Hướng dẫn cài Android 14 Developer Preview 1 cho điện thoại Pixel

Pnghuy
8/2/2023 20:4Phản hồi: 60
Hướng dẫn cài Android 14 Developer Preview 1 cho điện thoại Pixel
Google bất ngờ ra mắt Android 14 Developer Preview (DP) đầu tiên dành cho các thiết bị Pixel và trong bài này mình sẽ hướng dẫn cách anh em cập nhật cho điện thoại Pixel, cũng như những thay đổi mới cơ bản trong bản DP 1 này nhé.

Đầu tiên Android 14 sẽ hỗ trợ các thiết bị Pixel từ chiếc Pixel 4a 5G trở đi. Để cài đặt Android 14 DP1, anh em cần tải bộ cài về, tải ADB tools sau đó load bản firmware Android 14 DP vào điện thoại của anh em, cơ bản là vậy, cụ thể thì như sau:

• Tải về bản OTA cho thiết bị tương thích tại đây.
  • Tiếp theo anh em tải tiếp ADBTools tại đây (Windows, macOS, Linux).
  • Kích hoạt Developer mode, vào Settings → About phone → Build Number và tap 7 lần vào mã số build đó.
  • Vào Developer Options, bật USB Debugging.

Sau đó restart máy vào chế độ recovery (shut down máy hoàn toàn, sau đó nhấn giữ nút nguồn và giảm âm lượng, khi vào đến recovery rồi thì dùng phím âm lượng điều hướng và chọn Apply update from ADB.

Sau đó trên máy tính anh em mở Terminal (cho cả Windows và macOS), kết nối điện thoại với máy tính, sau đó nhập dòng lệnh:

Adb devices

Dòng lệnh này để kiểm tra tình trạng kết nối giữa điện thoại và máy tính. Sau đó gõ tiếp:

Adb sideload <file>.zip

File ở đây chính là tên file cài đặt Android 14 DP. Lưu ý là file này không giải nén ra nhé anh em, để ra chỗ nào dễ tìm (ví dụ desktop).

Tới đây thì ngồi chờ rồi khi nào điện thoại yêu cầu reboot thì khởi động lại là xong, tận hưởng Android 14 DP thôi 😁. Chi tiết hơn anh em có thể theo dõi qua bài viết này:

Hướng dẫn cài đặt Android 12 Developer Preview cho điện thoại Pixel

Google sáng nay đã phát hành bản preview đầu tiên của Android 12 dành cho lập trình viên (developer preview) với nhiều tính năng mới, mình cũng vừa cài đặt lên chiếc Pixel 4 và Pixel 5 để trải nghiệm, sẵn đây mình cũng chia sẻ với anh em cách để…
tinhte.vn

Mình sẽ cài đặt và chia sẻ với anh em những điểm mới sau.
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bất ngờ chưa 😂
UpsideDownCake 😆))
Đặt tên chán không thể tả 😃))
@le_nam_16 Chắc là định cho người dùng ăn bánh với đất đó 🤣🤣🤣🤣🤣
@le_nam_16 Tiếc là Nót 20 Utra hết vé lên Android 14 rùi
Buồn ghê...
@thaitruongdien haha chờ đi rồi dc lên hết thôi
@le_nam_16 Bánh tráng cuốn thịt heo à? 😃))
@thaitruongdien lên android 20 cũng được nhưng hơi phức tạp chút thôi bác
13 còn quá chời chưa dc lên 😆
@shinnosuke9999 chắc là chờ tùy biến cho các sp rồi mới cho
Ăn roi u sơ ko biết mùi update đâu 😆
Bản đầu tiên chắc chưa có gì mới đâu.
@HaiChin đúng rồi tới sự kiện google i/o mới tính năng mới còn h chỉ cho dev để thử độ tương thích thôi
13 còn chưa ổn định mà đã ra 14. Px6 của mình xài Android 13 nhắn tin Telegram bằng Gboard thì gõ xong chữ đc 3 giây rồi chưa hiện chữ ra. Với cả ko hiểu sao Google ko cho ẩn cái thanh gesture bar chình ình trên màn hình. Px6 màn đã nhỏ lại cứ bị mất diện tích cho cái đó. Lo đi copy Apple mà ko biết tùy biến lại cho hợp.
@caocaolatre199x cảm ơn bác, đã xoá data trong Gboard và thấy gõ cũng mượt rồi, hi vọng không bị lại, đỡ khó chịu hẳn 😁
@caocaolatre199x minh cung xai px6, xac nhan la ban phim sieu lag. cai nua la no hay bij out app, dang chat hoac xem bao no tu tat, rat buc minh @@
@caocaolatre199x mình xài 14 ổn định lắm
@Nguyen.Duy.Anh Mình bán máy rồi. Dùng như hạch
Cười vô mặt
mới xài 13 được nửa năm
4XL vẫn nhịn 😃
trước h xài HTC, mới thử qua xài 6a đc 6 tháng, xin thề hư con 6a sẽ ko bao giờ quay lại Pixel
@chuthoong610 Khổ cái là không phá thì nó mãi không hư mới đau 😆)
@ngocthach410 ko hư thì đến khi chai pin sẽ ngưng sd
Cười ra nước mắt
@chuthoong610 Sao zậy 😆
Ngt Tu
ĐẠI BÀNG
một năm
pixel bị chậm thông báo
@Ngt Tu cái này mình thấy chậm này. không biết do tôi chặn thông báo hay sao cho ít quyền hay sao nó chậm
nay bạn nói chắc nó chậm thật
@Ngt Tu cũng bị :d có lúc thông báo về dồn dập
@Ngt Tu đúng vậy, xài song song vs ios thì ios thông báo tới trước k à,
mình có con pixel 3 ko biết lên đc ko???
@oanhoanh68 px3 12 là hết cỡ rồi. thích lên 14 thì đợi nó ra chính thức đã, rồi lên mấy group custom rom tìm rom
@oanhoanh68 Hiện tại có Rom Pixel Experience bản 13, sài OK, mượt như rom gốc
Nhanh dữ ta 😁
Sẵn đây mấy pro cho hỏi. Mình có con Mibox bản nội địa. Vô được Recovery, chọn Apply update from ADB. Nhưng không bật USB Debugging được do máy không thể khởi động vào bên trong HĐH. Vậy thì có cách nào kết nối với máy tính bằng ADB tools để flash ROM không AE?
Nghe các nsx support update cho vài đời Android tưởng hay ho. Nhưng kiểu update của Android hiện giờ hơi chán, đổi số chứ bên trong cũng ko khác nhau nhiều. Chưa tính máy cũ chưa lên hết thì đã rục rịch đổi số. Cảm giác Android update chỉ giúp nsx kết thúc dòng đời sp cho nhanh chứ ng dùng thì chả đc lợi bao nhiêu.
Bài ngắn nhỉ, chắc không có điện thoại dịch xong xuất bản luôn. Ít ra cũng có mấy thông tin hình ảnh về build này thế nào có gì thay đổi so với android 13 không chứ. Viết bài có vẻ dễ thật
Android 13 vẫn đang còn chưa phổ biến
Lại chuẩn bị lên tiếp
Developer
vãi thật đã android 14 rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019