Hướng dẫn cài macOS 10.12 Sierra trên những dòng máy Mac không được hỗ trợ

longhau
24/6/2016 12:40Phản hồi: 87
Hướng dẫn cài macOS 10.12 Sierra trên những dòng máy Mac không được hỗ trợ
Từ ngày 14/6 vừa qua Apple đã phát hành phiên bản macOS 10.12 Sierra dành cho lập trình viên với nhiều tính năng mới hấp dẫn như Siri, video Picture-in-Picture, hay copy giữa iDevice và Mac. Tuy nhiên một số anh em không thể cài đặt được phiên bản mới này do tính tương thích thiết bị, những dòng máy từ trước 2009 sẽ không hoạt động được. Thật may mắn là đã có cách để "lách luật", và sau đây mình sẽ hướng dẫn cho các bạn cách tạo bộ cài đặt macOS 10.12 cho những dòng máy Mac không được hỗ trợ.

Để biết dòng máy của bạn có được Apple cho phép nâng cấp hay cần phải "lách luật" vui lòng xem bảng dưới đây. Nếu dòng máy của bạn được cho phép nâng cấp chính thức, mời qua topic này:
Hướng dẫn tạo bộ cài USB macOS 10.12 - Sierra beta
Chuẩn bị
  • Một USB có dung lượng tối thiểu 8 GB
  • Phần mềm macOS Sierra Patcher Tool - Tải về tại đây
  • Bộ cài macOS Sierra 10.12 - Link Fshare
  • Giải nén bộ cài thành file "Install 10.12 Developer Preview.app"
Tiến hành
Cắm USB vào máy, mở ứng dụng Disk Ultility, chọn USB muốn tạo bộ cài rồi chọn Erase
Screen Shot 2016-06-24 at 7.00.02 PM.png
Sau khi format xong USB, mở macOS Sierra Patcher Tool lên. Click chọn Browse... rồi trỏ đường dẫn tới bộ cài đặt macOS Sierra 10.12 đã giải nén ở trên

Screen Shot 2016-06-24 at 7.07.07 PM.png
Nếu hiện lên bảng thông báo như thế này là thành công.
Ở mục Select target volume chọn USB các bạn định tạo bộ cài rồi click Start Operation..., nếu có bản thông báo hiện ra thì ấn YES rồi nhập mật khẩu máy tính của bạn.
Screen Shot 2016-06-24 at 7.10.12 PM.png
Chờ khoảng 10-15 phút tùy theo tốc độ USB, chúng ta sẽ có được bộ USB cài đặt macOS Sierra dành cho những máy Mac không được hỗ trợ.
Screen Shot 2016-06-24 at 7.15.38 PM.png
Sau khi tạo xong USB thì bắt đầu cài đặt, các bạn tiến hành boot vào USB vừa tạo.
Khi vào đến giao diện cài đặt, click chọn Ultilities - Disk Ultility
Chọn ổ đĩa muốn cài đặt macOS và tiến hành format theo chuẩn OS X Extended (Journaled). Ở mục Name các bạn đặt tên tùy ý.
Thoát Disk Ultility và tiến hành cài đặt như bình thường.
Sau khi cài đặt xong và máy bắt đầu khởi động lại, ấn giữ nút OPTION để boot vào USB cài đặt, chọn như hình.

Chọn máy Mac của bạn, click chọn các tùy chọn Patch theo đúng dòng máy của bạn, ở mục Select Volume chọn ổ đĩa bạn vừa cài macOS rồi click Patch.
Sau khi chạy patch xong thì ấn Reboot. Vậy là xong, bắt đầu tận hưởng thành quả.
Đây là hình ảnh mình thử nghiệm cài đặt trên 1 máy MacBook đời 2009
Vậy là vấn đề đã được giải quyết. Chúc các bạn thành công!
87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Macbook Nhựa hả bác chủ?
Apple không cho lên chắc có lý do của nó. Cài vô giật tung chảo dùng ức chế 😃
Bữa sau mình sẽ làm 1 bài cài sierra trên những dòng máy KHÔNG ĐƯỢC MAC hỗ trợ
@thanhnguyen.add Làm 1 bài đi bác, ủng hộ bác 2 tay. Bỏ hackintosh lâu lắm rồi, thấy bản này có vẻ ngon nên quay lại xem sao 😃
@CloseToTheSun Ok! Hẹn bạn thứ 2 này sẽ có!
phuong113331
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thanhnguyen.add có con alienware cũ đợi bác hd chưa làm bao giờ mà nghe thấy hay ho quá
@phuong113331 Xin lỗi bạn, tôi làm xong video mà chưa kịp biên tập cũng như upload các file cần thiết, xin delay vào ngày mai 😃
Ý apple là nên mua máy khác. Cấu hình yếu k nên cài.
Hãng không hỗ trợ thì không nên cài. Vì đời 2009 trở về trước cấu hình rất yếu. Cài xong máy giật le lưởi luôn nè. Máy mình 2011 còn đang phân vân đây
Prusten
TÍCH CỰC
8 năm
@quangkietkp5 Cứ phải thử chứ bác, không thì còn gì là thú, chịu sao được, máy giật lè lưỡi vợ mới duyệt ngân sách cho nâng cấp ;)
n_tienloi
TÍCH CỰC
8 năm
@quangkietkp5 Máy mình 2014 mà mình còn chả muốn lên nè, 10.11 thấy ổn định rồi, để thế xài thôi không mệt lắm
@nguyenfenice Người ta giả bộ để thậm xưng, ảo diệu hơn cho lời nói. Kệ người ta đi mà, cái gì khó quá mạnh dạn bỏ qua 😁
@nguyenfenice ko thèm dùng chứ ko bảo là ko có nhé viết thế để tránh các câu kiểu như thế này thế mà vẫn bị haizzz.Nhà không có gì nhiều nhưng mấy thứ đó có đủ chứ ko như nhiều người chả có gì mà chém
PS: còn cần kiểm chứng thì mời bạn qua nhà ko có thì thích thứ gì trong nhà bạn cứ vác về.Còn không biết nếu qua mà có thì bạn có làm như mình không.
Trong WWDC keynote có thấy MacBook 2009 vẫn được hỗ trợ mà? MacBook Pro 2009 mới hết hỗ trợ. o_O
@steve_jobs hỗ trợ tận 10.14 mojave bác ạ
Ảnh chụp Màn hình 2018-09-15 lúc 15.18.09.png
Ảnh chụp Màn hình 2018-09-15 lúc 15.18.20.png
Dành cho bạn nào thick vọc
Có vẻ mac os ngày càng nặng hơn window nhỉ . Từ 2006 macbook xài chip core 2 duo rồi mà ko lên nổi sierra thì hơi kì . Mấy con core 2 duo chạy win 10 phà phà .
01234345755
ĐẠI BÀNG
8 năm
thấy bản 10.8 là chạy ổn nhất, lên 10.9 mà chạy hdd là bắt đầu thấy si đa 😔, nhưng ssd thì k sao 😁
tilamdong
ĐẠI BÀNG
8 năm
apple khuyến khích các bác mua máy mới thôi
Dạ MacBook vỏ nhôm, chỉ là ko có Pro 😁
Nếu sử dụng SSD thì vô tư :D
Nếu được thì hay quá, nhiều anh em Hackintosh đang chờ ;)
Nếu bạn lên SSD thì cứ thoải mái, con MacBook cùi ở trên mình viết bài còn chạy được mà, chỉ là chay mấy app nặng thì load hơi lâu
Dạ MacBook (late-2009 and later). Ở trên là mid 2009
@longhau Mình cài xong 1 ngày sau công bố! Mà cái lỗi auto Fill trên safari làm mình ko thoải mái nên chưa chia sẽ!
viet_an
ĐẠI BÀNG
8 năm
bản này còn nhiều lỗi lắm, anh em chưa nên lên 😆 máy chạy ngốn ram hơn, nóng máy. mình test thử 2 hôm xong lại về với el capitan
Vaanres
CAO CẤP
8 năm
@viet_an Đang mong nó cải thiện phần quản lí ram thì nó lại ăn ram hơn, chán đời vậy
@viet_an làm sao từ os x cao mà xuống thấp được vậy bạn?
viet_an
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoanggiabao format cài lại thôi bạn ơi, mình tạo usb rồi cài mới từ đầu
@viet_an Về như thế nào bạn ơi. Mình muốn về lắm này.
Vaanres
CAO CẤP
8 năm
Imac 2013 ko biết có được hỗ trợ ko nữa -.-!
sonenemy
ĐẠI BÀNG
8 năm
chỉ hóng thôi chứ chờ Public Beta cho nó ổn định 😃
đang xài bản hackintosh 10.11 mượt mà nên chả muốn cài thêm
từng cài nhiều bản mac os 10.9 là tệ nhất
@hieupy89 em cũng có cảm nhận giống như bác trước mua mấy về là cài sẵn bản 10.9 dùng rất non và lẹ nhưng khi có bản 10.10 the thấy chậm hơn rõ h lan bản 10.11 thấy nhanh hơn nhiều nhất là ở phần khởi động và shutdown
kochichi96
TÍCH CỰC
8 năm
Dòng máy tính 7 năm vẫn còn được update lên os miễn phí 😁 Mình vẫn thích mac ở điểm đó, em 2010 vẫn chạy 10.9 vô tư :D
nếu nhiều RAM thì nâng lên bản 10.11 10.9 chạy ẹ lắm.
kochichi96
TÍCH CỰC
8 năm
@hieupy89 10.9 mới ra lúc đầu í ẹ lắm, nhưng bản sau hiệu năng tăng kinh khủng luôn, tốc độ mở apps tăng lên rất nhanh
@hieupy89 2009 chạy 10.14 vô tư luôn nhé ...
Ảnh chụp Màn hình 2018-09-15 lúc 15.18.20.png
khang20
TÍCH CỰC
5 năm
@Nhan74 Xài bình thường đc appstore và tải xcode bản mới nhất bình thường phải không bạn? Chỉ khác chỗ cài qua usb thôi phải ko ?
nếu ssd với RAM nhiều 2011 lên khoẻ thôi, 2009 dùng 10.7 la ngon
GEverything
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nhan74 bạn cho mình hỏi làm cách nào để Mac Pro 2009 (máy trạm không phải laptop Macbook ạ) có thể nâng cấp Mac OS tối đa là bản nào ạ? cảm ơn!
@GEverything tra gooogle "latest mac os mac pro 2009" la thay a. mac os 10.11
GEverything
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hieupy89 Ý mình là nâng cao hơn cả bản mà Apple suport ấy.. Hiện mình đã ở 10-11-6 rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019