masarou92
TÍCH CỰC
Rất hài lòng khi dừng lại ở fcitx-unikey cho tiếng Việt và fcitx-mozc cho tiếng Nhật.
Bạn nào gõ tiếng Nhật bằng fcitx thì cài thêm bộ UI qimpanel của mấy bạn TQ có thể chỉnh skin của khung từ điển. Cho đến bây giờ chơi game trên Ubuntu muốn gõ tiếng Nhật hay Trung bằng iBus thì vẫn là một thất bại.
0
83
haya
TÍCH CỰC
Rất hài lòng khi dừng lại ở fcitx-unikey cho tiếng Việt và fcitx-mozc cho tiếng Nhật.
Bạn nào gõ tiếng Nhật bằng fcitx thì cài thêm bộ UI qimpanel của mấy bạn TQ có thể chỉnh skin của khung từ điển. Cho đến bây giờ chơi game trên Ubuntu muốn gõ tiếng Nhật hay Trung bằng iBus thì vẫn là một thất bại.
0
ngon lành
0
dlcky
TÍCH CỰC
máy mình yếu chỉ dùng ibus-unikey là mượt, cái bamboo cứ lag lag khựng khựng
0
dlcky
TÍCH CỰC
Mà cũng không biết ưu điểm của cái bamboo so với unikey là gif? Trước giờ mình thấy các tác giả đều theo đuổi mục tiêu là gõ tiếng việt không bị gạch chân mà hình như cái này chẳng giải quyết được vấn đề đó cũng chẳng biết có gì hay hơn unikey
0
Khá hữu ích
0
Có bạn nào cũng gặp vấn đề về gõ tiếng việt bằng ibus trên KDE neon không nhỉ, giờ mình phải dùng tạm fcitx Unikey. Mà fcitx Unikey không hiểu sao vẫn bị lỗi một số từ như giáo- gíao. Không biết có phương án xử lý nào không nữa.
0
vẫn dùng ibus unikey hi vọng ubuntu 20.04 vẫn tiếp tục hỗ trợ
0
vjpden33
TÍCH CỰC
Những người dùng Linux mà k biết cài gõ TV thì chỉ có những người chẳng bao giờ cần đến Linux làm gì :3
0
phoenixdo
ĐẠI BÀNG
fcitx5-unikey hoặc fcitx5-bamboo nhé, fcitx nhẹ hơn ibus, chạy ngon không lỗi trên KDE
0
Long Sao
ĐẠI BÀNG
Teni đã bị lỗi không còn khả dụng và không thể dùng nhé. Các anh chị em có thể dùng ibus - Unikey và Bamboo Unikey và Fcitx Unikey nếu cần
0
Long Sao
ĐẠI BÀNG
Teni và Bamboo hay gì thì bình diện hiện tại mình thấy Ibus unikey mặc định và Fcitx khá ổn định cho việc sử dụng. Mình đang dùng cả Ibus-Unikey và Fcitx rất thoải mái và ổn áp
0
Hiện tại thì các trình duyệt chromium chuyển sang chế độ wayland sẽ không gõ được tiếng việt, các bạn có thể sử dụng công cụ này https://gotiengviet.github.io/ để pin vào sidebar của các trình duyệt như edge/opera và sử dụng middle mouse buffer để paste thông qua middle mouse

Gõ Tiếng Việt

unikey online, vietnamese typing, go tieng viet online, tieng viet co dau, danh tieng viet online
gotiengviet.github.io
0
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019