Hướng dẫn cài đặt SSD 24G làm cache cho máy S46 và s56 của asus

greensmoke
24/10/2012 15:18Phản hồi: 21
Hướng dẫn ngắn gọn thôi nhé( không cần hình ảnh rườm rà)
- Download cái này về http://dlcdnet.asus.com/pub/ASUS/nb/Apps/ExpressCache/ExpressCache_Win7_64_Z1087.zip
- Trước khi cài đặt ExpressCache bạn chú ý vào DiskManagement delete cái ổ SSD đi (trường hợp này xảy ra khi bạn tạo ổ SSD thành một ổ lưu trữ) .
- Sau khi xóa xong bạn cài đặt ExpressCache, sau đó khởi động lại máy tính
- KHởi động lại máy tính vào lại DiskManagement kiểm tra nếu ổ SSD chuyển thành Healthy(Primary Partition) là OK
- Để trải nghiệm tốc độ của việc dùng SSD làm cache bạn vào một chương trình nào nó khi chưa vào lần nào, sau đó tắt chương trình này đi đi và chạy lại. Hãy cảm nhận tốc độ của nó 😁
21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lethesang
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đúng cái mình đang cần, thấy cái ổ ssd báo unallocated, chả biết làm sao, thằng bán máy thì bảo thế là nó làm cache được rồi mà chả thấy tốc độ nhanh hơn mấy, giờ thì ngon rồi.
Cám ơn bạn rất hữu ích
lethesang
ĐẠI BÀNG
11 năm
Không hiểu sao, chạy ngon lành rồi mà kiểm tra dung lượng trống cái SSD chả giảm tí nào nhỉ, chạy mãi vẫn thế 😁
t cài rồi mà tốc độ chẳng thay đổi gì hết là sao 😔
Mình xóa rồi mà Ko Cài dc nó báo Thế Này This installation package is not supported by this processor type contact your product vendor.pro nào giúp Mình với
Ah mình xài win 8
bạn ơi dùng ssd làm cache hơn hay cài thẳng win và ssd lun hơn ?
cái nào chạy nhanh hơn?
lethesang
ĐẠI BÀNG
11 năm
@noopita cái win vào ssd nhanh hơn ban đầu, nhưng chạy 1 thời gian win phình ra hết bộ nhớ --> chậm hơn
@noopita Nên cài vào SSD nếu dung lượng >=64gb, nếu ko thì chỉ tốn công cài lại win.
các bạn cho mình hỏi sao máy mình mua về không thấy ổ ssd đâu hay nó tháo ra rồi . mình đi tìm mua hoài không ở đâu bán hết chán quá . không biết minh dùng thẻ sd16g dùng được không.
@vantunghp22 Nó mặc định Cache rồi, vào Mannagerment kiểm tra ổ đĩa sẽ thấy nha!
amida79
ĐẠI BÀNG
10 năm
main không hỗ trợ thì sao?
@amida79 main không hổ trợ thì khỏi xài, và ở đây đang nói về dòng s46/56 nha bạn @@
ai còn file này cho em xin với ạ... em ko vào đc wed đó
@ladykillah_2120 bác lên trang chủ của máy nhé, nó trong mục " những tiện ích"
ban vào property o C clear disk check xoa file ko cần thiết thì win 8 full update của bạn chỉ khoảng 10G mà thôi!!! (chức nang clear disk của win8 và 8.1 rất mạnh chạy khoảng 3h mới xong)
@Lê Duy Phát sao của bác chạy lâu thế, của mình chạy tầm 20p là xong thôi 😃 ( ổ C 100gb full 50% win 8.1 ) 😃
máy minh cái driver rồi dùng một thời gian dai ma ssd vẫn chống 100%. SSD để chống phí quá nhỉ.
Cái ông thớt biết 1 mà ko biết 2.
24gb đó sử dụng thật chất đc 22,5gb nhưng ko ai dại mà lấy hết 22,5gb đó làm cache het.
trich ra 4gb tạo chức năng khởi động nhanh và 18,5gb còn lại cho express cache.
vì lúc nào 18,5gb cache đó cũng trống khoảng tầm 5gb trở lên ---> express cache khoảng tầm 13gb thui. ( dù có cài nhiều thêm apps nữa cũng cỡ đó là max ko phải thứ j nó cũng lưu cache vào đó đâu.)
muốn biết nó hoạt động đúng hay ko, mở CMD lên quyền Admin gõ " eccmd -info" là biết liền.
và cái express này nó chỉ hiểu ở chuẩn GPT thôi nhé, MBR nó chỉ nhận được khởi động nhanh thôi. ( cái express cache muốn xoá làm lại phải restart máy mới đc, chứ tắt máy mở lại cũng ko đc)
khởi động nhanh khoảng 6-7s là mở luôn được ứng dụng chứ ko phải vào màn desktop., tắt máy tầm 7-8s.
model máy đang sử dụng là s46 cpu i3 và ram 4gb (buss 1600), HDD 500gb và 24gb ssd. chạy trên 8.1 pro
( pts, autocard, core x, office....)
các bác cho em hỏi em có máy ásus . cài win 10 nó chỉ cho cài vào ssd 24g thôi. nó không cho cài vào hhd thì phải làm sao các bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019