vn
TÍCH CỰC
5 năm
@Long_Gầy chơi pubg trên remix os đc luôn hả bác? máy yếu chạy đc k?
Long_Gầy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@romeo88vn xin thành thật chia buồn cùng bác là Jide đã ngưng hỗ trợ Remix os nên chỉ dừng lại ở bản 3.207 ăn roi 6. Máy yếu như máy mình thì thấy chạy vẫn mượt nhưng nếu kích hoạt GAPP playstore sẽ bị lỗi đủ thứ, còn nếu ko kích hoạt thì fai tải file apk rời về tự cài. Công cụ hỗ trợ game thì mình thấy ko bằng pheonix os và prime os. Mình thấy chơi PUBG trên PC ngon nhất hiện tại chỉ có công cụ chính chủ là Tencent đó bạn. tải về và cài lên win luôn nó file exe đó, cấu hình máy ổn chút là chơi đc phà phà nhé. Còn mấy cái android os hiện tại chỉ để vọc chơi và chơi 1 số game tương đối chứ độ tương thích thì mình thấy chưa ngon lắm. Nếu muốn trải nghiêm android pc tốt nhất thì cứ android x86 mà chơi, rồi cài thêm app hỗ trợ chuột phím cho game như gametoolkit của remix...
AC 7731
TÍCH CỰC
5 năm
hố hố
@AC 7731 Mua 10,000 cây ram trữ kiếm lời đi
giảm đi, ngay và luôn nào 😆
@ragdolls ngon thật bác ơi, năm ngoái em build 1 cây mà nghe số tiền ram chát quá :3
@sv_cheat chả nhẽ mua tích dần 😆
hanhvn68
ĐẠI BÀNG
5 năm
@sv_cheat Accesstrade hả? 😃 Cách này cũng hay đấy nhưng không hiệu quả đâu!
Giờ giảm quá rồi k mua đi còn chờ
@Congnghecuaanh Giảm nữa, chờ nữa, hí hí
@Congnghecuaanh giãm nữa ko muốn à 😃
Doanh số Huawei giảm thì các hãng khác lại tăng lấp vào phần giảm đó. Vậy tại sao các hãng làm RAM lại bị ế???
Kabm
CAO CẤP
5 năm
@exciterc Máy Apple và Samsung nó ít RAM hơn 2-3 lần!;-)
luxres
ĐẠI BÀNG
5 năm
@exciterc Việc Huawei biến mất quá đột ngột nên thị trường gồm cả Apple và Samsung không thể bù một phát vài triệu đến vài chục triệu máy được bạn ạ, vì nó sẽ cần mở rộng dây chuyền sản xuất, và điều này thì không nhanh chút nào. Các hãng điện thoại nói chung sẽ huởng lợi nhưng không thể ăn hết thị phần của Huawei ngay được, nên các hãng RAM sẽ chịu thiệt trong thời gian ngắn.
@luxres Mất đi đâu thế bạn?
@luxres Giải thích thế này hợp lý. Nhưng chắc ko phải là giảm nhiều tới 35%
@exciterc Giảm 200%
asuwa
TÍCH CỰC
5 năm
Ssd có giảm theo luôn ko nhỉ? E cần ssd thôi, ram nhìu cũng ko làm gì.
@asuwa giá ssd giờ đang là rẻ lắm rồi đấy bác, nó giảm mạnh từ cả năm nay rồi mà
@asuwa SSD enterprise 2.5" từ 2 - 8TB
@asuwa ssd bây 240GB có 780k, vậy là quá rẻ r, xúc thôi bạn 😁
ngocchuot
ĐẠI BÀNG
5 năm
@asuwa hôm sendo sale 300k ổ 120gb 500k ổ 240gb... muốn rẻ nữa yhif chịu khó chờ sang năm :d
LinhVN1807
TÍCH CỰC
5 năm
Mong nó giảm mạnh để mua thêm cây RAM DDR3 2GB nữa về
vanluanp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@LinhVN1807 gỉam gì nữa bác, ram 3 cũ 2 GB có 100k ah. rẻ bèo
@LinhVN1807 Ram3 2Gb thì giờ chỉ toàn hàng cũ, còn mong chờ gì ở đây.
LaptopK1
TÍCH CỰC
5 năm
cứ giảm giá lk là ae auto vui rồi 😁
sợ RAm bus cao vẫn ko giảm, bus cỡ 3200 trở lên:rolleyes:
kiểu này chắc phải làm thêm 2 cây nữa, nhưng mà 32gb chỉ để lướt web thì hơi phí, chrome dạo này cập nhật cũng ít ăn ram hơn rồi 16gb bật 30 tab chrome vẫn thấy bth
Vậy giá chip nhớ cho GPU có được hưởng lợi từ việc này không anh em?
Huawei đại đế
TranquanBP
ĐẠI BÀNG
5 năm
Trâu bò đánh nhau, dân thường được hưởng lợi
Từ đâu mà phân tích được cho cả Samsung nữa vây
hóng giảm để lên full 32Gb ram
Thế là tin tốt đó chứ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế