Huawei Mate 30 Pro sạc ngược iPhone 11 Pro Max - Sạc ngược có thật sự hữu ích?
tangminh.96
7 tháng trướcBình luận: 130Lượt xem: 10.992
Huawei Mate 30 Pro sạc ngược iPhone 11 Pro Max - Sạc ngược có thật sự hữu ích?
Hôm nay, mình sẽ mang đến cho các bạn bài test dùng tính năng sạc ngược của Huawei Mate 30 Pro sạc cho iPhone 11 Pro Max. Các bạn cùng theo dõi bài viết để xem kết quả nhé:

Điều kiện bài test:

- Pin iPhone 11 Pro Max báo yếu (20%), để nguội 30 phút - Sạc đầy pin Huawei Mate 30 Pro.
- Nhiệt độ môi trường phòng máy lạnh.

Tiến hành:

Đầu tiên, chiếc iPhone 11 Pro Max đã báo pin yếu (20%), còn chiếc Huawei Mate 30 Pro thì đã được sạc đầy 100%. Lúc này đang là 12:52.

Trong 5 phút đầu tiên thì chiếc 11 Pro Max đạt được 24% (tăng 4%) còn chiếc Mate 30 Pro vẫn còn 100% pin.

Phút thứ 30 chiếc 11 Pro Max đạt được 33% (tăng 9%) chiếc Mate 30 Pro giảm còn 82% (giảm 12%).

Phút thứ 60 chiếc 11 Pro Max đạt được 40% (tăng 7%) chiếc Mate 30 Pro giảm còn 67% (giảm 15%).

Dựa vào bài test trên, chúng ta có thể thấy trong khoảng 5 phút đầu tiên thì chiếc Mate 30 Pro sạc được cho chiếc 11 Pro Max là 4%, sau 30 phút là 13% và sau 60 phút là 20%. Trong khi đó chiếc Mate 30 Pro pin sụt giảm 0% trong 5 phút đầu (Do chảy sạc - Pin 100% thường sử dụng lâu hơn, từ các mức 99 trở xuống mới bị tụt đều), sau 30 phút là 18% và sau 60 phút là 33%.

Kết luận: Tính năng sạc ngược trên smartphone là một tính năng hay. Tuy nhiên nó chỉ là một biện pháp cứu cánh khi xung quanh bạn không có bất cứ một phụ kiện sạc nào và không thể xem tính năng này như các phương pháp sạc pin thông thường (Độ hiệu quả không cao 1 tiếng sạc được 20% pin và chiếc điện thoại share pin mất đi khoảng 38% pin). Không những thế do cả 2 chiếc điện thoại đều được làm bằng mặt lưng kính, chính vì thể khi để mặt lưng quay vào nhau để sạc sẽ có hiện tượng trơn, trợt không an toàn. Ngoài ra, mình nghĩ tính năng này khá hữu ích đối với các phụ kiện có dung lượng pin nhỏ (Tai nghe có tích hợp sạc không dây) vì các thiết bị này không có dung lượng pin quá lớn như các chiếc điện thoại và vô cùng tiện lợi.
Còn các bạn nghĩ sao? Có bạn nào có suy nghĩ hay chia sẻ gì về tính năng sạc ngược này? Hãy để lại bình luận phía bên dưới để cùng thảo luận nhé.
Cảm ơn các bạn đã theo dõi bài viết. ~
Mấy cái chức năng này làm màu cho vui thôi chứ mấy khi dùng đến , nói thật từ ngày dùng con s10+ tới giờ chưa bao giờ dùng đến cái chức năng này . Có người sẽ nói là ông ko dùng thì người khác dùng . Ok chuẩn bị nhận gạch đây .
@uthalinh Ngoài cái đt bạn có đồ gì có thể dùng sạc ko dây? Nếu ko có thì đúng là thừa thật.
@uthalinh Đồng ý với bác, cấp bách lắm hoặc không còn cách nào khác mới dùng sạc ngược.
@ncn_nguyen đang nói vấn đề sạc ngược đi bẻ lái sang sạc không dây, óc c*t mà thích đi comment dạo
@nguyễn thiên thương Không biết nói gì hơn. Cũng biết đọc viết mà sao lại không phải là người thì phải
Sạc tai nghe, smart watch, bàn chải điện. Sạc Điện thoại để cứu bồ thôi
Xoạc ngược cũng hay nhưng không cần thiết lắm
Chỉ thấy sạc phụ kiện là hữu dụng, sạc máy khác kiểu như tính năng ngoài dự kiến...
@MaiVănÂn√ Thì chính xác cái tính năng này là để phục vụ nhu cầu ngoài dự kiến chứ còn gì nữa.
@MaiVănÂn√ Ss khôn hơn ra mắt tính năng này cùng thời điểm với con Bud, trong khi Huawei sau đó mới ra mắt con FreeBud, nên lúc đó với Huawei ngta chưa nghĩ đc ra là sạc cho phụ kiện, sạc đt thì cũng ko tệ lắm, trừ việc mấy ông hãng X dùng đt ko có tính năng này chê ỏng chê eo 😆
@MaiVănÂn√ Thì để sạc phụ kiện mà. 😆
@edios iOS không có có nghĩa là không cần thiết nhé.

Khi có sau các hãng khác sẽ gọi là "Định nghĩa lại".

iOS vạn tuế, lúc nào cũng là nhất.
Thi có ích
Vui ấy nhỉ
tính năng để quảng cáo thôi, không có ý nghĩa thực tế
Có thì nó vẫn hay hơn là không có, dù phần lớn thời gian thì chắc cũng không ai phải kẹt đến mức đấy.

Nhưng đôi khi đi đâu xa, 1 người có mang sạc Huawei còn người kia vì lí do gì đó ko có sạc iphone thì cũng hữu ích phết đấy.
Để sạc phụ kiện là chính. Nó có qc để làm pin dự phòng đâu mà
dùng con mate 20 pro được cả năm trời rồi mà chưa dùng đến lần nào 😆)
chắc bao giờ gặp tình huống siêu khẩn cấp mới cần chứ thường ngày coi bộ không thật sự hữu ích, trừ khi sạc ngược hiệu suất cao + pin điện thoại siêu trâu bò
iPhone 11 Pro Max sang chành lại phải dùng điện của Huawei Mate 30 Pro cấp cho à? Sao trên đời lại có chuyện ngược ngạo đến vậy.
@maidng Ngược lại mới là lạ. Như vậy là bình thường. Haha
Dùng đê sạc phụ kiện thì ngon
Rảnh háng hay gì áp 2 cái điện thoại vào nhau. Nói chung tích hợp cho vui thế thôi, có sạc cho tai nghe thì hợp lý
Cũng giống như cái tính năng phát hiện té ngã của apple watch ấy. Với mình thì nó là tính năng nhảm nhí có khi gây ra phiền toài ko cần thiết. Nhưng lại có vài trường hợp nó có tác dụng ko ngờ.
Trong ví dụ của mod nếu chủ của iphone cần gấp việc gì và đang 1% pin chứ ko phải 20% mà lại ko kiếm đâu ra sạc thì thử hỏi đc sạc nhờ như này có thấy quý ko?
Dùng để sạc tai nghe thì ổn hơn.
Không quan tâm vì không xài điện thoại Huawei, Việt Nam số người dùng điện thoại mate này của HW chắc cũng chỉ đếm đầu ngón tay 😃
@noMacLe Cái chức năng này SS và Huawei đều có, ko chỉ mỗi Huawei.
Sạc phụ kiện hợp lý hơn
sao phải khổ thế, chả nhẽ không có nổi 1 cục pin dự phòng à ? có thiết bị gì để chuyển đổi điện từ ắc quy 12v ra sạc cho điện thoại không ?
@A to Z cầm cái điện thoại đi thì khó quên chứ cầm cái pin dự phòng đi thì vướng víu hay quên lắm. Mà mình nghĩ với công nghệ pin và sạc nhanh hiện tại thì pin dự phòng sắp hết thời rồi. Sắp tới sẽ là các đế sạc không dây được tích hợp vào đồ gia dụng thì có lý hơn là sạc dự phòng.
@AZwarrior Đồng ý với bác cầm cục pin dự phòng là ngại lắm.
Sạc ngược tai nghe không dây hay đồng hồ thông minh đi kèm.
Ngoài ra còn cứu cánh khi ai đó hết pin. Vớ dc e nào hết pin, soạc cho tí e ấy yêu luôn thì chả sướng
@datanh222 mình lại nghĩ là sạc cho điện thoại sẽ thường gặp hơn đấy, tai nghe với smw hiếm khi hết pin trong ngày lắm.
@AZwarrior Mình lại hay bị hết pin mấy món đó vì thường ko nhớ sạc pin mỗi ngày. Còn điện thoại tối nào cũng cắm sạc
@datanh222 Bác này giống em điện thoại thì không quên còn tai nghe thì quên suốt.
@datanh222 Mà mình nghĩ đồng hồ với tai nghe hết pin thì thôi. Quan trọng gì đâu mà phải sạc ngược nhỉ? Lúc sạc phải up mặt đthoai xuống chẳng dùng được gì
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019