Hướng dẫn cài Turbo C++ trên Mac OS

ruacon208
15/3/2012 11:56Phản hồi: 10
Hướng dẫn cài Turbo C++ trên Mac OS
Chào mọi người!
Dạo này thấy mọi người quan tâm khá nhiều tới C/C++ trên MAC nên mình copy từ bài viết mình qua đây để cho mọi người xem rồi làm nhé.

Mọi người có thể dùng xcode để viết, tuy nhiên mọi người có thể dùng theo cách của mình có thể nhẹ hơn, không phải tải về bản xcode khá nặng.

Tình hình là chuyển qua Mac 1 thời gian mà học thì cũng dùng tới turbo c++ nhiều nên cứ chuyển qua Bootcamp nhiều cũng nhác nên hôm nay viết TUT cho những bạn nào chưa biết:
Đầu tiên các bạn vào địa chỉ: http://www.dosbox.com rồi nhấn vào nút Downloads như hình dưới

Sau đó chọn Mac OSX​
Tải về các bạn mở lên và Kéo Dosbox.app vào thư mục Applications nhé.
Sau đó mở Dosbox lên để nó tạo file Preferences cho hệ thống rồi bạn tắt nó đi.
Từ Finder các bạn click phải vào Folder hoặc click Go chọn Go To Folder như hình dưới

Sau đó gõ: ~/Library (Thực chất là tới thư mục: /Users/Tên user bạn đặt/Library)

Sau đó bạn mở tới thư mục Preferences
Sau đó bạn sẽ thấy file DOSBOX 0.74 Preferences (0.74 ở đây là phiên bản DOSBOX nhé), sau đó bạn mở file này với textedit

Sau đó bạn tải Turbo C tải về từ địa chỉ: http://q.gs/yjn3
Tải về giải nén ra và copy tới một thư mục nào đó, ở đây tôi ví dụ là COPY ra Desktop, bạn lưu ý là nên COPY vào thư mục nào đó để tiện xử lý nhé.
Sau khi copy xong bạn lưu ý đường dẫn nhé: Ví dụ đường dẫn tới thư mục TC của tôi là: /Users/Tung/Desktop/TC/ (Tung ở đây tên user của tôi)
Trở về với file DOSBOX 0.74 Preferences, Sau khi các bạn mở bằng textedit rồi bạn kéo về cuối trang bạn gõ như hình sau:
Mình giải thích từ dòng:
mount c: /Users/Tung/Desktop/TC/ Tức là mount ổ C: (ổ ảo) tới thư mục có đường dẫn /Users/Tung/Desktop/TC/ mục đích là để tiến hành làm việc, sau khi thoát nó sẽ unmount, vì thế cho nên mỗi lần bạn vào DOSBOX thì phải viết những câu lệnh này lại, mục đích sửa file này là chỉ cần bạn mở DOSBOX là nó vào Turbo C cho mình.

Quảng cáo

C: (Chuyển tới ổ C mình đã Mount
cd BIN (Chuyển tới thư mục BIN)
TC (Chạy file TC.exe)
Sau khi chạy xong các bạn thiết lập đường dẫn tới THƯ VIỆN và INCLUDE cho chương trình bằng cách làm như hình dưới:

Sau đó bạn nhận OK để lưu.
Thế là XONG. TUY NHIÊN CÁC BẠN LƯU Ý 1 SỐ TRƯỜNG HỢP SAU NHÉ
  • Không nhấn Ctrl + F9 để chạy nhé, bạn dùng F10 để di chuyển qua các Menu tới Menu run rồi nhấn enter để chạy hoặc dùng chuột để click RUN nhé
  • Khi đang làm việc ở DOSBOX, chuột của bạn sẽ không di chuyển ra ngoài màn hình được, để di chuyển chuột ra khỏi màn hình DOSBOX các bạn nhấn Control + F10 để thoát ra nhé.
  • Làm xong thì phải SAVE lại liền, vì nó hoạt động bằng việc MOUNT nên sau khi bạn viết phải lưu, ko thì dễ mất lắm đó
------------------------------------------------------------------------------------------------------------
TẠM THỜI THẾ THÔI, có gì các bạn cứ để lại comment mình sẽ giải đáp

Quảng cáo

10 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

atro027
ĐẠI BÀNG
12 năm
cảm ơn bác nhiều em đang cần
atro027
ĐẠI BÀNG
12 năm
sao em vào cái này http://q.gs/yjn3 không tải được nữa bác
mình làm giống như vậy sao khi Compile chương trình nó vẫn báo không tìm thấy thư viện nhỉ. mặc dù đã sửa đường dẫn thư viện y như bạn hoặc có TC ở trước nhưng cũng không được.

Nhân tiện các Pro cho mình hỏi: mình viết chương trình bằng C trên Xcode nhưng sao nó lại không hỗ trợ một số thư viện trong C và các lệnh cũng khác nữa . Làm thế nào để import các gói thư viện để lập trình C trên Xcode y như trên Win nhỉ :
Thanks mọi người ..
Lỗi hình ảnh không nhìn thấy được bạn ơi...
atro027
ĐẠI BÀNG
11 năm
bây giờ thì các bạn có thể dùng XCODE một phần mềm miển phí của apple để làm C++ trên mac
nqhuy229
ĐẠI BÀNG
11 năm
?
thu vien có giiong dau
nqhuy229
ĐẠI BÀNG
11 năm
không thấy hình...đăng lại bài giùm đi
nhưng em viết xong rồi làm thế nào để có thể hiển thị kết quả ah bác? 😔
ko thấy hình bác ơi
cái đoạn gõ vão textedit như thế nào hả các bác, các bước trên e làm đầy đủ rùi,còn đoạn gõ vào textedit thôi, mong các bác giúp e

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019