Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn cách cài ứng dụng Android lên Windows 10 Mobile bằng file APK

Duy Luân
8/8/2015 22:45Phản hồi: 460
Hướng dẫn cách cài ứng dụng Android lên Windows 10 Mobile bằng file APK
Tinhte_cach_cai_ung_dung_android_APK_Windows_10_mobile_HEADER.jpg
Trong Windows 10 Mobile, Microsoft đã triển khai một tính năng cho phép chúng ta cài và chạy ứng dụng Android bằng tập tin APK. Tính năng này tuy vẫn còn đang phát triển nhưng theo thử nghiệm của mình thì nó cũng đã chạy được một số app như Facebook, Facebook Messenger, Twitter, Slack. Riêng các ứng dụng nào cần dịch vụ Google thì sẽ không hoạt động do những dịch vụ này chưa thể cài lên Windows 10 Mobile. Bên dưới là cách làm, mời các bạn thực hiện theo. Anh em cài thành công rồi thì chia sẻ danh sách các app đã chạy được lên cho mọi người cùng tham khảo nhé.

Video chạy thành công

Các máy được hỗ trợ:
  • Nokia Lumia 920
  • Nokia Lumia 925
  • Nokia Lumia 929 (icon)
  • Nokia Lumia 830
  • Nokia Lumia 930
  • Nokia Lumia 1520
  • Nokia Lumia 635 (bản 1GB RAM)
  • Nokia Lumia 730
  • Nokia Lumia 820
  • Nokia Lumia 435
  • Nokia Lumia 928
Cách thực hiện:
  1. Tải tập tin này về (Link Mirror), giải nén ra, trong đó có 1 thư mục wconnect1 thư mục platform-tools
  2. Mở thư mục wconnect, cài đặt hai file IpOverUsbInstaller.msivcredist_x86.exe
  3. Trên điện thoại Windows 10 Mobile của bạn, vào Settings > Update & Security > For Developers
  4. Tìm dòng Developers ModeDevice Discovery, bật nó lên

• Có nút Pair nằm ở cuối màn hình, bấm vô, ghi lại đoạn mã đang hiển thị trên màn hình
  • Quay lại thư mục wconnect, nhấn Shift + Phím phải chuột, chọn "Open command window here"
  • Sau đó, kết nối điện thoại của bạn với máy tính, có thể dùng USB hoặc Wi-Fi nhưng mình khuyên là dòng USB cho ổn định
    • Nếu muốn kết nối bằng USB, nhập vào cửa sổ cmd dòng lệnh wconnect.exe usb rồi nhấn Enter
    • Nếu muốn kết nối bằng Wi-Fi, nhập vào cửa sổ cmd dòng lệnh wconnect.exe 192.168.xxx.xxx, trong đó xxx.xxx là địa chỉ IP của điện thoại trong mạng
  • Máy tính sẽ hỏi mã ghép đôi (pairing code), nhập mã đã ghi lại ở bước 5 vào và nhấn Enter. Chờ đến khi dòng chữ "emulator-XXX on USB connected" là được

• Sau đó, chuyển sang thư mục platform-tools đã giải nén khi nãy, nhấn Shift + Phím phải chuột, chọn "Open command window here"
  • Nhập lệnh adb devices, nhấn Enter. Nếu thấy có một dòng chữ tên máy xuất hiện là được
  • Tiếp theo, bỏ tập tin Android APK mà bạn muốn cài vào cùng thư mục platform-tools, quay trở lại cửa sổ cmd ở bước 9, nhập lệnh adb install TENAPK.apk rồi nhấn Enter (trong đó, TENAPK.apk là tên tập tin APK của bạn).
  • Máy tính sẽ chạy một lát. Chờ đến khi dòng chữ "Success" hiện ra là xong

• Trên điện thoại, quay trở ra App List (chỗ liệt kê các app đang có trong máy), bạn sẽ thấy các ứng dụng Android mới cài vào. Thử nghiệm chúng thôi!
  • Những lần sau nếu muốn cài đặt thì bạn chỉ cần thực hiện từ bước 5 trở đi là được. Chúc các bạn thành công. Bên dưới là hình ảnh các app Android đã cài được trên chiếc Lumia 1520 chạy Windwos 10 Mobile của mình, mời anh em xem.

Tham khảo: WMPowerUser
    460 bình luận
    Chia sẻ

Xu hướng

lamfmhn95
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    Dặn lòng chờ để lên Windows 10 Mobile bản chính thức rồi cài :p
    @lamfmhn95 "mi tu"
    xuandu1712
    TÍCH CỰC
    9 năm
    @lamfmhn95 mình đã ko kìm lòng được,,,mặc dù đang lổi khá phiền,,,
    @lynznguyen Cài thôi sao phải dặn hả bạn. 1320 này cài lên chạy trâu vãi,pin nếu chỉ để gọi vài cuộc 1 ngày có khi chỉ tụt 5% pin bạn ạ. Ko hiểu sao máy mình lên 10 pin trâu quá. có 1 điều ko hài lòng là với những game xoay ngang đánh tên đăng nhập ko đc vì ko hiện bàn phím .vd như asphalt chẳng hạn và phát wifi máy nóng hơn phiên bản trước khá nhiều
    hoangpro1234
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    Tuyệt vời đấy. Tin tốt cho a e winphone
    Thử cho con 925 thử . Nhưng sợ bị lỗi vì nó chưa được hoàn thiện và ko phải apps nào cũng ổn định hay chuyển qua apk đc.
    Liemmobi
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    1020 của mình cài ok nhé
    yuriah
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    @Liemmobi 1020 với win 10 hòa thuận không vậy bác??? em cũng lên 10 thử mà tụi nó uýnh nhau dữ quá, nên em xuống rồi,
    @Liemmobi bạn cài được à , thế thì tớ thử xem
    không biết tin vui hay tin buồn đây.
    @quoccuongcntt.ptit11 Buồn gì má?? không hiểu ý thím :eek::eek::eek:
    @Batchap_Tatca bác có hiểu gì ko? hỗ trợ chạy file apk có nghĩa là lập trình viễn sẽ lười viết native app trên wp mà cứ viết cho android là xong. mà rõ ràng app android sẽ ko chạy ngon lành như native app chính chủ dành chi wp đc. có nghĩa là bác có nhiều app để sài, nhưng app nào cũng lag.
    @quoccuongcntt.ptit11 Lo gì má, mc chuẩn bị viết tool chuyển android sang wp mà, lúc đó dùng sẽ ngon
    @Batchap_Tatca tool cũng chỉ là giải pháp tạm thời thôi. chạy đc nhưng sẽ chạy trên một lớp trung gian nữa chẳng hạn. android khác mà c# khác. không ngon được đâu.
    @quoccuongcntt.ptit11 Phải như candycrush post từ ios qua ấy. Chạy quá mượt.
    ứng dụng vẫn còn nghèo nàn lắm bác ah 😆
    @cienco4 Từ từ rồi sẽ đông vui, ít còn hơn không có bác ạ.
    hvt2.0
    TÍCH CỰC
    9 năm
    Chơi được COC không anh @Duy Luân ơi :3
    xmen533
    TÍCH CỰC
    9 năm
    @hvt2.0 COC cần dịch vụ google mà, không có cái đó thì xóa game là mất luôn -.-
    @hvt2.0 Bài này bên winphoneviet đã làm từ hôm qua rồi. chạy ngon Coc nhé
    giaman
    TÍCH CỰC
    9 năm
    @hvt2.0 đã nói cái nào cần dịch vụ google là ko dc mà hỏi lạ nhở
    thanhtoan92
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    Cùng đường giống BB rồi😔
    Cài được launcher và sử dụng đc thì tốt! 😁 đỡ chán!
    ultimatevn
    TÍCH CỰC
    9 năm
    @xuanhong95 Vô dụng với bạn chứ như người đòi nó chắc j đã vô dụng. Vì cái định hướng độc tôn đấy mà giờ doanh số thê thảm như bây giờ đó. Và giờ cũng phải bỏ Metro UI gốc để chuyển sang giao diện app tương tự Android , IOS =))
    @xuanhong95 Bạn không cần phải lo cho đội ngũ phát triển của wp đâu. Bên microsoft nhiều nhân viên lắm bạn à. Launcher cũng là 1 yếu tố quan trọng nếu wp muốn lôi kéo người dùng, giao diện mà cứng nhắc quá cũng không ổn. Với lại nhiều người đã trót mua wp rồi. Giờ muốn đổi sang android đâu phải ai cũng có điều kiện đâu bạn.
    @shakimaru Theo mình thì chả có con android nào chạy mượt bằng 730 hết.
    @xuanhong95 Ko thích xài android vì nó cà giật ko mượt được như wp và ios
    Facebook trên Lumia 820, khá lag, hay bị treo

nghong
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    quá tuyệt cho anh em yêu win 😁:D:D
    hê hê, xách 1520 cài thử vài cái xem 😁
    mình nghĩ mấy cái này của androi cài được trên bb, symbian, meego, hay tizen mới hay chứ cài trên windows thì dùng luôn của nó cho nhanh, kém có tí
    @nguyenthanhhieuthanson kém nhiều luôn chứ không phải có tí thôi đâu, duyệt Facebook mà muốn hiển thị đầy đủ chỉ có lên IE thôi
    dafug
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    wp_ss_20150808_0001 (2).png này thì clash of clan nè ae :3 Hayday ổn lun
    @dafug chạy đc mà bạn sẽ ko đồng bộ game với google được đâu, xóa game là mất hết
    @dafug hayday mượt thật
    @dafug chạy ổn ko bạn ơi? có đăng nhập tài khoải gmail đc ko?
    dafug
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    @mr_cuong1202 chạy dc nhưng đang tiec ko có xài google aervice dc :3
    traitay95
    TÍCH CỰC
    9 năm
    Ôi con 525 của mình dù ko có trong danh sách vẫn cố thử mới đc
    dganhngheo
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    ngon rồi đây. wp mãi mới có cái này
    @ragefighter Hại não thật có biết suy luận phân tích ko vậy. Bởi vì lúc đó ios và android có kho ứng dụng nhiều và chất lượng hơn wp rất nhiều rồi nên người tiêu dùng ngoảnh mặt.
    Chứ thử hỏi có con đt nào chụp hình đẹp như 1520 và 1020 ko. Thui tin nhắn cuối nhé. Tui bỏ qua ông đây.
    @win10x Thì bởi tính tình như bà thím chứ sao? còn tôi để hình tôi có vấn đề sao?.
    @win10x Ủa vậy sao nói chỉ cần mượt là có khách hàng mua? giờ đổ thừa tại ứng dụng? lúc android mới ra ứng dụng bao nhiêu so với ios mà android vẫn sống? Ngay cả khi ra wp 7.5 lúc đó với 11 oem tham gia thị phần còn thua bada tào lao nói chi so với android?.

Giờ mang chụp ảnh ra khè ah? xin lỗi các trang về ảnh ọt và so sánh ko có mấy cái wp trong top đâu bạn mà nằm mơ. ^^ Bộ nhiều chấm là đẹp sao?

Nói chụp đẹp phải có dẫn chứng chứ đừng ngồi tưởng tượng nhé. Xin lỗi mấy cái lumia đó nằm gần phía dưới đấy.
    @ragefighter Mấy công ty lớn xài bản quyền thì có gì lạ đâu thím. Mình làm cho CSC, bạn mình làm Harvey Nash 2 cty này đều xài đồ bản quyền mà. Riêng cty mình thì Windows 7, Office, TTP, VS, v.v mọi thứ đều bắt buộc xài bản quyền. Hàng tháng có vụ spot check random ai cài pm nào đó không bản quyền vào máy cty là ăn phạt, bad performmance. Chắc thím làm công ty nhỏ lẻ nên thấy lạ khi người ta xài bản quyền.
    Râu ông này cắm càm bà kia liệu xài có ngon có ổn theo time ko?hay lổi tùm lum
    @Myheart1984 Cái này giống chạy giả lập mà. Lỗi và nặng máy hơn vì phải thêm app giả lập và cuối cùng dev lười phát triển app trên windows mobile luôn vì mang apk qua là chạy rồi, android có lợi vì thu hút dev. Kiểu này giống BB sống tầm gởi rồi.
    @ragefighter Chính xác là kẻ bán linh hồn mình cho kẻ thù,cái giá phải trả là rất đắt thành công thì chưa biết vì android nổi tiếng là tạp nham và bị phân mãnh,ngay cả đt cùi bắp cũng có android
    CUBASE
    TÍCH CỰC
    9 năm
    @Myheart1984 ko đùa với anh sốp được đâu bác ạ, cứ từ từ rồi khoai sẽ nhừ
    @CUBASE đúng vậy, mà anh sốp đâu chỉ tính đến android, anh ấy còn tính đến cả ios, nếu chạy ngọt thì quá tuyệt vời, mọi người đổ xô đi mua wp, vì có thể dùng được cả 3 hệ sinh thái một lúc. Cố lên anh sốp.
    hhd357
    TÍCH CỰC
    9 năm
    @Myheart1984 Mĩnh nghĩ ms mà phát triển thì sẽ ổn, chẳng qua ms có làm hay ko thôi.
    mình nghĩ nếu winphone 10 chạy đc apk vậy bên android cũng có thể chạy đc xap của win
    cuong642
    TÍCH CỰC
    9 năm
    @thanhchimap chạy là chỉ đc một phần thôi bạn. còn nếu muốn xài hết app thì microsoft phải đăng ký với google, ko thì xài lậu thôi.
    @thanhchimap Phải có nền bên dưới hỗ trợ mới chạy được chứ bạn. Bên android đâu có đâu, phải google hay ai đó làm thì mới có
    vodien
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    Windown phone lại có cái để vọc rồi nhưng hạn chế một số máy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
    • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
    • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
    • Số điện thoại: 02822460095
    • MST: 0313255119
    • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019