[MWC 2016] Huawei MateBook: máy tính bảng chạy Windows 10, mỏng 6,9mm; nặng 640 g, cảm biến vân tay

Trung Dt
21/2/2016 15:16Phản hồi: 79
[MWC 2016] Huawei MateBook: máy tính bảng chạy Windows 10, mỏng 6,9mm; nặng 640 g, cảm biến vân tay
Huawei vừa công bố mẫu máy tính bảng MateBook hướng đến đối tượng người dùng có nhu cầu làm việc cường độ cao khi di chuyển. MateBook sử dụng hệ điều hành Windows 10, hoạt động với phần cứng trên nền tảng Core M Skylake với thiết kế máy tính mỏng 6,9mm; nặng 640 g, phụ kiện bán rời bao gồm vỏ bảo vệ chứa bàn phím cùng với bút cảm ứng stylus.

Huawei MateBook sở hữu thiết kế vỏ máy bằng nhôm nguyên khối tạo sự chắc chắn và độ bền cho sản phẩm, cùng với một thiết kế mỏng và nhẹ giúp người dùng dễ dàng di chuyển. Mẫu máy tính 2-trong-1 này đi kèm theo phụ kiện vỏ bảo vệ chứa bàn phím và bàn rê chuột. Vỏ được làm từ chất liệu da PU mềm, bàn phím thiết kế dạng chiclet cùng touchpad hỗ trợ cảm ứng đa điểm.

MateBook sử dụng màn hình IPS 12” tỉ lệ 3:2 có độ phân giải 2.160 x 1.440 pixel với phần hiển thị chiếm 84% diện tích máy, góc nhìn hiển thị 160 độ và color gamut đạt 85%.

Hãng công bố chiếc máy tính này này có thể hoạt động liên tục trong 9 giờ làm việc hoặc 29 giờ nghe nhạc nhờ pin Li-Po dung lượng 33.7Wh. Huawei cũng đem đến tính năng tiết kiệm năng lượng để đáp ứng nhu cầu của người dùng di chuyển nhiều. Máy có thể sạc được 60% dung lượng pin trong khoảng 1 giờ.

Huawei cũng trang bị cho MateBook một bút cảm ứng MatePen với 2.048 mức độ nhận biết lực nhấn, tạo phản ứng tốt cho người viết. Ngoài ra MatePen cũng hỗ trợ vẽ đồ hoạ hay các công thức toán học, thiết kế đèn laser thuận tiện cho việc thuyết trình. MateBook cũng được tích hợp khe đọc vân tay dạng cảm ứng với tốc độ nhận diện nhanh và hỗ trợ khả năng quét ngón tay mọi hướng 360 độ. Hiện chưa nhiều máy tính bảng Windows có tích hợp cảm biến vân tay dạng này. Huawei sử dụng kết nối USB-C để đảm bảo cho độ mỏng 6,9mm cùng khả năng mở rộng các thiết bị ngoại vi dễ dàng hơn.

Về phần cứng, MateBook có nhiều tuỳ chọn CPU Intel Core m3/m5/m7, RAM từ 4-8GB với ổ cứng từ 128GB-512GB. Mức giá cao khởi điểm cho phiên bản thấp nhất là 699 USD và cao nhất là 1.599 USD. Các phụ kiện được bán rời bao gồm vỏ bảo vệ chứa bàn phím (129 USD), bút cảm ứng MatePen (59 USD) và dock kết nối 89 USD.

79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

NgMinhTVXD
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đẹp quá....
sao lại cho cái hình win 8 nhỉ 😔
@hungcuonghaui Bác này chắc sử dụng win 8 lâu năm nên phát biểu thế 😃 Hình nào win 8 bác chỉ xem:eek:
@hungcuonghaui Windows 10 chạy chế độ tablet nó ra full live title vậy đó
Còn chạy trên desktop thì gom hết vào ô start
tinhnd
TÍCH CỰC
8 năm
@hungcuonghaui Windows 10 đặt ở Tablet mode đó bác
@tinhnd Bạn kia nói đúng rồi đó b, hình đó là windows 8. Windows 10 tablet mode nó như thế này:
https://cdn0.vox-cdn.com/thumbor/-8OZ1OtH_sgx8ouw2kkvujcqiPg=/cdn0.vox-cdn.com/uploads/chorus_asset/file/3915200/Screenshot__57_.0.png
6445022
TÍCH CỰC
8 năm
Ngon, giờ có thêm samsung và huawei làm máy tính bảng lai laptop chạy win10 rồi, có nhiều lựa chọn hơn, và quan trọng là surface mất thế độc tôn, tránh tình trạng làm giá 😁 ae có giá cả cạnh tranh hơn khi mua 🆒
Hoa vĩ kiểu gì cũng có trojan như Lé nô vồ
big_finger
ĐẠI BÀNG
8 năm
Dep nhi 😁 :D
Quá đẹp, không kém gì iPad chạy Windows 😃
@NanoTT LOL
Mỏng đẹp quá. Mói coi o youtube ma mê.
Cam biến vân tay, ma giá khá chát, mua hết phụ kiện đi kèm nua la bang gia SFB luôn rồi
@Timkelvin Dẫu sao thì nó vẫn là đồ tàu giá cao, mua sf book còn hơn mà để giảm chi phí mua Ipad cho lành 😆
@bomduc Các máy này nhiều khi để bán cho doanh nghiệp hoặc chính phủ, nó để giá cao xong chiết khấu % cao cho khách hàng cho họ sướng 😁
@trongvongbankinh 😆
pisa
TÍCH CỰC
8 năm
@Timkelvin Giá thấp nhất còn rẻ hơn Surface pro 200$ cùng cấu hình, mình thấy cũng phù hợp. Còn giá cao nhất thì chưa rõ cấu hình thế nào, nhưng cũng không đắt bằng cấu hình cao nhất của surface pro. SF Book thì khỏi nói, đắt hơn nhiều.
@bomduc Tùy nhu cầu sử dụng 😃
van.t
TÍCH CỰC
8 năm
đẹp và sang đấy.mà năm nay chắc sẽ làm năm củl máy tính bảng 2trong1
anh2sky
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đẹp....
hoasua800
TÍCH CỰC
8 năm
@anh2sky Đẹp, giá đẹp. Nhưng ghét thằng TQ.
hoangle1990
ĐẠI BÀNG
8 năm
gọn gàng và hữu ích nhất là với những người làm văn phòng. Tuy nhiên mình chờ đợi những dòng máy như thế này của Sámsung hoặc LG hơn hehe
hidronak
TÍCH CỰC
8 năm
@hoangle1990 bạn đồng niên ơi, nhân vật trong avt bạn là ai vậy ^^
Tad Upin
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoangle1990 samsung có tab pro s rồi mà bác
hoangle1990
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Tad Upin ko biết có bán ở Việt Nam ko nhỉ?
hoangle1990
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hidronak Megan Fox gái ạ hihi
@hoangle1990 Mình cũng đang tìm mua con này mà chưa thấy ở việt nam bán.
Giá chát quá.
Long kengg
TÍCH CỰC
8 năm
giá này ko cạnh tranh đc với Surface đâu bản 1499$ Corei7 /8GB/256Gb/
Hy vọng Asus ra con giống vậy giá nhẹ dùm. Ko nhớ surface pro 4 thấp nhất giá nhiêu nhưng chip i5 và thương hiệu mạnh dễ thuyết phục hơn
SF pro 4 đúng là sát thủ ipad và vực dậy nền công nghiệp sx laptop
ngon nhung ko dành cho việt nam
Có 1 sự thật là mình sử dụng ứng dụng trên IOS nhiều đễn độ mà vs những thiết bị nhỏ gọn ko còn quan trọng nó chạy HDH windows hay ios nữa =)) chắc cứ dùng Ipad + Laptop + PC thôi, sau này Ipad + AppleWatch + PC :v
chỉ ko hiểu là tại sao nó có thể nhét dc chip m7 8gb ram và 512 gb nhớ vào cái máy kia dc
@nguyenhuumanh1805 Nó hàn chip lên bảng mạch giống các máy di động thôi, ko dùng linh kiện pc tiêu chuẩn thông thường, quan trọng là tối ưu được tản nhiệt
Pin 33.7 wh la bao nhiêu mah nhỉ? Con samsung tab s pro màn 12 inch 2k pin 5200mah ( khoảng 35wh gần bằng con này) mà quảng cáo xem phim 9h có hư cấu quá không? Mịnh có con huawei mediapad m2 màn 8inch fhd pin 4800mah mà tắt hết 3g, chỉ dùng wifi lúc cần thiết chỉ nghe nha.c với đjoc sách báomà onscreen đc có 8h
tinhnd
TÍCH CỰC
8 năm
@hoangnhan310188 Thường tablet chạy pin điện thế 5v thì nó sẽ ~6700mAh bác ah
Mr Sony FAN
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoangnhan310188 bạn cho mình hỏi dùng con huawei mediapad m2 thích k vậy , ưu và nhược điểm,,, hình như bản bạn đang dùng có cả wifi + 4G là gần 7tr thì phải
@tinhnd Ý mình là màn 12inch 2k thi cuc pin phải cỡ nào mới xem phim 9h như nó quảng cáo đc. Chứ tầm đó sao mà xài đc lâu
@Mr Sony FAN So với cái giá thì không có khuyết điểm bạn ah. Thiết kế đẹp, có 3g, thẻ nhớ, giá tốt...mình mua tại thích thiết kế của nó, quá đẹp. Nếu nói khuyết điểm chắc là cục pin không đc trâu lắm. Xài tiết kiệm như mình nói đó la chỉ xài wifi, xem youtube, đọc báo lướt web...thì on screen tối đa 8h. Nếu xài 3g, chơi game chắc trụ đc 5h là cao. Nói chung mình thích pin trâu, mà mtb Android mình chẳng thấy con nào pin trâu hết. Toàn tạm đủ dùng thôi hà. Cứ thích mỏng mỏng mà pin thì yếu sinh lý
huy9988
CAO CẤP
8 năm
Không biết Apple có sai lầm ko, "lỡ" gợi ý cho các hãng làm tablet giống iPad Pro (mấy bác khó tính bỏ qua cho em khúc này, em biết là Apple ko phải là người đầu tiên 😃 !!), làm cho bây giờ các cả các hãng tấn công dữ dội phân khúc này, người tiêu dùng vừa hưởng lợi vừa đau đầu lựa chọn, haizzzz, mình thì lượt hết các hãng Tung Của, nên cũng đỡ được một nữa đau đầu, hihi!!
@huy9988 Một câu hỏi khá hay!
Nhớ trướcđây thời điểm cao trào của Netbook và rất nhiều hãng tham gia, và thoái trào sau 1-1,5 năm, lúc đó Apple ko có sp tham gia.
Quay lại với máy tính lai (tạm gọi chung là vậy) thì thật ra ý tưởng đã có từ rất lâu và có rất nhiều sp ra mắt lác đác trong những năm gần đây kiểu cho thêm phần phong phú về thiết bị chạy Windows và có vẻ như đến thời điểm này là hướng đi đúng đắn cho cái áo khoác ngoài mới mẻ cho một máy Windows già cỗi bên trong và thực sự là ko còn lựa chọn nào khác!
Cũng như Ultrabook là nỗ lực rất lớn của các OEM Windows tận dụng linh kiện có độ tích hợp ngày càng cao, đồng thời ăn theo Macbook nhưng vẫn ko làm thay đổi tình hình, mà như đã nói, chỉ làm phong phú thêm, nhiều lựa chọn thêm và giờ là máy tính lai tablet.
Rõ ràng ,ko có iPad Pro thì trước và sau nó cũng phải có máy tính lai chạy Windows như một yêu cầu tất yếu về sự chuyển biến!
Quan điểm cá nhân tôi thì với linh kiện có độ tích hợp ngày càng cao, càng mạnh, tương lai hình mẫu laptop chính là máy tính lai mà ta đang thấy bây giờ!
Apple sẽ vẫn phải chấp nhận kẻ bám đuôi của Windows như từ trước đến giờ vì cái hệ sinh thái của nó, chứ chẳng phải vì cái áo mới mà người ta mới khoác vào!
K biết độ hoàn thiện sản phẩm cao k. Nhìn sơ thấy thiết kế khá ok. Ai từng làm những việc đi đii lại lại công tác xa. Khi nhìn mấy cái máy này mới hiểu được sự sung sướng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019