Hướng dẫn cài Windows 11 cho máy tính Mac
Rất hay và hữu ích!/5 người
5 thángBình luận: 87
Hướng dẫn cài Windows 11 cho máy tính Mac
Việc cài Windows trên máy tính Mac thông qua công cụ Boot Camp Assistant vốn tương đối phổ biến và đơn giản. Tuy nhiên khuôn khổ topic này mình sẽ hướng dẫn lại cho những bạn nào chưa biết cách làm nhưng vẫn muốn được trải nghiệm phiên bản Windows 11 mới nhất này, đồng thời đưa ra một số cách khắc phục khi máy cài bị lỗi.

Cần chuẩn bị

• Dọn dẹp ổ cứng để có ít nhất 45GB dung lượng trống tạo phân vùng cài Windows
  • Một bộ cài Windows 11 dạng .iso. Anh em có thể tải file ở ngay đường link này: Fshare | GDrive. Anh em có tài khoản Fshare thì tải Fshare để chừa traffic GDrive cho anh em nào không có nhé.
  • Máy tính Mac - chỉ máy chạy chip Intel mới hỗ trợ Boot Camp nhé
  • Anh em nhớ kiểm tra cấu hình máy mình xem có phù hợp với yêu cầu phần cứng của Windows 11 không nhé. Không hiểu tại sao mình thử cài trên một chiếc máy 2017 Core i5 thì khi cài Windows, bộ cài lại báo lỗi không đủ cấu hình phần cứng tối thiểu dù trước đó mình cài Windows 10 vô tư. Còn chiếc 15 inch i7 của mình thì cài bình thường

Thao tác

Đầu tiên để chắc chắc không bị lỗi, anh em cần lưu ý làm một vài bước sau:
  • Nếu đang dùng Time Machine thì anh em cần tắt tính năng tự động backup của nó, nếu không khả năng xảy ra lỗi sẽ rất cao. Đây là khuyến cáo của Apple luôn đó nha.
  • Đổi tên file cài thành một cái gì đó đơn giản, không để khoảng trống và các kí tự đặc biệt. Ví dụ mình đặt tên là windows11x64.iso
  • Chủ động dùng Disk Ultility để check những phần vùng bị lỗi, đã bị chiếm dụng và remove chúng đi. Cách làm như sau: Anh em dùng công cụ Disk Ultility, chọn vào ổ đĩa dự định sẽ phân vùng cho Windows, bấm vào nút Partition, nếu trong sơ đồ phân bố ổ đĩa anh em thấy có phần được đánh dấu là Free Space như trong hình thì hãy click chọn rồi remove chúng đi.
  • Anh em nên dùng bản macOS 11 chính thức, mình thử cài lên một máy đang chạy macOS 12 beta thì không thể cài được vì máy báo lỗi liên tục và vẫn chưa biết cách khắc phục.
  • Rồi, sau khi làm các bước này thì tỉ lệ lỗi của anh em sẽ thấp đi trong quá trình cài. Nếu anh em lười thì cứ cài luôn, lỗi ở đâu sửa ở đó cũng được he he.
Sau đó anh em mở Boot Camp Assistant, làm theo các bước hướng dẫn của công cụ này.
Tiến hành cấp dung lượng cho Windows. Cái này tuỳ vào mục đích anh em, nếu cài trải nghiệm xong rồi xoá thì để ít nhất tầm 42GB là được rồi, còn thích cài thêm phần mềm để test thì cứ trừ hao thêm. Dung lượng Windows sau khi cài sẽ chiếm đâu đó khoảng 30GB của phần dung lượng mà anh em cấp phép.
Máy sẽ tự động tải thêm các driver cần thiết để cài Windows và một số thứ khác, lúc này thì anh em chỉ đợi nó chạy thôi. Trong quá trình này thì máy sẽ hơi đơ, anh em hạn chế sử dụng. Máy có thể sẽ bị đơ từ vài phút cho tới cả tiếng, nên nếu xui xẻo phải đợi lâu thì cứ xơi miếng bánh, uống cốc nước rồi ngồi đợi tiếp 😁 Nếu xui hơn là bị báo lỗi không thể phân vùng thì cứ quay lại làm mấy bước trên mình dặn là được.

Máy sẽ khởi động lại vài lần và boot vào bộ cài Windows. Cứ bấm next next next là được. Khi hỏi key kích hoạt thì anh em cứ skip qua, cái đó cài xong anh em có thể xử lý bằng nhiều cách khác he he.

Mình chọn bản 11 Pro

Rồi, chỉ đợi thôi là xong. Cảm nhận về Windows 11 thì anh em đọc bài review nhanh của mod Luân ở đây ha. Nếu gặp trục trặc gì cứ comment bên dưới, mình và cách anh em khác sẽ hỗ trợ :D
87 bình luận
0917424568
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Cài Win trên Mac, sao không ai chỉ cài Mac lên Win nhỉ
@0917424568 Cài Mac lên Win nó phải là cả 1 quá trình mày mò, chứ không thể nói trong vài câu được bạn ạ.
@0917424568 Cài Mac trên Win vẫn cài mà bác. Nhưng mà ít. Mình cũng cài mà thôi giờ để Mac dùng Mac Win dùng Win rồi. PC còn games, app kế toán 😆 Laptop thì không cần 2 cái đó.
@vqt907 Đọc vài chục bài mới cài được 😁 Trước sinh viên mày mò thức đêm. Giờ già rồi.
Thật ra tuỳ nhu cầu, có rất nhiều người dùng Mac nhưng lại có nhu cầu một số app của Win, nhưng cũng có đầy người dùng Mac không có nhu cầu sử dụng app của Win thì không cần cài Win. Như tôi này, dùng Mac có bao giờ phải cài Win đâu.
Unco Pham
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Bản này dành riêng cài Mac hay vẫn có thể cài trên các máy khác bình thường vậy các bác?
@D.lord Tầm 30gb đó bác
@Unco Pham Lên mạng tìm cách bật tpm trong bios, hoặc cái Trusted Platform gì đó tương tự thế của intel hay dell theo từng main xem có không.
@Lê Phú Khương Tks
@NatGeo Đúng luôn. Mình cài cho mấy máy ngon lành.
amazing T
ĐẠI BÀNG
5 tháng
cài xong chạy chút nóng phỏng đùi luôn nói chi xài, chán
@Lê Phú Khương Win 11 giao diện nhìn thích nhỉ mod 😁
@amazing T tại bạn k may mắn òi
@Lê Phú Khương Có bản lol cho mác ko bác
@ultratrung Có mà nó server bắc mỹ. Ping cao với k vui bạn ơi
cho mình hỏi mình có mấy cái máy ảo tạo bằng vmware workstation 16 trên máy win, đang chứa mấy máy ảo này trong ổ cứng di động
giờ mình cài vmware workstation trên macos thì cắm ổ cứng này qua máy mac có mở dc mấy máy ảo này ko ?
@ThietKeWebChuyen-Com Cái này mình chịu. Hóng anh em khác kkk
codochi
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@ThietKeWebChuyen-Com Nếu hỗ trợ định dạng của vmware mở bình thường.
@ThietKeWebChuyen-Com Bình thường!
Tối qua đã cài vọc được 30 phút thì rollback, nói chung lap mình có 1 màn chính 15.6 và màn phụ 7in thì phải mà cảm ứng, lên 11 thì cảm ứng không đúng chạy lung tung trên màn chính dù đã vào chỉnh chế độ cảm ứng trong table pc setting.đôi khi đứng hình tầm 10s, máy nóng quạt hay chạy nặng.giao diện đẹp, có thể ẻo lả với 1 số người…chờ bản chính thức xem sao
@xin loi toi ko co y Hóng thôi hihi
Hay bị dính lỗi yêu cầu tpm 2.0, xoá file appraiserres.dll trong sources
tuantu63p
ĐẠI BÀNG
5 tháng
đến lúc chọn thì có những bản windows 11 nào vậy bác?
Bộ office trên bản này có được như trên các máy WINDOW bình thường không thớt???

Office trên Macbook hơi chán
datvo.1990
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Công nhận bộ office chán.. Riêng excel em quen phím tắt bên win rồi dùng mac phải mò lại. Nhưng cài thêm win thì nóng thực sự mà không dùng được vân tay
Hướng dẫn cài window giao diện Mac trên máy Mac.

Mợ nó.
Mắc ói quá
còn vài ngày nữa mình cũng thử cài 😃
Không hỗ trợ M1 nhỉ
vừa lên tối hôm qua
datvo.1990
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@渡辺稲荷 Dùng thấy sao bác ơi, máy bác đời nào?
@datvo.1990 thấy bình thường , giao diện mới thay đổi một phần , Animation nuột , tạm chưa thấy có lỗi gì ... máy đời 2017 - I5 7200U
datvo.1990
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@渡辺稲荷 thanks bác, lần trưóc e cài win 10 rồi gỡ, sau đó mỗi lần đóng nắp máy k sleep mà ngủ luôn, mở ra phải bấm giữ nguồn để bật rồi nhập pass 😔
Sẽ không có thiện cảm với Apple cho đến ngày Apple cho phép cài Mac OS trên máy Windows
Và IOS trên máy Android
tminhdn
TÍCH CỰC
4 tháng
@ray_rung Vớ va vớ vẩn. Thế khác gì có thằng lạ hoắc nào đấy bảo "sẽ không có thiện cảm với ông cho đến ngày ông cho tôi vào nhà ăn hết đồ trong tủ lạnh nhà ông" :v
Mình sẽ cài thử qua virtualbox?
Mua Mac lại cài Win thì mua làm LoL gì cho tốn tiền?
ntroppld
TÍCH CỰC
5 tháng
@stanley nguyen cứ tưởng ae mua Macbook vì sự ổn định của MacOS, v mà vẫn cuối cùng vẫn có người cài Windows lên Mac để chạy app 😂
tminhdn
TÍCH CỰC
4 tháng
@stanley nguyen Một số ứng dụng chỉ có bản cho win (và ngược lại nhiều ứng dụng chỉ có cho mac), và thỉnh thoảng để chơi game như LoL :v hoặc đơn giản là xài mac nhưng tò mò muốn biết mặt mũi cái win 11 thế nào nên cài xem thôi, có gì phải xoắn :v mua con máy vài chục triệu về không phá phách tí với tận dụng hết khả năng của nó thì hơi phí :v
K.M.Huy
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Vẻ bề ngoài quan trọng đến thế sao 😁
mình trước cài win lên mac mà bị lỗi bluetooth cứ tự ngắt liên tục, ko dùng chuột dc, bootcamp cũng lỗi ko restart về mac dc mà phải dùng phím cứng 😔

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019