Hướng dẫn cài Windows 11 trên Macbook chạy Bootcamp

coitmno1
6/10/2021 7:45Phản hồi: 17
Hướng dẫn cài Windows 11 trên Macbook chạy Bootcamp
Như mọi người đã biết thì Windows 11 mới ra mắt và yêu cầu phần cứng khá khắt khe 😁 Chiếc Macbook Pro 13" 2020 của mình mặc dù mới ra mắt năm ngoái, nhưng đã bị liệt vào danh sách lỗi thời không thể upgrade lên Windows 11 😔 Đùa thôi, chứ thực ra Microsoft yêu cầu phải có chip bảo mật TPM 2.0, trong khi Apple sử dụng chip bảo mật riêng cho các thiết bị của mình (như máy mình là chip T2), cho nên đã không đáp ứng được yêu cầu của Windows 11. Vì vậy, đối với Macbook chúng ta không thể cài Windows 11 bằng cách chính thống mà sẽ phải thủ thuật 1 xíu 😁

Ở trên văn vẻ xíu thôi, tại đây mình sẽ nói ngắn gọn các bước để bypass khoản check TPM khi cài Windows 11

Tóm tắt:

• Đã cài windows 10 bootcamp => cách 1
  • Chưa cài bootcamp => thử cách 3. Nếu không được => thử cách 2. Nếu vẫn không được thì cài bootcamp Windows 10 rồi dùng cách 1 (chắc chắn thành công)

Cách 1: Dành cho Macbook đã cài sẵn Windows 10 qua Bootcamp

1. Khởi động vào Windows 10, download file ISO Windows 11 từ chính chủ Microsoft về

Sau đó giải nén file ISO đó ra (có thể dùng winrar: chuột phải vào file ISO, chọn Extract to Win11…), sẽ được 1 folder chứa source Win11

2. Download file bypass từ link này. Sau đó giải nén, copy file appraiserres.dll bỏ vào folder Win11/sources, chọn Ghi đè lên file cũ

3. Ngắt kết nối mạng, chạy file setup.exe trong folder Win11, tiến hành cài đặt như bình thường. Tại đây các bạn có thể chọn giữ lại toàn bộ data hoặc chọn Nothing để tiến hành cài mới, sạch bong kin kít

Cách 2: Dành cho Macbook chưa cài sẵn Windows

Cách này mình chưa thử trực tiếp, nhưng mình tham khảo bài viết này How to Install Windows 11 on Mac using Boot Camp, thì tổng hợp lại các bước làm như sau:
  1. Tại MacOS, download file ISO của cả Windows 10 và Windows 11 về
  2. Mount file iso Windows 10, copy toàn bộ files trong đó ra 1 folder riêng
  3. Mount file iso Windows 11, tìm và copy file Install.wim ra ngoài, sau đó đổi tên thành Install.esd
  4. Ghi đè file Install.esd của bước 3 lên file Install.esd của folder Windows 10 được tạo ở bước 2
  5. Sử dụng tool để nén folder Windows 10 kia thành file ISO (VD: AnytoISO)
  6. Sử dụng BootCampAssistant để tiến hành cài đặt Windows, chọn file ISO mới được tạo ra ở bước 5 nha
  7. Cái này mình tự nghĩ thôi, sau khi đã boot vào Windows, sẽ có các bước cài đặt thông tin, mạng… các bạn chưa nên kết nối Wifi ngay mà hãy chọn ‘I don’t have internet…’ để đề phòng trường hợp bị check TPM lại 😁

Cách 3: Là cách 2 nhưng khác xíu

Cách này là mình tự nghĩ ra thôi chứ chưa có thử =)) Thực hiện giống cách 2 nhưng thay vì phải download nguyên file ISO của Windows 10 về thì các bạn hãy thử download file bypass ở bước 2 cách 1 rồi ghi đè lên chính file đó ở folder Windows 11, sau đó nén lại thành file ISO rồi tiến hành cài qua Bootcamp như cách 2 :D

Lời kết

Sau 1 ngày trải nghiệm Windows 11 trên con macbook của mình thì thấy khá hài lòng, chưa thấy có lỗi lầm gì, đẹp, animation mượt. Nói chung rất đáng để thử. Bạn nào thử thành công cách 2 và cách 3 thì comment bên dưới cho mọi người cùng biết nha. Chúc các bạn trải nghiệm Windows 11 vui vẻ 😁

Quảng cáo

17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn cho mình hỏi: Cài windows 10 thì mình thấy co biểu tượng bootcamp dưới góc phải taskbar, còn lên Win 11 xong mình không thấy đâu. Bạn xem bạn có bị vậy không?
coitmno1
ĐẠI BÀNG
3 năm
@buiquochoakt Mình vẫn có bình thường luôn á bạn, bạn search thử xem vẫn còn app đó luôn không @@
Screenshot 2021-10-07 124922.png
@coitmno1 Minh tim ko thay. De minh cai lai xem sao. Tks!
coitmno1
ĐẠI BÀNG
3 năm
@buiquochoakt Mình chọn Keep á bạn, tại máy làm việc mà, cài lại từ đầu phiền lắm 😁

Nút điều khiển ý bạn là ở trên touchbar hay là ở taskbar góc dưới bên trái màn hình? Mà cái nào mình cũng dùng bt hết á
linhtun89
TÍCH CỰC
3 năm
Mình cài như mới nên mất bootcamp trong win 11.
Bây giờ phải mò cài lại từ mac.
Cho mình hỏi là chay win nhiêt độ có cao như trước không vậy,bình thường khoãn bao nhiu và chạy ứng dụng nặng bao nhiu.thank rất nhìu
Chương trình này cài trên máy win không đủ cấu hình yêu cầu. Cài trên mac pro 2018 ok
coitmno1
ĐẠI BÀNG
2 năm
@phamhongchien Mac làm gì có máy nào có TPM 2.0 đâu bác, tất cả các máy đều không cài chính thống được á
Gửi anh/em link tải Drive Bootcamp của mình backup lại từ bộ cài, tải về cài vào là có icon bootcamp dưới góc và full driver: https://www.fshare.vn/file/QOXFYCIALT4R
@nguyenthang1010a tải miễn phí phải 4 tiếng mới xong; có thể có đường link nào nhanh hơn không bạn
manu4teen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nguyenthang1010a em cai xong van chua co Am thanh cho win 11 bootcamp ( macmini 2014) a . Bac giup em voi
tinh1207
ĐẠI BÀNG
2 năm
Macbook M1 có cài được không chủ thớt ?
Yêu quá
hoangemini
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bác nào cài mà bị mất driver trên Window 11 bằng bootcamp giống mình thì vào link này: https://github.com/timsutton/brigadier/releases Tải file: brigadier.exe về rồi chạy, nó tự động tải driver theo đúng máy của bạn, xong vào thư mục Bootcamp nó tải về chạy Setup là ok. Chú ý là file brigadier.exe ở đâu thì nó tự động tải folder driver ngay tại đó luôn nhé.
Mình bị mất driver nên không điều khiển trackpad được, làm ngồi bấm bàn phím để cài cái ứng dụng trên đắm đuối luôn. Cuối cùng cũng thành công!
Mình cài trên macpro 13' 2020 chip intel theo đúng hướng dẫn mà sao "fail" không cài được, nhờ chủ thớt và anh em giúp đỡ giúp đõ. cảm ơn nhiều.
Cách 3 không được nhe, bị báo lỗi file ISO của Windows 10 có vấn đề, hệ thống không đọc được. Chắc vì mình replace bypass thẳng lên gốc là Windows 11 nên bị vậy.

Giờ mình thử cách 2 r update tiếp ^-^
Screenshot at Dec 23 15-58-21.jpg
@Hellie Cách 2 okie ổn ạ, thanks chủ thớt tổng hợp, mình đang comment dòng này bằng win11 trên macbook 2019 pro 16inch nhe😆
dangnd85
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Mình dính icon của mấy ứng dụng hiện trắng trên thanh taskbar.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019