Hướng dẫn cách chuẩn bị file ảnh và gửi (upload) vào bài viết trên Camera Tinh Tế
Non@me
6 nămBình luận: 40
Hướng dẫn cách chuẩn bị file ảnh và gửi (upload) vào bài viết trên Camera Tinh Tế
Để tiện hơn cho các bạn khi gửi kèm (upload) hình ảnh vào trong bài viểt của mình hoặc trả lời vào bài viết nào đó trên Camera Tinh Tế cũng như trên diễn đàn Tinh Tế. Hôm nay mình sẽ hướng dẫn lại cho các bạn cách chuẩn bị file hình ảnh và cách để upload ảnh vào diễn đàn.

Các bạn nên upload ảnh lên với chiều ngang lớn nhất của hình ảnh từ 800px cho đến 960px để có thể xem được tốt nhất.

1. Cách chuẩn bị file ảnh cho đúng kích thước, màu sắc:
Đầu tiên mình hướng dẫn các bạn resize file ảnh của mình về cho đúng kích thước của diễn đàn: ở đây mình resize bằng Photoshop, các phần mềm khác cũng tương tự như vậy

Các bạn bấm vào Image --> Image Size...

Quảng cáo

Trong ô chiều rộng, ta chọn kích thước muốn định khổ vào, ở đây là 800px hoặc 960px. Sau đó bấm Ok.

Như vậy là ta đã hoàn thành bước resize cho bức ảnh, bây giờ ta lưu lại để có thể upload lên diễn đàn.
Ta có thể chọn File --> Save As... hoặc File --> Save for Web (ở phiên bản PS CC thì: File --> Export --> Save for Web (Legacy)...

- Nếu ta chọn Save As: làm theo các bước 1 (đặt tên), bước 2 (nên chọn dấu kiểm này để hình ảnh khi đươc upload lên xem chính xác màu hơn), bước 3 (lưu lại)

Ta nên chọn tỷ lệ nén (1) khoảng 8 đến 10 cho file ảnh nhỏ hơn, dễ load hơn mà không bị ảnh hưởng nhiều đến chất lượng ảnh
- Nếu chọn Save for Web: ta cần quan tâm đến bước 1 (Ta nên chọn tỷ lệ nén khoảng 80 đến 100 cho file ảnh nhỏ hơn, dễ load hơn mà không bị ảnh hưởng nhiều đến chất lượng ảnh)
bước 2, 3 (nên chọn dấu kiểm này để hình ảnh khi đươc upload lên xem chính xác màu hơn), bước 4 (lưu lại)
7.jpg Như vậy là ta đã hoàn thành xong bước chuẩn bị file.

Quảng cáo

2. Cách upload ảnh vào diễn đàn:
Các cách upload ảnh vào trong bài viết của mình hay up ảnh vào một bài viết nào đó cũng tương tự như nhau:
Ta có hai cách:
- Đầu tiên ta bấm vào nút Kèm Ảnh 1.jpg

Sau đó chọn đường dẫn đến file hình ảnh được lưu trong máy tính hoặc USB gắn rời... Sau đó bấm vào nút Choose

Khi này ta thấy file ảnh của mình đã được kèm vào bài, nhưng nó vẫn chưa hiển thị lên bài, ta cần chọn một trong hai tuỳ chọn là: Kích thước đầy đủ ( chèn hình lớn) hoặc Thumbnail (chèn hình nhỏ dạng Thumbnail). Sau đó bấm vào Trả Lời để post bài viết của mình.
- Ngoài ra, ta cũng có thể chọn nhiều file ảnh cùng một lúc và kéo thả vào khung soạn thảo hoặc trả lời để upload nhiều hình hơn cùng một lúc. Sau đó ta cũng bấm chọn Kích thước đầy đủ ( chèn hình lớn) hoặc Thumbnail (chèn hình nhỏ dạng Thumbnail) và bấm vào Trả Lời để post bài viết của mình.

Quảng cáo

Cám ơn các bạn đã theo dõi.
1991.phamtai
ĐẠI BÀNG
6 năm
em chỉ crop 800px là hết mấy bước sau thì không làm 😁
Hôm đi canon marathon gặp a chủ topic thì phải
LsCowboy
ĐẠI BÀNG
6 năm
Edit lại tiêu đề đi @Non@me ơi. Chuẩn chứ hông phải chẩn. 😃
P/s: Cám ơn bài hd rất chi tiết của bạn. 😁
cảm ơn bạn nhiều lắm
Nôi dung bài hướng dẫn rất rõ ràng... cảm ơn nhiều
latoan339
TÍCH CỰC
5 năm
up bằng đt thì sao ? nó cứ hiện file đính kèm thôi
maigialong
ĐẠI BÀNG
5 năm
maigialong
ĐẠI BÀNG
5 năm
hic sao thấy box có thưởng mà im lặng thế!!!
thuong poly
ĐẠI BÀNG
5 năm
film cinema web.jpg
along™
ĐẠI BÀNG
5 năm
resize bằng paint của windows có được không các bạn nhỉ?
Ezzi
Trứng
5 năm
Tắm mưa.... DSC_0287-01.jpeg

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019