Huawei P50 Pro: không 5G và Android là trở ngại lớn

cuhiep
1/8/2021 2:32Phản hồi: 124
Huawei P50 Pro: không 5G và Android là trở ngại lớn
Mình vốn rất thích dòng P và Mate của Huawei. Với những gì mình trải qua thì mình thấy điện thoại hai dòng đó của Huawei thường có mức độ hoàn thiện sản phẩm tốt nhất trong thế giới Android, gần cỡ ngang hàng với Sony Xperia xịn nhất. Tiếp theo đó là Camera, Huawei P và Mate gần như luôn sáng tạo nhất, cấu hình cao nhất và hình ảnh cho ra cũng hài lòng nhất.

Huawei P50 Pro được rò rỉ khá sớm trước khi nó ra mắt và mình thực sự rất thích cách mà họ làm hai cái cụm camera trong hai cái vòng tròn lớn. Nó rất khác biệt và đẹp hơn so với các cụm camera hiện tại trên smartphone. Và mình tin rằng với những gì Huawei từng làm trên các máy dòng P và Mate trước đây của họ thì nó sẽ rất tuyệt vời không chỉ ở kiểu dáng cụm camera mà còn màu sắc, chất lượng ảnh chụp ra.

Hôm qua DXO Mark công bố điểm của họ cho P50 Pro, nó được chấm điểm cao nhất trong thế giới smartphone hiện nay. Tuy mình không phải là người đánh giá cao điểm chấm của DXO nhưng với P và Mate mình trải nghiệm trước giờ của Huawei thì mình có thể phần nào tin vào điều đó.

Thiếu Android và dịch vụ Google:

Ngồi nghĩ về những chiếc điện thoại chạy Android nội địa Trung Quốc hay các máy Huawei hoàn toàn không có dịch vụ Gôgle, rồi các máy chạy Harmony gần đây mình sử dụng qua thì rõ ràng là rất khó khăn cho trải nghiệm một thiết bị di động hay một chiếc smartphone bình thường. Còn nếu nói dùng nó như một chiếc máy ảnh thì mình đã có máy ảnh rồi.

Chúng ta từng thấy Microsoft cũng cố gắng với Windows Phone nhưng cũng đã không thành công vì lý do là thiếu app, không đủ dịch vụ để một người dùng smartphone bình thường có thể trải nghiệm được một chiếc smartphone bình thường.

Một số anh em có thể vượt qua được bằng cách cài kiểu này, kiểu kia. Nhưng kinh nghiệm của mình thì thấy nó quá phức tạp, không ổn định, chỉ điều cho vui vẻ thôi chứ không dùng được. Hoặc có một lựa chọn khác là anh em sống với hệ sinh thái xung quanh hệ sinh thái nội địa của Trung Quốc. Còn cố sống bình thường như phần còn lại của loài người là rất khó khăn.

Không có 5G cho dòng điện thoại cao cấp:

Với mình thì thời điểm hiện nay 5G ở VN vẫn chưa là khác biệt. Tuy các nhà mạng đã cố gắng rất nhiều, các công ty làm điện thoại đã cho ra đời rất nhiều điện thoại 5G, nhưng thực tế ngoài đời thì chúng ta chưa có 5G để xài, nên Huawei P50 Pro không có 5G cũng chẳng sao. Chỉ có điều là nó sẽ cho cảm giác điện thoại thiếu thốn gì đó, nhất là một chiếc điện thoại cao cấp.

124 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Của nhà các ông tất.
@NguyễnDuyĐạt Người ta mua điện thoại mục đích không phải chỉ để chụp hình, với lại TQ mà, phải xác thực bằng tai nghe mắt thấy tim đập mạnh thì mới tin được chứ không nó cứ dùng máy cơ xong lòe lừa thiên hạ trong đó có ông đấy. hehe
@SieuBanana Thanh niên chắc đang dùng HW hả? =))
@Anthonie Le note 20 ultra và ip 12 pro max thím ơi

thử apple ko chi cho tinhte xem, đầy bài chê dìm apple từ chủ tịch và đồng mod cho coi
@SieuBanana Dìm hàng chỗ nào?
Đẹp cho một chiếc máy chạy hệ điều hành "mới", hệ điều hành Há-Mỏ-Nị 🙂🙂
@️ mig29f HardMoney
có android đó chỉ là không có google
@Nguyen.Duy.Anh Haha, chính xác chỉ là 1 pha đổi tên ko hơn ko kém đến từ nhà Huawei. Chắc tương lai unlock bootloader cài rom cook đc thôi
Khiemauto
TÍCH CỰC
3 năm
@causelove94 Chuẩn bác. Em đóan phần cứng vẫn support android, chỉ là cài bản custom rom của hãng thôi.
babygoat
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Khiemauto Google nó chặn từ phần cứng rồi, rất khó có khả năng có custom rom.
Khiemauto
TÍCH CỰC
3 năm
@babygoat Google chỉ can thiệp khi cần online vào dịch vụ google. Chứ khi mình cài custom rom offline, nó check sao đc.
Thôi cứ Ai phôn mà dùng cho nó lành. Vừa bền vừa oai.
@tranhieu.ksxd Chắc mục tiêu sống của bạn là phấn đấu để mua iphone nên mới thấy nó oai ấy @@
Khiemauto
TÍCH CỰC
3 năm
@Dr.Son Đứa nào nói thế thì cho quit sớm bác ơi. Mấy đứa đó chỉ giỏi đào mỏ thôi. Khi sa cơ lỡ vận nó bỏ mình luôn ấy.
Trung quốc thì mình thấy có hệ sinh thái Xiaomi là rẻ, phong phú và đồng bộ nhất...
lbshock
TÍCH CỰC
3 năm
@pro744 Samsung k thay đổi thì sớm trở thành trùm xách dép thôi 😂😂
@lbshock Bạn có thể kết nối từ tivi, đt, tablet máy giặt, tủ lạnh được ko?
Nhưng full sản phẩm Samsung thì làm được, mà giá nó thì rẻ chán so các hãng tên tuổi. Có phải ai mua đt cũng để chơi game đâu?
@pro744 Bác hơi không cập nhật rồi á, Mi Home của Xiaomi kết nối với Tivi, điện thoại, tủ lạnh, khóa cữa, ổ cắm, giàn phơi quần áo, máy rửa mặt, quạt, điều hòa, nồi cơm điện... đầu báo khói... nha bác.
Xiaomi nó đi theo hướng đa nghành, giá cả rất mềm mà chất lượng ổn.
Samsung đang run với Xiaomi đó bác, chắc đang chờ Trump quay lại đập Xiaomi phát như đã đập Huawei 😆😆😆
lecongdon
TÍCH CỰC
3 năm
@dustonthewind Nhìn Ava mình nha các bác
Bán cho tàu chứ ma mua
@HaoTran20 Thử so Mate 20 pro , Mate 30 pro , P20 pro, P30 pro với các con android khác xem thằng nào giữ giá như nó 😁 :D . Mình ko xài ko có nghĩ ngời khác không xài , ngoài kia cộng đồng dùng Huawei Mate, P nhiều lắm
M r M i n h
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kehuydiet091 có bọn tàu nô xài chứ hay gì, giá thì ảo mà vẫn có đứa ngu đâm đầu vào mua. năm ngoái mua con mate 30 pro used 11 củ, nay vẫn thấy bán 11 củ 😆 máy thì màn cùi, loa cùi, trễ thông báo, được cái pin trâu, máy mát hơn hẳn bọn khác, chụp hình thì sai màu lòi lôl ra.
@kehuydiet091 Căn bản ông nào mua thì xài lâu dài chứ dòng đó ai mua lại?
@kehuydiet091 Cho còn lười dùng chứ bỏ mấy chục tr mua thì chỉ có 1 là ngu 2 là rất ngu
Nó ra sp này cũng thừa biết rằng bán chi ai rồi! Chỉ là thông tin đến toàn thể ae bạn bè năm châu rằng dù hoàn cảnh nào thì tôi vẫn còn sx điện thoại
Flagship mà ko có 5G thì khó marketing lắm 😃
nierec
TÍCH CỰC
3 năm
@vn_ninja Điện thoại tầm trung giờ còn 5G cả rồi, này cao cấp hơn 20tr mà méo có, Việt Nam chưa 5G đâu có nghĩa là họ làm để bán cho Việt Nam?
Dat0236
TÍCH CỰC
3 năm
Đồng ý với sếp luôn. Hoàn thiện đỉnh cao. Nhìn sang nhưng cần cải tiến UI nhìn quê quá chưa xứng với vẻ bên ngoài cứ giống giống IOS mà ko tới.
Mua con này về chỉ có chụp hình thi mua làm gí giống như là mua cái máy iphone lock vậy,
Cụm Camera nhìn dị hợm.
@SoGetSu Nhìn độc lạ cũng hay.
Mình thấy 2 thiết kế cam dị nhất trước giờ là cái guốc của SS & đầy lỗ của Nokia.
cccccc6
TÍCH CỰC
3 năm
Giờ Huawey chỉ có cờ hó mới mua.
Thằng HW luôn làm 1 cụm cam nổi bật và thường là đẹp..còn k hiểu sao cũng snap 888 nhưng k có 5G ta?
@Double D do mẽo nó cấm thôi, thương lượng xài chip thì dẹp 5G
@Double D Thằng huawei nó cũng có con chip 5G balong của riêng nó, chip Kirin cũ của nó cũng có 5G của riêng nó nghiên cứu sản xuất từ lâu. Mỗi tội anh Mỹ chơi thâm quá nên nó đành chịu
Làm cục chặn giấy cao cấp cũng được đấy.
Khôn như mày :D
Ai nói gì thì nói m vẫn thích Heo quay =)))
Thôi chết đi heo quay, sống làm gì nữa, chết đi được rồi.
như nhà táo cũng chạy theo 5G. mà một sản phẩm đến từ Tung Của mà không có 5g lạ nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019