Hướng dẫn anh em Linux gõ Tiếng Việt
MrMedic229
2 tháng trướcBình luận: 75Lượt xem: 7.553
Trong cái bài về Zorin OS của mình thì mình gặp khá nhiều anh em hỏi mình về vấn đề này. Thấy anh em còn mập mờ chuyện này nên mình hướng dẫn luôn. Anh em chỉ cần tải gói cài đặt Bộ gõ Teni-iBus ở link dưới theo đúng với bản Linux của mình, cài xong thì lên Terminal (Ctrl + Alt + T) gõ ibus restart. Vào Settings > Region & Language, ở mục Input Sources nhấn dấu cộng ở dưới > Vietnamese > Vietnamese (Teni). Xong !
@MrMedic229 Và 1 số anh em đã giới thiệu cho mình Bamboo-iBus, cái này mới hơn, mình sẽ làm luôn.
Ubuntu & các distro từ Debian hay Ubuntu, anh em gõ lần lượt 4 câu lệnh

sudo add-apt-repository ppa:bamboo-engine/ibus-bamboo
sudo apt-get update
sudo apt-get install ibus-bamboo
ibus restart

Arch Linux có 3 câu lệnh, xong thì restart máy

git clone https://aur.archlinux.org/ibus-bamboo.git
cd ibus-bamboo
makepkg -si

Void Linux thì khá là dễ
sudo xbps-install -S ibus-bamboo

Thiết lập cũng tương tự như cái Teni thôi
@MrMedic229 Mới ở đảo về à 😃
@MrMedic229 archlinux: $ yay -S ibus-bamboo
Linux nhiều phần gõ tiếng Việt mà 😁
Đã add 😁 Xin cảm ơn hihi
Hình như Teni nó đã ngừng hỗ trợ rồi hay sao ấy.
Với lại giờ ibus-bamboo tốt hơn rất nhiều!
Nên dùng bamboo ngon hơn.
Ứng dụng này có gì nổi trội so với ibus-unikey hay ibus-bamboo?
Ibus làm mình nhớ ngày ấy quá
@chetdichoroi Cũng từng dùng ubuntu một thời gian ạ, cũng nhiều kỷ niệm với ibus, bản đầu tiên mình dùng hồi Ubuntu 12.4 hay gì đấy, mò phần gõ tiếng việt search đủ cách keieru mãi mới ra cái ibus này.
@WXYZ Mình xài từ bản 10.4. Sau đó chuyển qua linux mint đến 2014 thì do cv nên k dùng nữa mà xài Win luôn tới giờ
@chetdichoroi Nhớ lại hồi xưa xài ibus gõ còn ngon hơn bộ gõ VIE của Win 10 hiện tại
Mình dùng KDE Neon, Ibus-Bamboo, và WPS office thấy ngon hơn cả win 😃
@Anonymox Cài gói zenity, rồi bật im-config. Chọn ibus là xong
@Quân kòi mình mò ra được rồi. Dùng cái tool "Input Method" cài sẵn theo Kubuntu để chuyển bộ gõ sang ibus, xong rồi config ibus là xong.
@Anonymox Mình cứ phaỉ cài zenity mới bật được im-config 😁. KDE dạo này nhiều theme đẹp vl. Dùng thì nhẹ nhàng hơn windows nhiều.
@Quân kòi công nhận dùng KDE nhẹ nhàng hơn hẳn. Gnome nặng hơn cả Windows
Đang xài ibus-bogo + ibus-bamboo.

Ưu điểm của bogo là: vim và các ứng dụng vim-like, ncursed-based gõ TV không có dâú gạch ngang.

Nhược điểm: discontinued, một số ứng dụng Qt, Electron không xài được.
@Darklord.Py Mình dùng fcitx-unikey cho các app Qt ngon lắm :v
Cứ Unikey và Bamboo mà sài thôi.
Bro có cách nào chỉ cho em cài Linux trên Ryzen 3 2200G kèm RX580 không, lần nào boot cũng lỗi

Ngoài ra còn mấy con máy card Nvidia, điển hình là con MSI GF63 em cài lần nào cũng báo lỗi phân vùng UEFI mà em không biết fix như nào cho phù hợp.

Chủ yếu em muốn dùng Ubuntu hoặc Linux Mint
@Nguoi tinh nguyen cái gì mà chưa được hỗ trợ ??? https://www.phoronix.com/scan.php?page=article&item=ryzen3-2200g-vega8&num=1
AMD Vega 8 Graphics Performance On Linux With The Ryzen 3 2200G Review - Phoronix
phoronix.com
@junior1506 bạn thử ubuntu 18.04.4 hoặc KDE Neon xem nhé. Máy tớ ryzen 3 3200u ra sau mà chạy khá ngon
@SilverWolf501 mình nhầm với 3200G bạn ạ.
3200G ko có driver cho linux.
@junior1506 Cảm ơn các bạn, update bios chạy phà phà luôn =))))
Bamboo+freeoffice, ngon bổ không mất tiền 😁
@Quân kòi Mình thấy freeoffice giốnh hơn bác :v
@gietchetad Chưa dùng bao giờ, thấy bác vậy cũng hơi tò mò :v
@Quân kòi Tải về test coi sao bác.
@gietchetad OK bác đã gợi ý
Ibus bamboo vẫn ổn nhất đối với mình!
Thoing tin hữu ích
Hướng dẫn thì viết theo cái format kia làm gì bác ơi? Còn ko đính kèm được link?
Mà Teni theo mình thấy dùng cũng lởm, hay crash. Dừng phát triển cũng lâu rồi.

Mà cái lũ Linux thì mỗi cái distro, Desktop Env, mỗi phiên bản lại khác nhau. Hiện đang dùng ibus-unikey thấy ổn với Ubuntu 19.04. Trước toàn crash mới phải tìm bogo hay fcitx, teni.
mình đang gõ bằng unikey ibus trên ubuntu 18.04
ibus-bamboo có nhược điểm gì ko các bác. Mình dùng thằng ibus-unikey, kiểu gõ lưu trữ từ gõ lại hơi bất tiện khi gõ lệnh
@thienduc1012 tớ dùng thì thấy toàn ưu điểm 😆) có chế độ gõ không dùng preedit, có thể thêm vào danh sách loại trừ ( ví dụ terminal thì sẽ chả cần gõ tv bao giờ) mà hình như bộ gõ trên linux đều có tính năng này :v
Mỗi lần có ai nhắc tới ibus-teni mình lại thấy buồn nhẹ ( mình sẽ kể ở cuối comment ).
Với mình ibus-teni là bản gõ tiếng việt ổn định nhất cho tới thời điểm hiện tại và mình vẫn dùng.
Nếu các bác cu nhu cầu gõ tiếng trung, tiếng nhật, .. thì có thể dùng ibus-bamboo.

À vì sao nhắc tới ibus-teni làm mình buồn: tác giả ibus-teni đã rất lỗ lực tạo ra 1 bộ gõ mới cho linux sau rất nhiều năm bộ gõ trên linux chỉ có 1 vài cái tên và nổi bật nhất là ibus-unikey. Mình có theo dõi quá trình tác giả phát triển, bác ấy rất tâm huyết, tuy nhiên 1 ngày đẹp trời ibus-bamboo ( fork từ ibus-teni ) đã ra đời, và ban đầu có xảy ra việc không tôn trọng bản quyền của tác giả ibus-teni, điều này khiến tác giả ibus-teni quyết định dừng phát triển và để repo về trạng thái "archived". Hi vọng 1 ngày đẹp trời tác giả ibus-teni có thể suy nghĩ lại và phát triển tiếp <3
@p4fun Project được fork thì cũng vui mà sao bác ấy không đấu tranh vấn đề bản quyền mà lại nghỉ luôn nhỉ?
@daohoangson theo tác giả thì ko phải do bị fork, tác giả rất chào mừng mọi người đóng góp, tiếp tục phát triển, chỉ lag tác giả muốn ghi nguồn ở readme.md khi fork, tuy nhiên thời gian đầu bên bamboo ko thực hiện.
@p4fun Hóa ra câu chuyện là thế. Em cũng đang dùng Teni thấy vẫn rất OK (19.10)
Mình đã dùng 2 bộ gõ trên Ubuntu là ibus-unikey và ibus-teni, nhưng cả 2 đều không gõ tiếng việc được trong app skype hay slack, mình phải dùng phiên bản web mới gõ được 😔 có ai gặp vấn đề như vậy chưa nhỉ ?
@khoazero123 Cùng câu hỏi.
@khoazero123 Chuyển sang dùng fcitx-unikey nhé. Mình vừa test thử trên Skype
@khoazero123 @khoazero123 bạn gỡ bản cài bằng snap đi rồi cài lại bằng bản tải trực tiếp trên trang chủ Skype nhé. Mình trước cũng từng bị như vậy rồi.
@Kai Đỗ Thank bác, cả slack lẫn skype mình cài trực tiếp từ trang chủ đều gõ tiếng việt Ok rồi 😃
@haya fcitx không gõ được tiếng việt trên steam, discord 😔

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
qua2007+ 151TÍCH CỰCqua2007
1.666 bài đăng
56.010 bài đăng
thu282737+ 128ĐẠI BÀNGthu282737
619 bài đăng
domaianh+ 98Trứngdomaianh
89 bài đăng
Kin Bul+ 83CAO CẤPKin Bul
1.959 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM