Hướng dẫn các bước cơ bản để thay thế HDD bằng SSD
test
9 nămBình luận: 239
caotunhan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em còn mập mờ ở thao tác clone dữ liệu, em không hiểu lắm cách sao file chương trình sang, nếu em thay SSD vào Lap, em có chép toàn bổ dữ liệu ổ cứng qua cổng USB dc ko?
bài viết rất hay, nhưng nên sửa thành Adobe Premiere mới đúng
Sau bài viết này chắc giá ổ SSD sẽ tăng rồi. Thôi đành chờ khi nào ra ổ Super SSD thì mua luôn thể.
thachnc07
ĐẠI BÀNG
9 năm
ssd nhanh lúc đâu 😃 tương lai thì không bình yên 😃
firestork
TÍCH CỰC
9 năm
cái PM của intel là dựa trên công nghệ của Acronis à
rất thich SSD, những người k biết còn nói máy này sao chay nhanh hon máy mình quá, hôm trước mới gặp. SSD là 1 sự lựa chọn hữu dụng hiện nay.
tung238
ĐẠI BÀNG
9 năm
sao chưa thấy bác nào vào rao bán ssd nhỉ 😁
nghiadaisu
ĐẠI BÀNG
9 năm

mấy con 2TB mà vẫn đang thấy thiếu đây này
không coh7i dại với laptop 😁 máy bàn thì ok
lovesky
ĐẠI BÀNG
9 năm
SSD= Siêu Siêu Đắt :p
ô, thế bây giờ con lap của e là con ASUS k43SM, muốn lắp thêm 1 SSD mà không muốn tháo HDD ra có đc k ạ @@
@ngochung94 đây ạ
Bài viết bổ ích song thiếu chi tiết và hình minh hoạ. Nhất là với thao tác sao chép dữ liệu từ ổ HDD sang SSD phải kết nối thế nào, thực hiện thế nào. Mong ai đó giải thích dùm.
kenu97
TÍCH CỰC
9 năm
đánh dấu cái,
E đang dùng Vaio SVS13 vừa mua đc vài tháng, chạy win64bit.
Giờ muốn tháo ra thay ổ SSD mới tinh, E hỏi tí là thay xong, bật lên thì trong ổ ko có ÓS nào cả thì làm sao để copy data hay clone từ ổ cũ sang? Dùng qua kết nối USB đc ko?
tks
tranhaianh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kenu97 thay ổ có động j đến tem bảo hành ko bác???
kenu97
TÍCH CỰC
9 năm
@tranhaianh đương nhiên là phải bóc tem BH ra mới mở đc ổ ra chứ. E chả qtam lắm đến BH 😁
tranhaianh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các bác cho e hỏi ổ quang dạng nuốt có thay bằng SSD đươc ko nhỉ???
@tranhaianh ổ thì bạn tham khảo các cửa hàng như phong vũ hoặc tân doanh nha, còn khi nào cần gắn caddy bay (để gắn cái hdd cũ vào chỗ ổ dvd) thì alo mình nha :D
@tranhaianh dạ đây ạ
tranhaianh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@twin snakes thay ổ có mất bảo hành ko bác? Máy e mua ở hãng!!!:-/
@tranhaianh hãng thì bảo hành theo serial number bạn à, ko bảo hành thheo tem cửa hàng đầu nên khỏi lo, nếu có tem cửa hàng thì do cửa hàng tự dán để làm khó người mua thôi, lúc đó bạn có thể ra cửa hàng, nói nó mình cần nâng cấp như vậy, xong rồi dán lại tem cho mình thôi, giống như khi mình nâng cấp RAM hay ổ cứng vậy à, bạn cần cứ qa mình tư vấn cho 😁
cái giá trên trời thế mà không tốt sao được hả pac
Em đang xài con Dell inspiron 1464 cấu hình i3 350 2.27, ram 2gb, ổ cứng HDD320gb. Em dự định nâng lên SSD 120gb. Máy chạy lòng cho em xin ý kiến!
Em đang xài con Dell inspiron 1464 cấu hình i3 350 2.27, ram 2gb, ổ cứng HDD320gb. Em dự định nâng lên SSD 120gb. Máy chạy tốt và nhanh hơn nhiều không các Bác? Vui lòng cho em xin ý kiến!
@hoangphuc_1899 chạy nhanh lắm bác ơi đặt biệt là khâu khởi động và shutdown cực nhanh.
còn bác nào muốn thay thì chơi giống e nè. 30g ssd dùng để cài win và ứng dụng. còn cái hdd thì dùng caddy bay gắng vào cái ổ cd của mình xài chung cực kỳ tiện lợi mà tốc độ ghi chép ko hề chậm đi miếng nào khi gắng caddy bay vào nhé
vài dòng ý kiến
changvuive
ĐẠI BÀNG
9 năm
- Sau khi cắm ổ SSD, vào Cmos chọn ổ SSD làm khởi động mặc định
- Sử dụng chương trình Norton Ghost/ hoặc Acronis True Image để chuyển ổ C:\ từ HDD cũ qua ổ SSD (sử dụng hirent boot CD cho nhanh) THAM KHẢO
(lưu ý khi ghost máy nên cẩn thận, nếu nhầm thao tác là mất hết dữ liệu như chơi).
caotunhan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@changvuive Ý em là nêý đã tháo HDD rùi thì làm sao kết nối nó lại với máy tính dc?
changvuive
ĐẠI BÀNG
9 năm
@caotunhan - Sử dụng HDD Box, hay đầu chuyển USB to SATA/IDE
- Cách hay nhất là sử dụng máy PC: do có nhiều cổng Sata (bèo cũng có 2 cái), cắm cả 2 ổ vào rồi ghost.
- Final: Nếu ở HCM thì mình giúp cho hoặc mình cho mượn cái cáp chuyển 😃

P/S: Cái nick bạn giống tên mình quá 😃 Caotu...

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019