Trong cái bài về Zorin OS của mình thì mình gặp khá nhiều anh em hỏi mình về vấn đề này. Thấy anh em còn mập mờ chuyện này nên mình hướng dẫn luôn. Anh em chỉ cần tải gói cài đặt Bộ gõ Teni-iBus ở link dưới theo đúng với bản Linux của mình, cài xong thì lên Terminal (Ctrl + Alt + T) gõ ibus restart. Vào Settings > Region & Language, ở mục Input Sources nhấn dấu cộng ở dưới > Vietnamese > Vietnamese (Teni). Xong !
11
83
Hình như Teni nó đã ngừng hỗ trợ rồi hay sao ấy.
Với lại giờ ibus-bamboo tốt hơn rất nhiều!
5
Nên dùng bamboo ngon hơn.
3
1
SHiNE -n
ĐẠI BÀNG
Linux nhiều phần gõ tiếng Việt mà 😁
1
Quân kòi
ĐẠI BÀNG
Mình dùng KDE Neon, Ibus-Bamboo, và WPS office thấy ngon hơn cả win 😃
1
p4fun
ĐẠI BÀNG
Mỗi lần có ai nhắc tới ibus-teni mình lại thấy buồn nhẹ ( mình sẽ kể ở cuối comment ).
Với mình ibus-teni là bản gõ tiếng việt ổn định nhất cho tới thời điểm hiện tại và mình vẫn dùng.
Nếu các bác cu nhu cầu gõ tiếng trung, tiếng nhật, .. thì có thể dùng ibus-bamboo.

À vì sao nhắc tới ibus-teni làm mình buồn: tác giả ibus-teni đã rất lỗ lực tạo ra 1 bộ gõ mới cho linux sau rất nhiều năm bộ gõ trên linux chỉ có 1 vài cái tên và nổi bật nhất là ibus-unikey. Mình có theo dõi quá trình tác giả phát triển, bác ấy rất tâm huyết, tuy nhiên 1 ngày đẹp trời ibus-bamboo ( fork từ ibus-teni ) đã ra đời, và ban đầu có xảy ra việc không tôn trọng bản quyền của tác giả ibus-teni, điều này khiến tác giả ibus-teni quyết định dừng phát triển và để repo về trạng thái "archived". Hi vọng 1 ngày đẹp trời tác giả ibus-teni có thể suy nghĩ lại và phát triển tiếp <3
1
Đã add 😁 Xin cảm ơn hihi
0
Mr Thế Vương
ĐẠI BÀNG
Ứng dụng này có gì nổi trội so với ibus-unikey hay ibus-bamboo?
0
Ibus làm mình nhớ ngày ấy quá
0
Đang xài ibus-bogo + ibus-bamboo.

Ưu điểm của bogo là: vim và các ứng dụng vim-like, ncursed-based gõ TV không có dâú gạch ngang.

Nhược điểm: discontinued, một số ứng dụng Qt, Electron không xài được.
0
quochieuvnnet
ĐẠI BÀNG
Cứ Unikey và Bamboo mà sài thôi.
0
junior1506
CAO CẤP
Bro có cách nào chỉ cho em cài Linux trên Ryzen 3 2200G kèm RX580 không, lần nào boot cũng lỗi

Ngoài ra còn mấy con máy card Nvidia, điển hình là con MSI GF63 em cài lần nào cũng báo lỗi phân vùng UEFI mà em không biết fix như nào cho phù hợp.

Chủ yếu em muốn dùng Ubuntu hoặc Linux Mint
0
gietchetad
TÍCH CỰC
Bamboo+freeoffice, ngon bổ không mất tiền 😁
0
Lee Huwuj
ĐẠI BÀNG
Ibus bamboo vẫn ổn nhất đối với mình!
0
Thoing tin hữu ích
0
robberviet
TÍCH CỰC
Hướng dẫn thì viết theo cái format kia làm gì bác ơi? Còn ko đính kèm được link?
Mà Teni theo mình thấy dùng cũng lởm, hay crash. Dừng phát triển cũng lâu rồi.

Mà cái lũ Linux thì mỗi cái distro, Desktop Env, mỗi phiên bản lại khác nhau. Hiện đang dùng ibus-unikey thấy ổn với Ubuntu 19.04. Trước toàn crash mới phải tìm bogo hay fcitx, teni.
0
nnn1234
ĐẠI BÀNG
mình đang gõ bằng unikey ibus trên ubuntu 18.04
0
ducpt1012
ĐẠI BÀNG
ibus-bamboo có nhược điểm gì ko các bác. Mình dùng thằng ibus-unikey, kiểu gõ lưu trữ từ gõ lại hơi bất tiện khi gõ lệnh
0
Mình đã dùng 2 bộ gõ trên Ubuntu là ibus-unikey và ibus-teni, nhưng cả 2 đều không gõ tiếng việc được trong app skype hay slack, mình phải dùng phiên bản web mới gõ được 😔 có ai gặp vấn đề như vậy chưa nhỉ ?
0
đang tải ...
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019