Hướng dẫn các bước cơ bản để thay thế HDD bằng SSD
test
9 nămBình luận: 239
em muốn làm một cái về làm ổ C ý các bác. thì loại tầm 16g thì bao nhiêu đô la nhỉ. em thì vẫn muốn sài HDD vì ló rẻ.chỉ muốn mua SSD về làm ổ C cho máy khỏi động nhanh hơn thôi. thank
longgay1990
ĐẠI BÀNG
9 năm
em đang dùng con acer 5742 G muốn nâng cấp lên SSD có được không hả các bác.Giá thành thế nào ở hà nội thì chỗ nào làm được hả các bác😃
Đúng là hiệu năng và nhiều thứ khác hay hơn thật nhưng giá thì cũng...
tui đang dùng lap có SSD 128GB đôi lúc khó chịu thật vì dung lượng bé quá
longgay1990
ĐẠI BÀNG
9 năm
@arcthuynguyen Hiệu năng mình có thể cảm nhận 1 cách rõ rệt ko bác
Sau khi cắm ổ SSD, vào Cmos chọn ổ SSD làm khởi động mặc định
- Sử dụng chương trình Norton Ghost/ hoặc Acronis True Image để chuyển ổ C:\ từ HDD cũ qua ổ SSD (sử dụng hirent boot CD cho nhanh) THAM KHẢO
(lưu ý khi ghost máy nên cẩn thận, nếu nhầm thao tác là mất hết dữ liệu như chơi). Cám ơn bạn rất nhiều.
Có bác nào chỉ giúp e! em mới dùng ssd, ổ mới tinh sandisck 120Gb. Ban đầu em cắm ssd vào laptop (mục đích fomat và copy data xem tốc độ thế nào) thông qua đầu đọc HDD 2,5inch cắm vào usb2.0 của laptop, máy tính có báo nhận driver mới (sandisck....) nhưng trên trong mycomputer ko thấy hiển thị ổ mới vì thế ko biết làm sao để copy data hay can thiệp vào ổ ssd mới. Rất mong mọi người giúp đỡ.
Em đang gặp rắc rối to với dạng ssd này. Bác nào có sáng kiến gì góp ý giúp em, em cảm ơn bác nhiều. Tình trạng nó như sau:

Em triển khai 10 cái desktop chạy winxp sp3 (core i3-2120, 4GB DDR3, 60GB Kingmax SSD) performance cực good. Đột nhiên 1 trong 10 em này chạy lập trình ứng dụng eclips bị báo lỗi và tự động restart máy. Em này sau khi restart lại thì hoạt động không bình thường (tất cả chương trình đều báo lỗi sau khi mở được 1-2 phút, kể cả firefox). Em đã ghost lại vài ba lần nhưng vẫn bị (em cam đoan bản ghost đã test trên máy khác ok nhé).

Bác nào biết cách test ổ SSD thì chỉ giúp em. Em chỉ mới nghi ngờ chứ chưa chỉ ra được lỗi của SSD này.

Bác vào Disk Management kiểm tra xem có HDD mới không nhé. em tin là có, bác cứ create new partition rồi xài.
phamconghung
ĐẠI BÀNG
9 năm
1 con 500G ssd giá bao nhiêu nhẩy
hieu5189
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đã bem con Crucial M4 chiều nay, háo hức quá :X
keongot09
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình có 2 ổ từ mỹ đem về 1 ổ đang dùng cho máy của mình chạy con dell vostro 1400 nhớ có ổ cứng này mà tốc độ được cải thiện,dưới đây là thông số em nó:
Samsung SSD 1.8" 128GB OVB có khay chuyển thành 2.5 inch luôn.
Tốc độ đọc: 220MB/s
Tốc độ ghi: 200MB/s
Ổ cứng SSD thế hệ mới nhất của Samsung, OVB. Giao tiếp micro SATA. Tương thích với các dòng laptop hỗ trợ micro Sata như:
-- HP Elitebook 2530P, 2540P;
-- Dell Adamo, Z600, E4200, XT2;
-- IBM X200, X200s, X300, T400s...
-- Sony TT...

P/N: MMCRE28G8MXP-0VBL1
MODEL: 1.8" 128GB MLC SSD
Read/Write: 220/200 MB/s
liện hệ Thiện: 0908339239
keongot09
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình có 2 ổ từ mỹ đem về 1 ổ đang dùng cho máy của mình chạy con dell vostro 1400 nhớ có ổ cứng này mà tốc độ được cải thiện
Samsung SSD 1.8" 128GB OVB có khay chuyển thành 2.5 inch luôn.
Tốc độ đọc: 220MB/s
Tốc độ ghi: 200MB/s
Ổ cứng SSD thế hệ mới nhất của Samsung, OVB. Giao tiếp micro SATA. Tương thích với các dòng laptop hỗ trợ micro Sata như:
-- HP Elitebook 2530P, 2540P;
-- Dell Adamo, Z600, E4200, XT2;
-- IBM X200, X200s, X300, T400s...
-- Sony TT...

P/N: MMCRE28G8MXP-0VBL1
MODEL: 1.8" 128GB MLC SSD
Read/Write: 220/200 MB/s
liện hệ Thiện: 0908339239
các bạn cho mình hỏi tại sao khi mình thay ssd vào, bỏ hdd ra thì cpu lúc nào cũng hoạt động trên 30%. Trước đó, nếu ở trạng thái ko làm việc nó chỉ hiện 1-2% thôi
cài win lại coi sao bạn?
Mấy bạn cho mình hỏi xíu. Mình đang xài lap Asus K55A, cấu hình máy vậy nè

Summary
Screen Size 15.6 inches
Max Screen Resolution 1366x768 pixels
Processor 2.6 GHz Core i5 3230M
RAM 8 GB DDR3
Hard Drive 750 GB
Graphics Coprocessor Intel GMA HD
Wireless Type 802.11bgn
Number of USB 2.0 Ports 1
Number of USB 3.0 Ports 2

Expand​
Other Technical Details
Brand Name Asus
Series K55A
Item model number K55A-DS51
Hardware Platform PC
Operating System Windows 8
Item Weight 5.8 pounds
Item Dimensions L x W x H 14.90 x 9.90 x 1 inches
Color Mocha
Processor Brand Intel
Processor Count 2
Computer Memory Type SODIMM
Hard Drive Interface Serial ATA
Hard Drive Rotational Speed 5400 RPM
Optical Drive Type DL DVD±RW/CD-RW
Batteries: 1 Lithium ion batteries required. (included)

Máy của mình vẫn sử dụng ổ ATA nên tốc độ truy xuất dữ liệu chậm quá, mình định thay SSD mà không biết máy cấu hình thế này nên chọn loại Sata 3 hay 2? Với lại HDD của mình loại ATA thì mua HDD box Sata (vd loại HDD Box Buffalo 3.5 Sata) được không?
sinbad911
ĐẠI BÀNG
7 năm
Gắn ssd thay hđd thì còn được bh k,hay đem lên hãng nhờ thay dùm vậy mấy bro
bocap234vn
TÍCH CỰC
7 năm
đối với laptop sony thì mang lên trung tâm bảo hành, trung tâm bảo hành hỗ trợ thay miễn phí, khi thay xong máy vẫn được bảo hành, chỉ có ssd thay vào và Hdd tháo ra là không được bảo hành.
vutuanbs
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ Danny5988 : Có điều kiện nên thay SSD, Sata 2 hay 3 máy đều nhận thôi, Trường hợp của bạn nên chon Sata 2, HDD box thì mua loại 2,5" thôi. 3,5" là dùng cho ổ cứng máy tính Bàn.

Bạn kiểm tra con vít lắp Ổ cứng nếu ko có Tem dàn đè thì tháo ra thay vô tư. Nếu cần đi bảo hành để chắc ăn thì lắp lại cái ổ cứng cũ vào.
Mình có con laptop DV Pavilion 2000 đang dùng HDD giờ mình muốn nâng cấp lên SSD. Ai có kinh nghiệm cho mình biết đời máy đó có hỗ trợ SSD không?
Tôi mới mua 1 SSD 120G, 1 caddy bay, 1 cáp DVD tổng thiệt hại hết 1420k. Máy giờ chạy hđh trên SSD, dữ liệu trên HDD. Quá hài lòng!!!
@vandungtk2004 bác mua ở đâu thế ợ? 😁

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019