Hướng dẫn cài đặt Windows 11 Insider Preview
Rất hay và hữu ích!/13 người
Duy Luân
1 thángBình luận: 325
Hướng dẫn cài đặt Windows 11 Insider Preview
Windows 11 hiện đã được phát hành bản thử nghiệm thông qua kênh Insider. Bản Windows 11 Insider Preview đã có thể tải về, bạn có thể cập nhật thẳng từ Windows 10 lên, hoặc cập nhật từ bản Windows 11 leak lên với hướng dẫn bên dưới.

Lưu ý: Windows 11 Insider Preview mới chỉ là bản thử nghiệm, còn thiếu ổn định và có thể phát sinh lỗi trong quá trình sử dụng. Bạn không nên cài lên máy chính, máy làm việc của mình nếu không muốn gặp rủi ro. Còn nếu bạn chấp nhận rủi ro một chút thì chiến thôi.

Đầu tiên bạn vào Settings > Update & Security > Nhấn vào dòng Windows Insider Program > Chọn Get Started.

Chọn Microsoft Account và đăng nhập tài khoản Microsoft của bạn vào. Nếu bạn đã đăng nhập rồi thì có thể bỏ qua bước này.

Quảng cáo

Khi được hỏi sẽ chọn kênh nào để chạy bản Insider, bạn chọn Dev Channel. Dev Channel là chế độ update nhanh nhất, bạn sẽ luôn nhập được các bản cập nhật Windows 11 mới nhất, nhưng cũng kém ổn định nhất.

Nếu muốn yên tâm hơn, bạn có thể chọn kênh Beta Channel, khi đó thời gian cập nhật sẽ lâu hơn nhưng ổn định hơn. Ngoài ra còn có Release Preview Channel, đây là kênh mà bạn sẽ nhận được các bản update gần như giống với bản sắp được phát hành chính thức, nhưng cũng như trên, thời gian chờ sẽ là lâu nhất nên anh em cân nhắc.

Khởi động lại máy, vào lại Windows Update, nhấn Check for Update. Đợi một lát sẽ thấy bản cập nhật Windows 11 Insider Preview bắt đầu tải về, quá thơm.

Nếu lần đầu nhấn Check for Update mà chưa thấy gì, anh em chờ một chút rồi nhấn lại là được. Như mình thì phải chờ khoảng 5 phút sau, vô nhấn Check for Update lại thì mới thấy thông báo đang tải về Windows 11 Insider Preview.

Vậy là xong rồi đó, chúc bạn thưởng thức Insider Preview vui vẻ 😁
324 bình luận
doosecxy
ĐẠI BÀNG
1 tháng
em update mà nó bị lỗi này thì sao a
Ảnh chụp màn hình 2021-06-29 074247.jpg
@RvP vào đường dẫn : C: \ $ WINDOWS. ~ BT \ Sources \ Panther và xóa file compatscancache.dat , sau đó bấm lại nút reset là được.
@PrinCeKG @doosecxy cảm ơn 2 bác nhé e vừa lên đc rồi ạ !
@guidie Mình bị lỗi này bro ơi. Giúp mình với
@PrinCeKG mình vào đường dẫn không được thì phải làm sao ạ???
Thua! hihi
Screenshot 2021-06-29 075603.jpg
TMart
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Mình cũng bị tương tự của bạn nhưng đã ok
@nguy3nct09 mình ấn vào nó ko cho chọn
@Híu Mụp nay mình đã cài được trên Boot Camp MBP 2019
OKAYBN
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@ntnam1972 Ko thèm dùng nữa. QUa linux cho MS mất khách chơi!
nonut
CAO CẤP
1 tháng
Mình cài các OS test trên các SSD Sata, còn Windows dùng chính vẫn cài trên M2 SSD. Mà nếu để M2 SSD khi cài các bản Windows test thì nó nát luôn cả Boot 😔

Nhờ bạn nào cài xong rồi thì test cho mình xem lỗi taskbar bị mất trên màn hình thứ 2 đã fixed chưa với.

Ngại cài các bản OS test vì mỗi khi cài phải tháo VGA rồi mới tháo được cái ổ M2 ra.
nonut
CAO CẤP
1 tháng
@riletan Mình Google rồi, cả Asus và Gigabyte đều ko cho disable M2 trong BIOS

Nhưng mà wifi liên quan gì tới M2?
riletan
TÍCH CỰC
1 tháng
@nonut Z370N-Wifi là cái tên main bác ơi. Trong bios của em có thể disable bất kì hard drive nào. NVME thì disable chung cho cả 2 slot mặt trước và mặt sau trên main.
Cái này là tùy main mà, không phải auto Hãng đó là không cho disable đâu?
ZEX
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@nonut Lúc khởi động máy, bạn bấm phím nóng tùy main (F10, F12 gì đó) để vào Boot Option rồi chọn phân vùng boot muốn vào thôi.
riletan
TÍCH CỰC
1 tháng
Bạn k hiểu rồi, khi cài window từ bộ cài thì nó sẽ tự detect cái efi sẵn có và nó ghi đè lên đó. Có nghĩa là window 11 nằm ở 1 ổ, còn phân phùng efi của nó sẽ nằm ở 1 ổ khác. Còn cái efi của window 10 cũ thì mất tiêu rồi.
Bác Di Lưng ko hứng thú với Quin Đao cho lém 😌
raindal
TÍCH CỰC
1 tháng
@vovantan007 Không liên quan gì đến máy mạnh hay yếu đâu bạn. MS đang tăng cường bảo mật trên Windows, nên các đời máy cũ thiếu các điều kiện về bảo mật sẽ không được hỗ trợ chạy Win 11. Tạm thời là vậy, còn khi nào ra chính thức mới biết có thay đổi gì về yêu cầu tối thiểu ko.
keite
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@raindal Update từ win 10 hả bác ?
raindal
TÍCH CỰC
1 tháng
@keite Bạn hỏi gì thế? Mình không hiểu? Có tag nhầm người ko?
K biết máy có lên đc k. Cứ update bừa vậy
HKBH
ĐẠI BÀNG
1 tháng
nó báo "Tomanage the windows Insider Program setting for your device and allow it to stay in the
windows Insider Program, you`ll need to turn on optional diagnostic data" là gì nhỉ
@HKBH Nó bảo bạn bật cái lên kìa optional diagnostic data
@HKBH b sửa đc chưa chỉ mình với
Thinkpad T440p mà không được nâng cấp lên 11 là seo chời 😔(
phamvu389
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@nnkjsc zai trẻ mà cũng k đc lên này bác
Screenshot (3).png
@phamvu389 sang dev channel mới được
@Hoang Huy Ly thốn con TPM 2.0
@nhtphuc tpm bypass được mà chỉ bypass thủ công được thôi bác
PolyThemer
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Lên bản insider này có cần máy phải có TPM 2.0 và secure boot ko bác? Tại máy e ko hỗ trợ 2 cái đó nhưng vẫn nhận đc bản cập nhật insider. Ko biết nó có cho cài ko?
Và nếu lên bản này thì có rollback về lại windows 10 được ko?
PolyThemer
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@raindal Ok ae mình lên đc rồi 😆
huyetma91
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@tuan2183 Bác làm sao mà cập nhật được vậy ? Máy mình cũng không có 2 cái đó. Đến bước install thì báo lỗi
Screenshot (149).png
cứ update bình thường nhé, lúc hiện bảng báo lỗi thế kia thì giữ nguyên hiện trạng, sau đó vào trong thư mục c:\$WINDOWS.~BT\Sources\ xoá file appraiserres.dll đi
sau đó ấn nút close ở bảng báo lỗi.
Vào lại phần update windows, sẽ thấy nút fix, ấn nút fix đấy là nó sẽ bỏ qua bước check
longthong
ĐẠI BÀNG
22 ngày
@nhimret Đã qua được bước này, hiện đang download còn phần sau tính sau. Mày mò mấy bữa nay, cảm ơn bạn
bao giờ có bản chính thức nhỉ
@Hoàng. Hà cuối năm nay hoặc đầu năm sau .
@romeo1590 20-10-2021
@Hoàng. Hà tháng 10 nha
làm y chang vậy luôn, nhưng ko có thấy gì luôn add. Huhu
Cười ra nước mắt
bEsTgAnKvN
ĐẠI BÀNG
1 tháng
em xài bootcamp, làm sao để fix TPM vậy các bác ?
ZEX
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@bEsTgAnKvN tải bản ISO đã được patch TPM rồi cài bình thường nhé.
bEsTgAnKvN
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@ZEX cho mình xin link với
chưa có bản ISO official từ link microsoft hen
Thấy chính chủ microsoft đăng taskbar chỉ đc nằm dưới đáy, ko biết sau này có thay đổi ko nhỉ 😔(
raindal
TÍCH CỰC
1 tháng
@trantuananh1996 Mình cũng upvote mặc dù mình không xài. 😅
@raindal Xài nhiều màn hình hoặc màn hình wide sẽ thấy thanh taskbar nằm dưới ko tiện bằng cạnh 😁
@raindal bản insider vẫn cho về cạnh thoải mái mà?? cái tuỳ chỉnh nó ko hiện ra ở ngay trang đầu thôi
raindal
TÍCH CỰC
1 tháng
@nhimret Ở đây đang nói là taskbar nằm ở các cạnh phải, trái, hoặc cạnh trên của màn hình. Chứ không nói về chuyện các icon trên taskbar dc canh giữa hay canh trái bạn ơi.
lên
Anh theo em
Có cần phải win 10 bản mới nhất không ạ ? Máy e 1909 thử mấy lần không thấy
@Trịnh Anh Khôi có đăng ký inside chưa
@romeo1590 mình đăng kí r
anhlu
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Trịnh Anh Khôi UPDATE hết mới cho tải win 11 nhé
lqtung
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Máy cũ quá ko lên 11 được. Nhìn anh em chơi thôi chớ ko ham hố được. Bao h có xiền mua máy mới sau. MS với Win 11 ko cho mua máy cũ luôn á.
akira6789
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@bEsTgAnKvN Insider Preview (Dev Channel) nha bác, up full mấy bản beta 10 là tự lên 11
bEsTgAnKvN
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@akira6789 mình đang ở channel khác, nhưng hình như không có TPM nên ko switch đc sang Dev 😔
Prusten
TÍCH CỰC
1 tháng
@bEsTgAnKvN Mình thấy có cách Regedit để chuyển kênh Dev Channel cho máy không đủ tiêu chuẩn kỹ thuật. Bạn google là ra, mình đọc tài liệu bằng tiếng Tây Ban Nha, nhưng chắc là cũng có bài tương tự tiếng Anh thôi:
https://www.xatakawindows.com/windows/asi-puede-tu-pc-recibir-build-windows-11-no-cumpla-requisitos

Así puede tu PC recibir la Build de Windows 11 aunque no cumpla los requisitos

Seguimos teniendo noticias relacionadas con Windows 11 y sus polémicos requisitos para que un PC pueda dar el salto desde Windows 10 a Windows 11. El problema...
xatakawindows.com
lqtung
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@nowornever79611196 Mình có con i5 4200H, chip đời 4 để làm việc. Mioons lên 11 insider mà ko dám

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019