[Infographic] Hướng dẫn cải thiện tư thế giúp bạn tự tin hơn và tốt cho sức khỏe

BaroTo
30/6/2021 10:52Phản hồi: 60
[Infographic] Hướng dẫn cải thiện tư thế giúp bạn tự tin hơn và tốt cho sức khỏe
Bạn còn nhớ khi còn nhỏ, bố mẹ, thầy cô luôn nhắc nhở và sửa tư thế của bạn chứ? Tư thế tốt vô cùng quan trọng nhất là ở độ tuổi trưởng thành, điều này không những giúp bạn có vẻ ngoài tự tin mà còn mang lại nhiều lợi ích cho sức khỏe của bạn.

Ví dụ, với tư thế không đúng khi ngồi nghiêng về phía trước trên ghế văn phòng của bạn một góc 30 độ có thể gây ra áp lực lên lưng của bạn gấp 3 đến 4 lần. May mắn thay, tư thế xấu có thể sửa chữa nếu bạn thường xuyên lưu tâm. Điều quan trọng là học cách bỏ các thói quen tư thế xấu cũ và và thay thế chúng bằng những thói quen mới và tốt hơn.

Infographic sau đây sẽ cho chúng ta biết thế nào là một tư thế tốt khi đi bộ, đứng yên, ngồi và trong lúc ngủ, để bạn có thể tự căn chỉnh giúp giảm áp lực lên cột sốngvà hạn chế các vấn đề về xương khớp sau này. Mời các bạn theo dõi!

Nguồn: scriphessco
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đọc cái này xong thấy mình chắc phải tìm cách tập nhiều hơn, làm việc ở nhà ít vận động quá
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
@ntdieu tập thể dục toàn diện giúp giữ tư thế chuẩn đó, vì lúc đó các cơ khỏe giữ được dáng hơn. chỉ có ngồi hay nằm nên dùng đồ ergonomic chút
@ntdieu Ngồi quá nhiều thì chiều chiều chạy hoặc xách xe làm vòng bác ơi
@ntdieu Nên như vậy, để lâu dễ ảnh hưởng đến lâu dài đó 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Hình như rất nhiều người hay ưỡn ngực, rộng vai để đi, ko biết có phải mặc định như vậy hay cố ý chăng? 😁
Ngày nào cũng luyện cho 2 đứa nhỏ ở nhà cách ngồi đúng tư thế khi học cũng như khi ăn, chơi, sinh hoạt... mà xem chừng có vẻ khó, thi thoảng vẫn thấy dáng còng còng 😅
@crazysexycool1981 Vãi...luyên tư thế ngồi hay nằm hoy!
Chuẩn cmnr, với bàn phím chỉ có 2 nút keycap thì chỉ cần xem tư thế nào hợp, ko bị mỏi khi xài lâu là được òi 😁
@crazysexycool1981 Đấy em bảo mà...cứ cãi...Vãi thật huynh!
Cười vô mặt
@songthuong09 🤣🤣🤣
Hay nè
Tag Duy Luân vô vì đặt màn hình gần mắt quá 🤣🤣🤣
@HaoTran20 Mấy cái mà giảm cân thì nên tag vào thôi
@HaoTran20 Sao chưa thấy tag hắn vậy? 😁
Sai mất tư thế khi đứng không thẳng lưng và ngồi thì đầu hơi cúi xuống, sẽ cố gắng tự sửa.
mikamehi
ĐẠI BÀNG
3 năm
Được 2 phút xong lại khòm lưng.
@mikamehi Quen rồi, cố tí là mỏi ko chịu đc
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
@mikamehi do cơ ở lưng yếu thôi bác nên nhanh mỏi
@mikamehi Mình cũng hơi bị cúi lưng, thi thoảng lại thấy giật mình vì cái dáng này 😁
@TrươngThanh23 Chính xác, nhiều khi ko để ý đến ấy, đến khi phát hiện mới có động tác ngồi thẳng lưng 😁
cái ảnh ngồi máy tính đc 5 phút thẳng lưng, sau đó tập trung cái gì đấy lại thành cụ rùa 😆, giờ vẫn tập đi thẳng mà 1 lúc mỏi lại phải khom xuống.
Thèm bẻ wá

@cosmos47 Nghe nhiều người bảo phê lắm
konkot
TÍCH CỰC
3 năm
hướng dẫn thì dễ làm mới khó
@konkot Thì giữa lý thuyết & thực hành bao giờ chả có sự khác biệt 😁
Mình đi toàn thang lưng, ngua mặt lên trời,2 tay vung thoai mái
@anhlucky2 A cũng ko gặp vấn đề gì về việc đi thẳng lưng, nhưng ngồi thì khó giữ được tư thế thẳng, cứ được 1 lúc lại thấy tự động muốn trùng xuống 😅
LouTran
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cảm ơn mod
titom113
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mod BaroTo toàn bài hay và khoa học.
Thanks a lot.
@titom113 Mod này chuyên về khoa học mà 😁
Thế còn bọn mới nhú đi nó bị dị tật ở mông thì sửa như thế nào a? Thấy chúng nó đi cứ như bê theo quả mông trông nặng nề
Dr.Love
CAO CẤP
3 năm
Đi, đứng, ngồi, ngủ rồi... Hóng bài infographic cải thiện tư thế khi ... yêu ạ 😍
@Dr.Love 😆
akb48
TÍCH CỰC
3 năm
Tại sao những tư thế sai lại giúp con người ta thoải mái hơn nhất là ngồi máy tính càng sai càng thoải mái ?
@akb48 Vì khi ông ngồi sai, các nhóm cơ có nhiệm vụ giữ tư thế đúng như các nhóm cơ dựng cột sống, nhóm cơ dựng cổ không cần phải làm việc nhiều để giữ tư thế đúng, mang lại sự thoải mái cho cơ bắp vào não vì nó không cần phải điều chỉnh các nhóm cơ kia quá nhiều. Bản chất của não là nó thích sự lười biếng nên càng ít phải làm việc nó càng thấy thoải mái.
Nhiều người thấy đi cứ khom khom là triệu chứng rồi ấy
@Tuat Phan Chỉ khi nào ngồi mới thấy rõ triệu chứng này E nhé 🤓
đã cố gắng nhưng đâu lại vào đấy
@Thái Quách nha Chắc chỉ còn cách tham gia tập gym đều đặn mỗi ngày may ra có được tư thế chuẩn 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019