Huawei lần đầu vượt Samsung, trở thành hãng điện thoại có thị phần lớn nhất thế giới

Didu
16/6/2020 4:38Phản hồi: 189
Huawei lần đầu vượt Samsung, trở thành hãng điện thoại có thị phần lớn nhất thế giới
Số liệu từ Counterpoint Research cho thấy lần đầu tiên trong tháng 4 vừa rồi, Huawei đã vượt qua Samsung về thị phần để trở thành hãng điện thoại lớn nhất trên thế giới. Bất chấp Covid-19 vẫn đang diễn ra tại nhiều quốc gia nhưng thị trường Trung Quốc đang hồi phục nhanh chóng là cơ hội không thể tốt hơn cho Huawei.

Tính riêng trong tháng 4/2020, thị phần của Huawei trên toàn cầu tăng lên 19% trong khi Samsung chỉ là 17% mà thôi. Trung Quốc vẫn là thị trường chính của Huawei trong bối cảnh họ gặp khó vì lệnh cấm từ Mỹ và thị trường này đang hồi phục về sức mua.

Trong khi đó với Samsung, các thị trường trọng điểm của họ gồm Mỹ, Ấn Độ, Mỹ Latin và một phần châu Âu không đem về sức tăng trưởng cho họ.

Tuy nhiên, những con số đó chỉ phản ánh một phần thị trường vì là số liệu hàng tháng. Nếu tính cả năm 2020, Huawei được dự đoán sẽ giảm 20% về doanh số do vẫn chịu lệnh cấm và không có gói dịch vụ của Google nên rất khó để họ bán điện thoại ở ngoài Trung Quốc. Mỹ thì vẫn tiếp tục gia tăng sức ép lên Huawei khi mới đây đã cắt nguồn cung chip xử lý từ TSMC.

Nguồn: Android Authority
189 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sun733
ĐẠI BÀNG
4 năm
Để coi chống cự được bao lâu 😗
@hardtrack Còn bằng giá mà trải nghiệm tốt hơn thì sao?
hardtrack
TÍCH CỰC
4 năm
@lekhanhtrung123 Hơn thế nào chứ bạn. Nếu công nghệ tiên tiến vượt trội thì ko thể nói là bằng giá được, còn công nghệ tương đồng chỉ 1 vài điểm cải tiến nhỏ có cũng dc hoặc ko có tính vượt trội thì chả bao giờ ôm làm gì cho mệt bạn ợ.
Sorry , đây chỉ là thành kiến và suy nghĩ của mình, ko áp đặt lên người khác được. Tuy nhiên mơ ước dân Việt đồng lòng thì cũng góp phần nho nhỏ cho công cuộc chống Khựa thôi
@hardtrack công nghệ tiên tiến vượt trội thì k thể bằng giá? Ôi cùng 1 công nghệ nhưng thằng nào cho trải nghiệm thực tế tốt hơn là chuyện khác, chứng tỏ bạn cũng chỉ anti tàu thôi chứ trải nghiệm thực tế thì rất ít
hardtrack
TÍCH CỰC
4 năm
@lekhanhtrung123 Trải nghiệm thực tế nhiều chứ bạn, cũng xài rồi nên mới biết công nghệ của nó ra sao thì mới mua chứ. Nhưng như đã nói là mình ghét Tàu mà , ghét nên anti là chuyện bình thường. Mặc dù vậy rất nhiều sản phẩm đang dùng của xiaomi, cũng khá mâu thuẫn nhỉ 😁 ,nhưng đó là do giá nó rẻ và chất lượng nên vẫn cứ dùng thôi
Loki
CAO CẤP
4 năm
Sao mới có bài nào viết giấc mơ top 1 của Huawei bị tan vỡ rồi
@Loki Lệnh cắt sản xuất chíp mới tháng 5 đây, còn số liệu thị phần 17% bài trên là tháng 4 bạn ah
@Vuong Hua chuẩn rồi, giờ vẫn còn chip dự trữ, hết chip dự chữ thì sập
nhiều bài trùng nhau vậy nhỉ, mới thấy đây mà
Thực ra điện thoại tàu nó trợ giá của chính phủ ghê lắm.
Hàng tàu thì tốt nhất phắn cho lành.
aimitaka
ĐẠI BÀNG
4 năm
@boybala Tao khen mày, tao nói mày lãnh đạo vn thig My là caid quần què j ko thấy hả? Mày bị khí tồn tại não hả? Óc bò đọc ko hiểu đc tiếng Việt ha?
boybala
CAO CẤP
4 năm
@aimitaka Nhân cách bọn bưng bô có vẻ rẻ rách nhỉ. Tự ị tự xơi. Đứa nào mửa ra đây. Hay không nhớ nổi mình nói gì ác
aimitaka
ĐẠI BÀNG
4 năm
@boybala Mày bị não lép hay sao vậy? Tao kêu mày lãnh đạo vn thì hơn Mỹ, gdp lên, chứ giờ gpd vn bằng chưa? Tao bưng bô cái j? Sự thật rành rành thì tao nói giờ nó hơn, mày giỏi vậy mốt vn hơn, bưng chó j? Tao chỉ chửi mày đéo hiểu tiếng Việt chứ tao chửi j vn mà bưng bô? Ngu nói mẹ ngu đi cãi đéo hiểu j cũng bưng bô
boybala
CAO CẤP
4 năm
@aimitaka Mày bị thế này lâu chưa
lekhanh1504
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vâng, thị phần đó nằm ở trung quốc
@lekhanh1504 con dân trung quốc ủng hộ hàng nhà là chính mà bác
w810i
CAO CẤP
4 năm
@Blade knight Đáng tiếc là chả có hãng nào lại ko thèm nhỏ dãi cái thị trường TQ cả bác ạ, nhìn mấy nhãn hàng luxury sẽ hiểu giàu và đông dân có sức mạnh ntn.
@w810i đến các hãng phim cũng nhờ thị trường trung quốc để cứu bom xịt trở thành có lại bác nhỉ
Mấy bác Tàu mua ủng hộ để chính phủ Tàu giám sât dân Tàu được rồi. Anh em Việt ai thích được chính phủ Tàu giám sát bỏ 20 củ ra mua đi.
boybala
CAO CẤP
4 năm
@HamDzui Xưa vs Nay cái gì. Thằng Mỹ vs thằng tàu như nhau thôi. Hai thằng nó bắt tay gây ra cuộc chiến vs polpot rồi cho đám Việt tân vào quấy phá Vn> Chả thawg éo nào tử tế cả
boybala
CAO CẤP
4 năm
@Saigonian Thế thằng cha trump sang vn mấy lần có làm đồng USD tăng giá không. Hỏi hắn xem cái tiếng Tổng thống có làm cho chuỗi khách sạn bớt thua lỗ mùa dịch không . Nguyên thủ không bố đời mà đòi thao túng thị trường
Saigonian
ĐẠI BÀNG
4 năm
@boybala Việt Nam là cái gì mà đồng USD tăng? Bạn thử kiểm tra lại coi có phải Trump ra 1 lệnh cấm Huawei hay TQ gì đó là chứng khoán lên không? Kinh tế và chính trị không bao giờ tách rời nhau được, đó là quy luật rồi bạn!
boybala
CAO CẤP
4 năm
@Saigonian TRump ra lệnh cấm chứng khoán của cái gì lên ? Chứng khoán nó là thị trường cả triệu công ty. CHứng khoán của ai lên ? Chứ dính coovid đang lao cắm đầu kia kìa. Đã gà lại còn ham phát biểu
Eva Adams
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chỉ trong tháng 4 thôi còn hôm nay thì khác rồi Huawei ơi...
khnhngo197
ĐẠI BÀNG
4 năm
tiếng quan thoại là tiếng dc nhiều người dùng nhất thế giới
tương tự....
khnhngo197
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Dr.Son vậy mua mà xài!
khnhngo197
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Dr.Son tao xài iphone.
@khnhngo197 Dân nó đông nhất thế giới dc sử dụng nhiều là chuyện hiển nhiên .
hungbya
TÍCH CỰC
4 năm
@khnhngo197 Là tiếng mẹ đẻ của nhiều người nhất thôi bạn ơi. Còn tiếng được nhiều người dùng nhất vẫn là tiếng Anh. http://www.ethnologue.com/guides/ethnologue200
MyLove0509
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ko quan tâm lắm. 2 tay 2 súng Ip vs Ss cho nó nhất đi
oooJKooo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MyLove0509 đang cần 1 con pin trâu sáng màn đc 4-5 tiếng vẫn còn 20% đây. 2 con của tôi đều yếu. nảm
MyLove0509
ĐẠI BÀNG
4 năm
@oooJKooo Yếu thì thay thôi. Con ss a71 em vừa lấy đc mấy tháng pin on phải đc 7-8h bác ạ. Em ko chơi game
cú giãy trước khi chết. ưng bụng quá chừng
@chihieupham nó chiếm thị phần lớn nhất thế giới rồi lại còn bảo giãy chết, hài hước nhỉ
@hoangtientq90 thị phần nội địa thôi bác. nguyên nhân tại sao tui nói v thì tự gg nha. tay chậm lại chút cho não nó còn đuổi kịp
@chihieupham thị phần ở đâu thì chẳng là tiền, năm ngoái nghe ae tinhte cũng rủa xả nó dữ lắm, hân hoan nó sắp tàn rồi mà năm nay lại tiếp tục phát triển, mình thắc mắc nó giãy hoài thì bác cho mình biết khi nào nó chết vậy
@hoangtientq90 Sống ở TQ giãy chết ở quốc tế là tốt rồi, đỡ rước gián điệp bẩn nhà.
Ủa gì kì vậy? Số liệu lung tung vậy ta?
Meo shop
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có ai mua hươ quây này nhỉ
MVA39
CAO CẤP
4 năm
@Meo shop Dân khựa chứ ai, dân VN mà đồng lòng mua Bphone thì có khi Bphone nó đạp SS lọt TOP...
@MaiVănÂn√ Bạn nên nhận ra đc sự khác biệt, khựa yêu nc đúng nhưng đt hw mà làm k ra gì thì có cho tiền dân nó cũng k mua đâu nên đừng tưởng chỉ mỗi yêu nước là đủ
kết cái zoom con p40pr này
Chúc mừng Huawei, nếu không có sân nhà thì đã nghẻo từ lâu, thế giới sợ TQ quá rồi !
tongquyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chỉ riêng bán cho dân nước nó cũng đứng top rồi cần chi, chơi vậy ai chơi lại
Mình chưa từng nhìn thấy 1 chiếc đt của hãng này ngoài đời luôn.
chuconghuy
TÍCH CỰC
4 năm
Có không đó. Bong bóng có tiếng xưa nay
Nhưng chắc anh Hua Quẩy cũng không vui gì 😆 mục tiêu hướng đến toàn cầu mà toàn thấy dân trong nước mua

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019