Hướng Dẫn Cài Đặt Ubuntu 13.04

laigdotcom
5/5/2013 7:15Phản hồi: 36
Hướng Dẫn Cài Đặt Ubuntu 13.04
Hướng Dẫn Cài Đặt Ubuntu 13.04 cho bác nào chưa biết cài.

36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

down ve muon tria nghiem ubuntu dau tien 😁
minhhieniu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Dùng Ubuntu đúng là thích thật. Mình dùng nó gần 2 năm rồi. Chỉ một nỗi là thỉnh thoảng lại cài phiên bản mới để thỏa mãn tò mò.
@minhhieniu Ubuntu có thể Upgrade mà bạn, đâu cần cài lại.
minhhieniu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hihi. Tại một số lần Upgrade lên bị lỗi một số ứng dụng nên cài mới luôn cho chắc.
@minhhieniu Vậy phải cài lại hết apps à? o_O
cài hết, chớ còn sao nữa, có nhìu ng rảnh lắm, mình cũng 1 thời như thế =))
Tính ra thì mình cũng vậy. 😁
Fedora hay OpenSuse cài có vẻ khó hơn nên nếu bạn làm mấy cái đấy nữa thì tốt ;)
mấy bạn xài Arch đi, khỏi lo chuyện upgrade, phiên bản này nọ. Sáng sáng ngủ dậy gõ sudo pacman -Syu là xong. kernel mới nhất app mới nhất.Không cần phải đợi hàng tháng trời.
@shujinrain Để sử dụng arch và làm đẹp theo ý mình thì cần nhiều kinh nghiệm, khá nhiều thời gian mới ưng ý được. Nhiều lúc gói trên AUR mà không được update thì cũng móm.😃;)😔:mad:😕🆒:p😁:eek::oops::rolleyes:o_O Nhiều thứ nhìn ảnh chụp thì đẹp mà dùng không tiện lắm.
@shujinrain
Vấn đề cũng là ở đây. Update soft mới quá, hướng dẫn, thủ thuật chưa theo kịp, giao diện mới quá, theme cũ ko tương thích thì cũng bó tay 😁
@steve_jobs thêm cái dính bug hỏi google ko thấy trả lời.. tình cảnh đang kẹt gnome 3.8 nà 😔
@beautiophile
Bạn cũng xài Arch à? Nó bị gì?
Để sử dụng arch và làm đẹp theo ý mình thì cần nhiều kinh nghiệm, khá nhiều thời gian mới ưng ý được
mình dùng ubuntu gnome, nâng lên gnome 3.8 (gốc 3.6) gặp 1 số thứ
- keyboard input (ibus) ko có icon trên top panel (dùng extension topicons fix được)
- empathy bị complit giữa gnome-online-account với unity-online-account nên xài hem được (bị từ 3.6)
- pidgin tải từ ppa hồi 3.6 ko sao, lên 3.8 bị crash liên tục (tải bản source code về compile thấy bớt hẳn)
- phím tắt có vấn đề: ctrl-alt-L bấm liên tục 3-4 mới khoá màn hình, ctrl-alt-T và ctrl-alt-down bấm 2 lần mới mở terminal và đổi worrkspace.
- chỉnh đổi ngôn ngữ ko được (trong region and language)
- vài thứ bạn nói như vẫn fải dùng default shell theme (đổi thì kết quả search ở overview ko đầy đủ), icon dùng được cái default và bộ theme của Lubuntu bộ khác thiếu này thiếu nọ), ít extension phù hợp...
đặc biết với nautilus là
- ko tạo được bookmark tới folder trong máy - click fải ko thấy add bookmark =.=!
- ko tách folder lên trên file khi list nội dung,
- click phải ra ko có tạo document,
- bấm backspace thì ko quay lại folder trước (fải xài alt-left giống firefox),
- bỏ dual workspace nên fải mở 2 cửa sổ riêng biệt.
============
được cái chạy mượt, ít lag, ít chiếm cpu (mát máy, hùi 3.6 máy chạy chậm rì), đẹp hơn (mình thấy vậy), kết quả search trên overview tốt hơn, cài phần mềm cho windows qua wine ko bị mất icons...
đó là những gì mình thấy khi xài được 2 tuần...
@beautiophile
Nhiều vấn đề quá 😔. Mình nghĩ bạn nên về 3.6 cho rồi. Mà Gnome 3 có nhiều thứ rất kỳ cục, ra bản update có cái này thì mất cái kia. Mình cũng chẳng còn xài Gnome nữa. Nếu bạn chủ yếu dùng Gnome thì cài Ubuntu Gnome luôn, khỏi lo conflict giữa Gnome với Unity. Còn nếu ko bạn đừng cài nguyên gói Gnome, cài Gnome shell thôi, (nếu mình nhớ ko lầm là nó ko kèm với cái online account), sau đó cài thêm những cái cần thiết.
@steve_jobs mình đợi Pinguy 13.04 ra bản chính thức rùi cài vào xài, hiện mình dùng ubuntu gnome đó chớ, mới cài thì nhẹ nhưng thêm app với extentions vào nó giật và chậm hẳn nên mình lên gnome 3.8 và có chôm vài thứ của Pinguy beta để dùng 😁
@beautiophile Bạn bảo chính thức là sao nhể, có bản beta rồi đó, đợi stable thì đến năm sau mới có.😃;)😔:mad:😕🆒:p:D:eek::oops::rolleyes:o_O
là bỏ mark beta, để lên trang chủ, thông báo phát hành; còn stable đúng nghĩa hay ko thì hên xui o_O
Từ 13.04 là gắn mác beta rồi, muốn không beta thì 14.04 mới có.
Ăn thua do mình kiểm soát package thôi bạn. Package trên AUR thường liên quan đến mấy cái unfree (microsoft fonts, ati propriated driver), hoặc những package mà tiến độ develop ko đáp ứng dc yêu cầu thì cũng bị chuyển từ repo chính ra AUR. Mình thì chỉ cài từ AUR 1 lần chứ ít khi update. Nếu như package cần dependency thấp hơn hiện tại. (vd catalyst cần xorg-1.13 thay vì xorg14) thì đơn giản là downgrade và chỉ định pacman không update những package đó. Nói gọn lại sử dụng package AUR nghĩa là bạn chấp nhận rằng mình sẽ quản lý package và chịu mọi rủi ro.(trung bình thì 2 đến 3 ngày OS của mình sẽ ko boot dc do patch,hook kernel module hoặc build custom kernel, hoặc cấu hình systemctl sai,nguyên nhân hầu hết đến từ AUR package nhưng chưa lần nào phải cài lại cả).

Update library, kernel, kernel module thì thay cái mới bỏ cái cũ ko vấn đề gì. CÒn giao diện mới quá theme cũng ko tương thích thì mình ko hiểu lắm. Vì quá trình cài arch là kernel -> X -> Display Manager [gdm | lxdm | lightdm] -> Desktop Eviroment [LXDE | Gnome | Cinnamon | KDE]. Giả sử mình cài gdm + Gnome, thì cái theme mình sẽ lấy trên gnome-look paste vô /usr/share/themes, thì cái chuyện update mới hay ko nó đâu có liên quan đến việc tương thích hay ko tương thích với theme. Theme đơn giản là một đống image,icon được thằng gnome nó render ra thôi. Nếu ko tương thích trong TH này thì có lẽ là do gnome-shell mới chạy ko ổn định trên các library hiện tại (/lib, /usr/lib), cái đó thì chịu, downgrade gnome thôi.Cá nhân mình thì chưa bao giờ gặp vấn đề mỗi khi gõ sudo pacman -Syu cả.

Đây là thông số của mình: kernel-3.9.4-1 -> xorg-1.14 -> gdm -> cinamon

Lý do mình xài arch là: 100% free và opensource.(microsoft fonts, ati driver... thì bạn tự cài ở ngoài và tự chịu trách nhiệm ko bao giờ có trong repo). Lý do thứ 2 là nó (và cả fedora) đúng nghĩa là GNU/Linux.
Lý do mình ko xài ubuntu là vì nó ko hoàn toàn free, nó trói buộc bạn bằng một mớ dịch vụ của canonical. Bạn trả tiền cho từng MB một trên ổ cứng của mình do đó chính bạn là người quyết định sẽ cài cái gì lên đó chứ ko phải canonical. Thứ 2 ubuntu ko free, theo báo cáo từ GNU thì quá trình cài đặt Ubuntu thì nó ngầm cài rất nhiều gói unfree mà ko cho bạn biết(GNU đã làm việc với canonical về chuyện này mà tụi nó vẫn im ru). Cái thứ 3 quan trọng hơn là Ubuntu đánh cắp thông tin cá nhân của bạn, mọi thứ bạn gõ vào dash từ app book search...sẽ được gửi về server canonical, sau đó sẽ gửi qua cho amazon, amazon sẽ phân tích từng user và trả lại quảng cáo ứng với từng user(cũng theo báo cáo từ GNU). Ubuntu phone, ubuntu TV... đều phục vu cho mục đích dơ bẩn này.(dơ bẩn ở chỗ lấy thông tin của bạn mà ko cho bạn biết, theo mình ubuntu bị than chậm chắc cũng vì cái này). Bằng chứng đây:
@shujinrain Uhm, những thông tin thu được là từ khoá bạn tìm kiếm, ip. Nếu bạn có nhu cầu bảo mật bình thường thì cũng không phải là vấn đề sống còn gì cả, còn khi bạn cần tuyệt đối thì mình nghĩ chắc bạn phải kiểm tra cài đặt chứ không để mặc định được.;)
@shujinrain Bạn thử xài theme Gnome 3.6 cho Gnome 3.8 xem nó có lỗi ko. 😁
@steve_jobs Mình cũng chưa hiểu lắm bạn ơi, mình xài theme toàn là them gtk lấy trên gnome look rồi bỏ vô /usr/share/theme. sau đó bật tweak-tool chọn cái theme mà mình mới paste vào. Mà cá nhân mình nhận xét thì official repo của arch rất ổn định, về tính đồng bộ. giải quyết dependency lẫn tính toán chuyện conflict này nọ, còn xài AUR thì có chơi có chịu thôi 😃. Phần cài đặt thì mình nghĩ cũng không khó lắm, nếu có time mình sẽ post một bài hướng dẫn cho anh em.
@shujinrain
Theme GTK cũng phải coi gtk nào, theme gtk bản cũ chưa chắc đã xài được nếu trong máy dùng gtk bản mới hơn. Đơn cử là mình xài theme gtk 3.4 cho bản gtk 3.6 (lúc đó chưa ra 3.8) thì 1 số thành phần trong theme bị lỗi.
Sao mình bị lỗi này nhỉ?
Vì nó bị lâu quá, ko kịp hỏi mọi ng nên mình tắt máy cài lại, đã cài xong nhưng muốn hỏi cái này để lần sau cài có bị nữa thì còn biết cách sử lý ngoài việc tắt 😃
@kidsoul Rút các thiết bị chuột, bàn phím usb ra trong lần đầu. Mình từng gặp tình trạng kiểu như thế nhưng không chắc được. Một số chương trình như vmware bản cũ cũng gây ra tình trạng giống như vậy.😃;)😔:mad:😕🆒:p😁:eek::oops::rolleyes:o_O
không hiểu ý bạn lắm 😔
lúc ấy mình thử rút usb ra xem nó có tắt ko(làm liều 😁) thì nó chả tắt, mad hiện lên 1 dòng thông báo usb đã dc rút. Mình cắm lại thì nó lại thông báo là đã load lại usb, rồi hiện thông tin usb nữa.
Xài Alt+Ctrl+Del thì nó hiện ra cái logo đăng nhập ubuntu ấy, rồi cái progressbar ở dưới, ấn mấy phím nó cứ chuyển qua lạgiwuax màn hình này và màn hình bên trên thôi
nhờ bác laigdotcom trả lời giúp mình mấy câu hỏi sau, sorry vì lần đầu cài ubuntu nên k biết gì cả😃 :
1. nhà mình dùng mạng wifi nên khi cài ubuntu sẽ bỏ 2 tuỳ chọn '' download updates while installing '' và '' install this third-party software ''. mình muốn hỏi nếu bỏ 2 cái đấy đi thì khi cài ubuntu xong máy có tự nhận được driver wifi k, mình có kiểm tra trên trang chủ thì máy mình k support driver ubuntu có mỗi driver của win😁
2. vào đâu để kiểm tra máy còn thiếu driver nào? cách kết nối với wifi trong ubuntu như thế nào?
1, có nếu card wifi của bạn ko quá mới và support từ hãng bán máy lap cho bạn thường ko có cho linux đâu bạn khỏi kiếm
2. bạn bấm nút super (logo windows) gõ tìm phần mềm 'software source' và chạy nó, tìm đến tab additional driver nếu thiếu driver của thằng nào nó hiện ở đó... còn kết nói wifi thì click vào biểu tượng mạng trên top panel làm như windows thôi, còn thích kết nối qua dòng lệnh thì google tìm hiểu nhé...
mình cài ubuntu 13.04 lần đầu lên win8
dùng ổ đĩa ảo để cài mà khi chay file wubi nó hiện thế này thì chọn cái gì nhỉ?
mình quyết định bỏ win8.1 để sang ubuntu, có gì khó khăn mong ae giúp lính mới chả biết gì về linux

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019