Hướng dẫn cài Google Night Sight Camera cho Xiaomi Mi Mix 2S, Mi 8

16/11/2018 8:7Phản hồi: 85
Hướng dẫn cài Google Night Sight Camera cho Xiaomi Mi Mix 2S, Mi 8
Để làm được điều này, thiết bị cần quyền Root và chạy trên MIUI 10 Global. Khá may mắn là các máy của Xiaomi cũng khá là dễ Root nên điều này sẽ không gây quá nhiều khó khăn. Night Sight đem lại khả năng chụp đem rất xịn cho các thiết bị, nếu anh em muốn vọc thì có thể làm theo từng bước hướng dẫn đơn giản sau đây:

Bước 1: Cài Magisk
Anh em sẽ cần cài đặt Magisk đầu tiên. Cần Magisk là vì chúng ta sẽ cần một module để thêm thư viện cần thiết lấy từ phiên bản MIUI Trung Quốc beta kín. Để cài Magisk, chúng ta cần sử dụng TWRP, và chúng ta cũng cần cài đặt ADB và fastboot để flash TWRP, sau đó tải file cài TWRP tuỳ vào thiết bị mà anh em cần cài. Anh em có thể tham khảo cách cài ADB rất đơn giản tại đây
Anh em có thể flash trực tiếp nếu thích, nhưng boot lại vào MIUI sẽ làm mất hết dữ liệu từ phân vùng recover của anh em. Lúc này chỉ cần boot thẳng vào bootloader (fastboot) và gõ theo dòng lệnh sau.
Sau đó tải Magisk vào máy tính tại đây

Sau khi anh em có thể vào trong TWRP rồi, vào mục "Advanced" và chọn "Adb Sideload". Bây giờ, sẽ tiến hành flash Magisk vào máy. Gõ dòng này vào máy tính, thay thế tên file tương tự như lúc nãy.
Khởi động lại vào MIUI, lần khởi động lại đầu tiên có thể sẽ lâu hơn bình thường.

Bước 2: Flash module Magisk vào
Đây là bước quan trọng nhất và mang nhiều sự thay đổi nhất. Module này được trích xuất từ lập trình viên Trung Quốc tên Lenzhang. Hãy tìm vào mục "Module libs fix" trong link này và tải về. Sau đó mở Magisk Manager, vào phần "Modules", bấm vào dấu cộng ở phía bên dưới và tìm đến file zip mà anh em vừa tải, sau đó khởi động lại.

Nếu anh em thắc mắc thao tác này mang ý nghĩa gì, thì đó là việc chúng ta sẽ thêm vào một thư viện lấy từ MIUI Trung Quốc đang ở chế độ beta. Thư viện này sẽ giúp cho ứng dụng Camera hoạt động hoàn hảo và mượt mà hơn.

Bước 3: Cài Google Camera
Bây giờ, chỉ cần tải về phiên bản mới nhất của ứng dụng Google Camera dưới dạng .apk và cài như bình thường. Nhờ vào việc đã có Magisk, các phiên bản ứng dụng trích xuất sẽ hoạt động như nhau trên cả Mi 8 và cả Mi Mix 2S, đó là nhờ cả hay may có cấu hình phần cứng giống nhau.
Phiên bản mới nhất hoạt động rất tốt, từ quay video 4K ở 60FPS và quay chậm Slow Motion. Ngoài ra, chúng ta có thể sử dụng HDR+, Google Lens hoặc Night Mode một cách bình thường. Nếu anh em có thắc mắc hay có chia sẻ gì thì hãy comment vào topic này để mọi người cùng biết nhé.

Tham khảo từ XDA
85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có cho 8 Se chưa nhỉ.
thongtin0711
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hypous thay vì chờ đợi, bạn hãy dùng chức năng bỏ theo dõi tụi nó, chịu khó vài tuần, sẽ thấy trang tinhte của mình sạch sẽ ngay
@thongtin0711 Vì miếng cơm mà ngta liều mình xông vào làm vấy bẩn tinhte, làm chướng mắt ae 😔
@hypous Nên sống có tình người hơn
XBlue
CAO CẤP
5 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Ko có đâu, với ng mà dacosa là tốt thì ko bao h có thể tốt đc
Essoyo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bổ sung thêm là phải enable camera2api thì mới dùng gcam được.
Các bạn search google hen, dễ làm lắm
duchan2020
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Essoyo Bạn cho xin link được không?
Essoyo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@duchan2020 Enable camera2api không cần link flash đâu bạn. Chỉ cần root máy xong tải phần mềm es file manager rồi truy cập vào file build.prop trong system rồi thêm đoạn sau vào phần dưới cùng
'persist.camera.HAL3.enabled=1' , save, reboot
Xong là bạn cài google camera theo link bên dưới, chọn file nào thích hợp với dòng máy của bạn hen
https://www.celsoazevedo.com/files/android/google-camera/
@Essoyo mình vẩn chưa hiểu. bạn ơi hướng dẩn cụ thể được không ạ. Newbie 😔
Quá đã cho anh em Mi rồi
sally1
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đt khác đc ko 😔
Nhà.có.đủ 2.con này nhưng không root cho nên thôi vậy. Root bây giờ nhiều app nguy hiểm nó phá hoại lắm. Bây giờ root máy nhằm mục đích chia sẻ thì ít mà lợi dụng thì.nhiều. Bản thân các modder họ tạo ra root không xấu nhưng bọn người không tố lợi dụng thôi cho nên gọi là bọn....xấu. Chờ bản mod cho Note8 hay Note 9 xài cho biết vậy. Nếu có thì cài cho Note8 trước còn Note9 thì....để chừng nào ai cho máy mới cài. Hehehehehe
Bóng đêm có vẻ đẹp của bóng đêm, cớ sao phải đẩy lên sáng?
Thế thì sinh nhật thổi nến cần chi tắt đèn để rồi... tối quá... Bật night sight cho sáng?
Chỉ cần chụp thiếu sáng không bị noise và chân thật là được. QUAN ĐIỂM CÁ NHÂN
@PhamtLinh Bạn bắt bẻ làm chi vậy?
XBlue
CAO CẤP
5 năm
@phutrongnhan Đúng vậy
PhamtLinh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phutrongnhan Mình có bắt bẻ gì đâu😆 đã là quan điểm cá nhân thì mỗi người 1 khác. Quan điểm của bác đâu có nghĩa là của ng khác đâu. Mình ko có pixel nhưng dùng bản mod chụp night sight thấy thú vị và hữu dụng trong trường hợp cụ thể 😁
Takt
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phutrongnhan Quan điểm cá nhân của t là Google nó ngu nên mới làm ra vậy. Khổ lắm nó đã dốt lại còn múa rìu qua mắt dân vn mình thậtlà khổ!!!
Giờ thấy vụ fải root mới cài đc cứ thấy nản nản... Thôi vậy! 😁
XBlue
CAO CẤP
5 năm
@tuansiro Ko root thì xài iPhone quan điểm ko cá nhân
vdan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không liên quan nhưng máy root phát, cài ứng dụng LG Smart ThinQ không chạy được nữa.
He he root thì thôi, ko root vẫn dùng được mỗi tội ko full op.
Giờ mấy con Android ngon phết, cứ cho anh Gu gồ làm cam bá, xong cài được theo file anh ý share, thế là auto chụp đẹp 😆
Mod cho hỏi có cho dòng ASUs zen fone ko vậy ?
@tranvutruong Vẫn phải có đủ cấu hình và phải root mà bác, mấy dòng zen khả năng không được
2 cam để làm j :v
goldenstar
TÍCH CỰC
5 năm
@khanh15081991 2cam vẫn bá hơn 1cam bạn ơi. Chuyển phông vẫn mượt hơn nhiều, nhất là các cảnh có nhiều chi tiết phía sau như đồng lúa, đồng hoa, hàng rào kẽm gai,...
Dù sao 1cam phải nhận diện mặt người Này nọ, còn 2cam nó đo sâu nên chụp gì xoá phông cũng được
@khanh15081991 2 cam sẽ xóa đc cả mấy cái vật thể ko phải là người! Gcam nó dùng thuật toán nhận diện mặt ng r mới xóa phông nên ko có ng là ko xóa đc phông ;) đấy là nói về xóa phông, còn GG làm cái Gcam cài lên màu sắc, độc chi tiết, DR ngon hơn hẳn 😁
Samsung A8 2018 vẫn chưa có file nào dùng được
comi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sao mình ko root, cài lên và chụp vẫn có night sight nhỉ, lạ thật. (Đang miui 10.0.4)
nhocbobilsvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Các bạn dùng android 9 + bật camera2api là cài đc google cam. Đang dùng trên redmi note 5
vuhoang132
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nhocbobilsvn Bật thế nào vậy
@nhocbobilsvn note 5 của bác lên androi 9 hồi nào vậy 😃
chumonhon
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lê Thanh Lâm Redmi note 5 giờ rom cook 9.0 nhiều mà bạn
duchan2020
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nhocbobilsvn hướng dẫn cài đi bạn
@Lê Thanh Lâm 9.0 mà ko phải miui bác, nền AOSP thôi, nhưng nó cũng ổn định và mượt lắm
a2tanhtuan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ngại root nên thôi o_O
Có cho kirin 970 ko
mabutvc
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lằng ngoàng quá lười. Giờ em chi muốn cài cái bụp thôi.
vuhoang132
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cần hướng dẫn chi tiết cho mi5, máy đã cài twrp, chưa root.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019