Hướng dẫn cài đặt và tối ưu hóa Foobar để thưởng thức nhạc Lossless
Red Apple
10 năm trướcBình luận: 16Lượt xem: 73.802
Hiện này xuất hiện khá nhiều phần mềm chơi nhạc và cũng xuất hiện khá nhiều định dạng nhạc.

Ở đây mình không bàn về nhạc Lossless nữa vì chắc mọi người cũng biết rồi.

Sau một thời gian chơi nhạc Lossless,thử qua nhiều phần mềm thì mình cảm thấy Foobar là trình chơi Lossless hợp lý nhất.Bởi nó đơn giản và hiệu quả cao.Từ Mp3,WMA đến Flac,WAV hay cả DST đều chơi rất ok.

Phiên bản mới nhất hiện nay là V1.0.2.Nhưng theo mình ,V1.0 chạy ổn định và tương thích với Component khá tốt.

Đầu tiên ,Download File cài đặt và Component về máy.

Download Foobar 2000 V1.0 Final
Download Component

Giải nén ra ta có file cài Foobar2000 và 1 thư mục chứa các Component.

Đối với file cài đặt thì chúng ta cài đặt bình thường.

Đối với thư mục Component ,chúng ta copy tất cả File trong thư mục này vào thư mục theo đường dẫn C:/Programfiles/Foobar/Components -->Chép đè lên file trong thư mục đó.

Bước tiếp theo ,khởi động Foobar lên ,lần đầu tiên chạy chương trình,nó sẽ yêu cầu bạn lựa chọn giao diện ,cài này tùy sở thích mỗi người.

Sau đó,nhấn tổ hợp phím Ctrl + P.

Bảng Preferences hiện ra
Chọn vào mục DSP Manager ,Click đôi chuột vào những mục đánh dấu tên đỏ như hình dưới nhằm đưa no sang khung bên trái.

Tiếp theo đến phần tùy chỉnh các mục.

Click (không nhấp đôi chuột) vào mục đầu tiên là Noise Sharpening.Sau đó click vào Configure Selected,Bảng Setting hiện ra ,kéo thanh trượt đến mức 75%.

Làm như vậy với mục Resampler-->Tùy chỉnh thành 48000Hz

Ở mục Chaner Mixer ,Trong cửa sổ setting ở mục này,Click vào Tab đầu tiên là General ,lựa chọn này dành cho dòng loa đa kênh 5.1 trở lên,nếu loa của bạn ko hỗ trợ thì có thể bỏ qua.
Ở Tab
Subwoofer click chọn vào Use Subwoofer.

Tiếp theo với mục Equalizer,Phần này chỉnh theo sở thích của bạn.

Cuối cùng ,chọn vào Playback-->Output rồi chọn thiết bị âm thanh mà bạn đang sử dụng (Sound Card)

Click ok để hoàn tất thiết lập.Lúc này bạn có thể thưởng thức Nhạc lossless như File WAV,Flac.....

Nếu bạn đang sở hữu Card âm thanh hay loa hỗ trợ đa kênh thì sẽ là 1 lợi thế để thưởng thức DTS.
Lúc này bạn cần phải tinh chỉnh thêm 1 số tùy chọn trong trình quản lý Card Sound.
Còn không thì như trên cũng đã đủ rồi

Chúc vui.

mình cũng đang nghiên cứu về lossless nhưng mignh còn gà lắm bác support mình vài chiêu nhé.

Mình cài foobar 2000 v1.0.1 nhưng skin thì đã đổi vài lần nhưng khi khởi động foobar lên thì báo lỗi liên tục, bác có cái skin nào pro & cool không thì share cho mình nhé. cám ơn bác trước nhé.😁
Bác thử dùng skin này xem sao nhé

FooBear

Down giao diện FooBear

Plugins needed

Down về hết rồi thì bung nén cho vào thư mục Components rong thư mục cài đặt của foobar2000 !

How to use
- Chép hết font trong đó vào thư mục font của Win .

- Giải nén FooBear cho vào thư mục /foobar2000/PanelsUI/ .
-Tiếp tục mở foobar2000 lên và vào Preferences (Ctrl + P) > PanelsUI và chọn foobear.pui ở hộp Layout .

- Tới đây thì chắc chắn bạn đã thấy skin đã đc thay đổi .

- Thêm Media Library trong Preferences > Media Library .

- Để hiện album art thì tên của album art phải là folder.jpg và đc đặt ở chung với những bài hát của bạn
Rất hữu ích. Mình xin đánh dấu để có gì đọc lại. Cảm ơn bạn (bấm nút cảm ơn luôn rồi)
cảm ơn, mình tìm bài viết lâu rồi mà không có, tìm được mừng quá, tiện thể cho mình hỏi, các bác biết link nào hướng dẫn cách equalizer không vậy
Các chuẩn mực khi bác nghe Rock,Pop ,Jazz....thì đã có sẵn rồi ,còn tinh chỉnh thì theo cảm nhận nghe âm cao ,âm bổng của mỗi người để chỉnh thôi.
Moi cái này lên cho mọi người thấy, em tìm mấy hôm nay, cũng tại mạng ở nhà chập chờn quá. Tập thành bằng cặp tai trâu nên phải nhờ các bác chuyên gia hướng dẫn thôi.
em cũng đang dùng chương trình này để nghe nhạc, thank bác nhìu
các bác có biết cài cái skin flow cho thằng foobar 1.0 này ko ạ? em tìm đc cái skin này đẹp quá mà ko dùng được cho bản 1.0

http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=834
link die hết rồi bạn ơi
các bác cho e hỏi tí.e tải foobar2000 về dùng nhưng lúc mới cài đặt không biết là phải chọn chế độ Columns UI để sau này đổi skin.báo hại là bây giờ không chuyển được về chế độ Columns UI nữa e đã thử nhiều cách.gỡ cài đặt,xóa tận gốc các file cài đặt rồi mà khi cài lại nó vẩn tự động vào chế độ default user interface.bác nào có cao kiến gì giúp e vào được chế độ Columns UI không ạ.
Chào các bác.
Mới mua con loa 5.1 , mình muốn nghe nhạc DTS 5.1 bằng foobar2000. Có hướng dẫn cài đặt ở trên nhưng hình ảnh bị xóa rồi. Có Bác nào giúp up lại hình được k? Mình Cảm ơn nhiều .Phần chổ này mình không rõ (Bảng Preferences hiện ra
Chọn vào mục DSP Manager ,Click đôi chuột vào những mục đánh dấu tên đỏ như hình dưới nhằm đưa no sang khung bên trái. )
Chào các bác.
Mới mua con loa 5.1 , mình muốn nghe nhạc DTS 5.1 bằng foobar2000. Có hướng dẫn cài đặt ở trên nhưng hình ảnh bị xóa rồi. Có Bác nào giúp up lại hình được k? Mình Cảm ơn nhiều .Phần chổ này mình không rõ (Bảng Preferences hiện ra
Chọn vào mục DSP Manager ,Click đôi chuột vào những mục đánh dấu tên đỏ như hình dưới nhằm đưa no sang khung bên trái. )
link die
Ad cho e xin lại cái link download component và tên những mục đánh dấu đỏ trong DSP Manager với, die link hết cả r chả b làm kiểu gì bh ??
không xem đc ảnh bác ơi
Xin phép đào mộ để hỏi các bác! Em muốn đưa tín hiệu DTS từ các file nhạc DTS qua amli 5.1 xử lý thì làm như nào ạ! Em dùng foobar2000 ạ! Ý em là sẽ xuất tín hiệu số ra amp bằng dây optical, ampli 5.1 sẽ xử lý và xuất âm ra loa, và khi đó trên màn hình của ampli sẽ hiện chữ DTS.
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
0 bài đăng
hemilo+ 254VIPhemilo
10.416 bài đăng
hoangsytai+ 169CAO CẤPhoangsytai
3.674 bài đăng
quangthegtvtk49+ 165CAO CẤPquangthegtvtk49
5.516 bài đăng
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156