Hướng dẫn cách sao lưu và khôi phục dữ liệu cho iPhone trên máy Mac "chạy" Catalina

vuhoangtam
1/12/2019 2:32Phản hồi: 70
Hướng dẫn cách sao lưu và khôi phục dữ liệu cho iPhone trên máy Mac "chạy" Catalina
Ở phiên bản hệ điều hành macOS Catalina có khá nhiều sự thay đổi. Trong đó có việc Apple bỏ iTunes và gộp vào Apple Music. Vậy từ đó sẽ sao lưu và khôi phục (Back up & Restore) dữ liệu cho iPhone trên Music thay vì iTunes? Không phải vậy nhé anh em.

Trước kia, cắm iPhone vào máy Mac là iTunes hiện lên, từ đó có thể sao lưu, khôi phục, chép nhạc...​

Với máy Mac "chạy" Catalina thì Music không nổi lên. Thay vào đó, mọi thao tác tương tự được chuyển qua Finder.

Ngoài ra có một lưu ý, khi sao lưu (back up), máy sẽ hỏi bạn có muốn encrypt (mã hoá) dữ liệu được sao lưu hay không. Theo tâm lý muốn mọi thứ của mình được bảo mật an toàn, chúng ta sẽ hay chọn YES và bắt đầu cài mật khẩu cho việc encrypt này. Đến khi Restore thì có khả năng quên béng mật khẩu đã cài.

Bản Back up được encrypt sẽ có biểu tượng ổ khoá bị đóng như thế này​

Trong tình huống đó, giải pháp là:
  • Bước 1: Từ iPhone, vào Setting / General / Reset.
  • Bước 2: Chọn Reset All Settings và nhập mật khẩu của iPhone (hy vọng cái này thì anh em sẽ luôn nhớ).
  • Bước 3: Tiếp tục "next next" và đừng lo, dữ liệu không mất, chỉ là mất một vài tuỳ chỉnh thói quen như độ sáng màn hình, hình nền...
  • Bước 4: Kết nối iPhone với Mac và làm lại quy trình Back up & Restore.
Theo mình thì công đoạn Back up này không cần encrypt cũng được. Còn encrypt thì hãy nhớ mật khẩu.
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phongvan00
ĐẠI BÀNG
4 năm
Imess của mình nó bị lỗi tải nhiều video và ảnh bị biến thành 0 KB. Trong khi những cái khác vẫn bình thường.icloud còn dư 300MB. Ai biết cách chỉ giúp với
@phongvan00 Mình chưa dùng cái nay
nitz
TÍCH CỰC
4 năm
@phongvan00 Mình trước cũng dùng iMess hay bị lỗi và sync chậm. Nên mình chuyển sang dùng Telegram 😁
phongvan00
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Ngô Hiếu Tin Telegram thì người kia xóa tin bên mình cũng bị mất.
nitz
TÍCH CỰC
4 năm
@phongvan00 Minh thấy vậy an toàn hơn.
Hoang NM
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mod có thể cho hỏi trong Mac Catalina thì sau khi backup xong, mình muốn tìm lại hàng loạt file đã backup để xoá bớt đi thì mình phải vào đâu không ạ?
Lúc trước có iTunes thì đơn giản: vào iTunes -> Preferrences -> Device. Lúc đó xoá bớt hết chỉ để bản backup cuối cùng. Còn giờ ko biểt tìm ở đâu.
Hoang NM
ĐẠI BÀNG
4 năm
@CuongLam02 Dạ, cái đó thì em biết và vẫn hay làm, nhưng cái này lúc trước có iTunes thì đơn giản, giờ thì lại ko tìm thấy để xoá bớt cho đỡ nặng lap
tuzebra
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hoang NM Bạn mở Finder, trên menu chọn `Go -> Go to Folder...` rồi dán cái đường dẫn ở trên vào.
Nó cũng hỗ trợ bạn nhấn tab để tự tìm ra thư mục thay vì phải gõ đầy đủ. Ví dụ bạn gõ vào "~/Lib" rồi ấn tab 1 cái, nó sẽ ra "~/Library/"
mrpaul2312
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hoang NM Apple logo -> About This Mac -> Storage -> Manage -> iOS Files
Hoang NM
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mrpaul2312 Cảm ơn bác. Em đã làm theo hướng dẫn và ok rồi.
Tuyệt!!!
ngole88
TÍCH CỰC
4 năm
Mình vừa restore & backup iPhone bằng iTunes trên Win và đúng là quên bén pass encrypt 🤔
neobb
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đang Hackintosh không biết có được không
hanpihoon
TÍCH CỰC
4 năm
@neobb Có khác j đâu
Mình đang dùng eSim trên Xs, bây giờ muốn đổi sang 11 Pro thì sau khi restore trên Mac có phải ra cửa hàng cài mới eSim hay ko?
@trung76 Lấy QR code ra scan lại là sài thôi
@Sfvnthanh QR mình ko lưu😔
@trung76 Mất 25k ra nhà mạng làm lại QR mới thôi
@Sfvnthanh Vấn đề ko phải là 25k, nếu mà chỉ cần restore từ backup và ko phải ra nhà mạng thì tiện hơn. Chứ chẳng nhẽ mua cái đt lại tiếc 25k?
@trung76 Chắc Ko được đâu nhá
Thấy Finder bất tiện hơn Itunes nhiều nhỉ
@John Chris Mình thấy như nhau
Nomadman
ĐẠI BÀNG
4 năm
iBook trên Mac của mình liên tục đòi đăng nhập iCloud, chỉ có cách là ấn Cancel thôi, tìm gg thấy vẫn chưa có cách nào khác, không biết ai có hướng giải quyết chưa
@htrung18 2012,2013,2014 hả bác? Vote nâng cấp 16" 2019 hết bị nhé 😁
Nomadman
ĐẠI BÀNG
4 năm
@quyetbuu991 2017 nhé, lỗi phần mềm thôi
@htrung18 Vậy à, trc e sài 2013 cũng bị, h e cũng đang sài 2017 mà k bị ^_^
mình muốn backup vô ổ cứng ngoài thì làm sao đây ae ?
SonAmpe
CAO CẤP
4 năm
Không liên quan nhưng sao lại cho chữ chạy vô " " nhỉ? Chưa hiểu cho lắm o_O
@SonAmpe Bởi vì chữ chạy ở đây không phải nghĩa đen
haohan776
TÍCH CỰC
4 năm
Cảm ơn bạn
Cảm ơn Mod, đang cần bài này vì mình mới chuyển qua Mac 😃.
thuckand
TÍCH CỰC
4 năm
hơ, trùng hợp làm sao, mình vừa search cách làm lúc chiều 😆)
CuongLam02
TÍCH CỰC
4 năm
@thuckand Mình mới quên pass ap ngân hàng đăng nhập faceid ko cho nên mới restore lại để sài faceid mở khoá ap ngân hàng. Huhu. Sài hiện đại riết hại điện, mở faceid hoài quên bén cái pass.
onedler
ĐẠI BÀNG
4 năm
thủ thuật bổ ích
OK quá
iolna
TÍCH CỰC
4 năm
Trên mac thì OK. Trên Windows thì tốt nhất đừng nên backup, hoặc nếu có backup thì đừng nên bấm mã hoá. Vì có thể đọc được token, mật khẩu, tài khoản ngân hàng... từ các bản backup này.
Catalina có nhược điểm là khi cắm máy để update hoặc restore thì phải download file cài mới về. Tuy nhiên mình ko thấy mục hiển thị tốc độ download file, nhiều khi cắm iPhone mãi mà ko thấy báo cài đặt. Bác nào biết vụ này chỉ giáo em với. Làm thế nào để biết đc tốc download file cài vậy?
ngoisaola9
TÍCH CỰC
4 năm
@drluongtuandung mình mới lên Catanila cũng đang thắc mắc. Không biết làm thế nào để nhìn được tốc độ. Trx nhìn đơn giản hơn!
Rev
CAO CẤP
4 năm
không có tiền xài IP :p
Oki, quá ngon!
felixduong
TÍCH CỰC
4 năm
Cảm ơn Mod!! Hôm em backup phải đi search vòng vòng!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019