Huawei tung ra Harmony OS 2.0 beta cho smartphone: giao diện giống EMUI 11, có thể chạy app Android

vn_ninja
16/12/2020 14:49Phản hồi: 94
Huawei tung ra Harmony OS 2.0 beta cho smartphone: giao diện giống EMUI 11, có thể chạy app Android
Huawei gần đây đã hé lộ về việc mang HarmonyOS 2.0 lên nhiều sản phẩm thông minh của mình hơn, bao gồm cả smartphone và tablet. Và vào hôm nay, theo tiết lộ từ một leaker trên Weibo cho biết công ty đã tung ra bản cập nhật Harmony OS 2.0 cho một vài thiết bị được đăng ký thử nghiệm từ các nhà phát triển, khởi đầu với bản build developer beta.

Danh sách những thiết bị có thể cài đặt Harmony OS 2.0 developer beta:
  • Huawei P40 (ANA-AN00)
  • Huawei P40 Pro (ELS-AN00)
  • Huawei Mate 30 (TAS-AL00)
  • Huawei Mate 30 5G (TAS-AN00)
  • Huawei Mate 30 Pro (LIO-AL00)
  • Huawei Mate 30 Pro 5G (LIO-AN00)
  • Huawei MatePad Pro (MRX-AL19)
  • Huawei MatePad Pro 5G (MRX-W09)
  • Huawei MatePad Pro Wi-Fi (MRX-AN19)

Video P40 chạy Harmony OS 2.0 beta.

Sơ bộ ban đầu thì Harmony OS nhìn cũng tương tự như EMUI 11 dựa trên Android trên các smartphone Huawei hiện tại và có thể giao diện sẽ khác biệt hơn khi bản chính thức ra mắt. Ngoài ra theo tiết lộ thì OS mới này có thể chạy cả app Android và app native Harmony, giống như “một chiếc điện thoại với 2 hệ điều hành”.

Nếu điều này là thật thì đây sẽ là một bước tiến quan trọng của Huawei trong quá trình thay thế Android bằng OS di động của riêng mình kể từ sau lệnh cấm thương mại của Mỹ. Và P50 series có thể là chiếc smartphone Huawei đầu tiên cài sẵn Harmony OS, anh em thấy sao?

94 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

zeusfly
ĐẠI BÀNG
3 năm
nghe giống kiểu bb10 hi vọng nó ko chết nhanh như bbos 😂
@denmilu thông tin ở đâu vậy bạn, nó là của HW tự phát triển từ năm 2012 dành cho IoT, do cấm dùng Android nên nó phát triển tiếp cho smartphone
iphonesoft
ĐẠI BÀNG
3 năm
open-source không thể chồng open-source được. nói ngắn gọn lại là nó tự làm. và nó là một open source như android.
@darklight_vtp Nó kiểu MacOS dựa trên open source của Linux vậy. Bác tin không?
Kuro Keita
TÍCH CỰC
3 năm
@denmilu Sai nhé, MacOS không dựa trên open source của Linux, nó base trên BSD
hunglx212
TÍCH CỰC
3 năm
Rồi lại chết yểu thôi
@hunglx212 Nội dân TQ nó xài là đã sống vô tư r, nội địa trung cần gì GG đâu. Chỉ kh biết có sống nổi ở nước ngoài kh thôi
@hunglx212 ko phát triển mạnh thôi chứ nội địa trung là đủ sống rồi
@Nhật Hoàng 999 bác đọc kỹ lại bài viết kia "có thể chạy cả app Android và app native Harmony" tức là có khả năng nó k phải dùng bản android tùy biến đâu, nếu thế thì app android đã là mà chạy qua thêm 1 cái máy ảo nữa thì nó lag lòi, việc gì ng ta phải chịu khổ thế chứ :v không có gg service chưa đủ khổ hay sao
Chạy được app android chắc ổn
lu end
TÍCH CỰC
3 năm
k hiểu sao nhiều bác mua hw nữa. vì cam đẹp à. e thấy đẹp thì đẹp thật mà nó cứ tàu tàu ntn ấy.
iphonesoft
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mua vì thấy đẹp.
bạn nói vậy ko đúng rồi bạn, ví dụ mình nói ko thích BPHONE cái rồi bạn quay sang bảo mình giờ ko tự sản xuất đc cái này cái nọ mà bày đặt chê BPHONE à? Mình chê Huawei vì nó là thương hiệu Trung Quốc thì sao nào? Thà xài Vsmart còn hơn. Mỗi thứ gì đang có mặt trên cõi đời này đều nhận đc 2 luồng ý kiến chê và thích nhé. Không phải thấy ngta chê thì quay sang chỉ trích những thứ mà mình chưa tự làm ra được. Thanh niên gì mà có cái suy nghĩ thấy chán vccc ra
@lucifervnn Bạn vì chủ nghĩa cá nhân đi chê bai,là sai trong khoa học công nghệ,khoa học là nghiênm cứu tìm hiểu,là lập luận dẫn chứng là khoa học chứ ko phải chủ nghĩa cá nhân dân tộc,vậy bạn như thế là bạn đang sai phạm khoa học,bạn chê bai nte bạn qua group chính trị bàn luận đây là group khoa học chỉ có đúng và sai trên phương diện khoa học nhé
Ryan Vu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@lucifervnn mình không thích thì mình chê thôi! ý kiến cá nhân mà. ai thích thì cứ sài thôi, mình giống bạn nè! cho Hồ wei về tàu bán đi. cái thứ xấu xa thích đi ăn hiếp và lấn chiếm các nước nhỏ thì không chấp nhận đc.
Dự là tương lai sẽ ngang tầm androi
@duyvua Kệ nó bác ạ. Chắc bảo vệ tàu nên ẻng lên
@duyvua Không biết mà mở miệng phán thì người ta gọi là gì,gg seach cái là ra HMR OS thiết kế Vi nhan Kernel, còn Android thiết kế nhân Linux, seach gg là ra 1 đống bài,loại ko tìm hiểu đúng sai đem cái sai ăn nói thiếu suy nghĩ,mở mồm ra là bênh tàu,bênh Mỹ, con người phải biêtd đúng sai,lời nói trên mạng tuy ko mất gì nhưng nó thể hiện là ng kém hiểu biết nhưng thích phát biểu,công nghệ là công nghệ thù hằn tàu cá nhân là loại ích kỉ dân tộc,1 dân tộc ích kỉ sẽ ko bjo phát triển đc ko chịu tiếp thu chỉ đi chê bai ko tìm hiểu, ko cãi lý đc đem miệng bênh tàu vs ghét tàu, tất cả người dân trên thế giới đều ko thể thù ghét,chỉ có bọn tầm thường mới có phát biểu thù ghét cá nhân
@denmilu Vậy t nói nên sự đúng là bênh sao,t chẳng bênh ai mà chỉ có cái suy nghĩ bọn mở miệng ra bênh tàu hay gì ko biết phân biệt đúng sai trong kiến thức nhé,công nghệ là sự công nhận là nghiên cứu là khoa học nó ko phải chính trị, con người phải phân biệt đúng sai,ko theo chủ nghĩa cá nhân ích kỉ chê bai khi ko thèm tìm hiểu mở miệng kêu thiên hạ ko tốt
@denmilu Đấy. Bác thấy bài bênh tàu của nó bị xoá rồi đấy. Kiểu ẻng lên chứ cũng chả hiểu biết mấy đâu. Bác nhìn nó viết dài là biết nó hiểu biết như nào rồi.
qua2007
TÍCH CỰC
3 năm
giống androio 99%
Hay lắm Huawei 😋
Tưởng chơi 1 mình 1 kiểu như thằng Tizen chứ vẫn chạy android thì lại thành thịt 3 chỉ rồi
@Atlas One trước giờ ko có nhu cầu nên họ mới ko đầu tư vô viết thôi (như linux, windows, android... đã đủ). Giờ bị buộc thì cũng coi như có động lực mà viết
Về người giỏi thì TQ cũng ko thiếu, chưa kể huawei có chính sách đập tiền thuê người tài từ các nước khác nữa.
@Atlas One Không giỏi thì thuê thôi chứ s bạn . dù gì cũng là tập đoàn lớn mà.
@Nhật Hoàng 999 Đùa TQ sao lại ko có ng giỏi, riêng cộng đồng jailbreak ip toàn từ tàu, chưa kể ủpom mới android, bên đó nhiều thằng dị lắm chưa kể đến bọn đầu não quốc gia, nhìn cách nó pt vượt nhật hàn
@shinkt Bác tìm hiểu là đúng mấy thằng mở mồm kêu android tùy biến là biết ngu chỉ nhanh mồm, bọn này nó hứa hẹn đó, còn nữa nó cbi đem dịch vụ của nó như nền tảng tìm kiếm và mạng xã hội ra tg theo sự ảnh hưởng, ngày càng nhiều ng việt sài wechat,QQ
Tuanpht
TÍCH CỰC
3 năm
Nghe os rõ kinh
Chưa xài dt tàu bao giờ và ghét nhất thằng này , rip nó đi
trieuvhh
TÍCH CỰC
3 năm
Làm y như miui, vẫn chủ yếu chạy apk thì làm làm gì, phí tiền và phí thời gian, đi lobby cho biden để dùng đc gg service có phải dễ hơn ko
WP và BB10 đang vẫy gọi kìa Harmony ơi
UI y chang hãng A
Cười vô mặt
ngán tàu
toidangsay
TÍCH CỰC
3 năm
Chăc dùng ggsv cũ quá lại như bb10 thì toang tgian đầu còn lay lắt đc tgian sau thở ô xy
lần đầu thấy bản beta mà 2.0 rồi ra bản chính thức chắc ver 11 12 gì ấy cho ngang android 11 hay sao ấy
ngotatto
TÍCH CỰC
3 năm
Cũng giống như IOS thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019