[Hướng dẫn] Cài Windows 8 lên Macbook

cuhiep
14/10/2012 8:17Phản hồi: 508
508 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

iPad 2 64GB
ĐẠI BÀNG
11 năm
Các bác cho em hỏi là cách này dùng được trên 8.1 ko?
Thank a e tinhte (y)
Mình cứ nghĩ dùng mac rồi không lập trình c++ với viết phần mềm bằng VB nữa chứ!!
Nhưng còn thắc mắc là vấn đề bảo mật giữa 2 hđh này ntn? Nếu người sử dụng windows 8 trên mac mã khóa password khi mở máy, người khác cũng có thể bấm phím options lúc khởi động, rồi vào hđh Macintosh OS truy cập thư mục của windows xem thì sao?
stevedat
TÍCH CỰC
10 năm
@kevilphan - Như bạn có đạt pass đăng nhập thì vd như chạy ubuntu live usb thì cũng xem được các ổ đĩa khác thui (nếu ko mã hóa gì).
mrdavid
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mong các bác tinhte giúp em cài win trên MBP Rentina với ah. Em không có usb cũng như ổ quang 😔 Thanks
mrdavid
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mong các bác tinhte giúp em cài win trên MBP Rentina với ah. Em không có usb cũng như ổ quang 😔 Thanks
@mrdavid mình ở vũng tàu ko giúp dc bạn. ra cafe tinh te đi có các cao thủ giúp
Hic. mấy pro giúp em với. Con mac air của em cài win8, em cài bằng boot Camp, win8 và mac OS chạy song song, nhưng sao giờ vào là nó cứ boot win8 ko vào được Mac, ( lúc khởi động em ấn phím Option để chọn là Mac OS hay là WIN ) nhưng nó chỉ có 1 cái là WIN thôi ạ, hjc giờ em phải làm sao ạ.
EM XIN CẢM ƠN
@Huỳnh Trí Khôi máy bạn bị mất phân vùng mac rồi. do trước đây bạn dùng mac chia thêm 1 ổ chứ gì. cài thêm win là nó tự thêm 1 ổ nữa cho nên nó sẽ mất ổ mac hoặc data. hên xui. mà bác trúng ngay ổ mac rồi

giờ xoá đi cài lại thôi.
đừng xoá cái recovery hd là được.
mac 10.7 trở lên quy định chia tối đa 3 ổ (1 ổ recovery mặc định rồi nên chỉ dc chia 1 ổ mac 1 ổ win thôi)
@lephuonglaty Cho mình hỏi :
1/ Mình đang chia 1 ổ cho Mac OS, 1 ổ cho data trên MBP retina late 2013 8GB RAM 512 SSD. Nếu trên maverick mình chấp nhận xóa recovery để được 1 ổ mac, 1 ổ win 8 và 1 ổ data được không ? Sau này nếu không còn nhu cầu xài win nữa thì format, cài lại mac như bình thường thì recovery có tự động phục hồi không ?
2/ Recovery có thật sự cần thiết nữa không vì bây giờ chúng ta đã có thể cài lại Mac từ USB rồi ?
Cám ơn nhiều.
@androidt989 có bộ cài Mac rồi thì Recovery k còn cần thiết nữa ... số lần dùng nó tương đối ít ... thậm chí k dùng .Bạn có thể xóa recovery và chia thêm DATA ... nếu mai sau muốn có lại ... bạn thực hiện xóa sạch phân vùng và cài lại hết sạch từ đầu sẽ lại xuất hiện recovery HD
@androidt989 1. Không. Retina nó là ổ online rồi. Mở mạng nó tự down về. Xoá recovery thì ko dùng được find my mac
2.mình nghĩ ko nên xoá. Cứ để chẳng cần chia thêm ổ gì. Vì mac và win dọc chung dữ liệu được
Sau khi cài Win lên Macbook rồi thì cài thêm Office để dùng Excel thì các phím tắt khi nhập lệnh có thay đổi không cả nhà? Em cám ơn.
chipanddane
ĐẠI BÀNG
10 năm
@LongHai Nguyen k. Cơ bản là win là win 😁
@chipanddane Thế tức là toàn bộ cái phím tắt của Excel trên Win sẽ hoàn toàn giữ nguyên mặc dù là Excel đó chạy Win cài trên Macbook phải không bạn?
chipanddane
ĐẠI BÀNG
10 năm
@LongHai Nguyen Yep, vì cũng là cài win như bao máy khác thôi bạn 😁
@chipanddane Nhưng bàn phím trên Mac khác với các máy chạy Win khác, có khó khăn gì khi thao tác với bàn phím Mac không bạn? Cám ơn bạn nhiều :D
chipanddane
ĐẠI BÀNG
10 năm
@LongHai Nguyen Khác gì đâu hử bạn, chỉ là cái tên thôi, bản chất thì hệt nhau 😆
toantoan123
ĐẠI BÀNG
10 năm
sao máy e ko có cái dòng đầu tiên mà chỉ có 2 dòng ạ @@
Screen Shot 2014-03-05 at 11.47.53 ☀️.png
liut123
TÍCH CỰC
10 năm
Mấy bạn cho mình hỏi: sau khi mình chia ổ dành cho win trong bootcamp xong, bắt đầu nó chayj cài đặt win 7, đến phần chọn option forrmat cái ổ bootcamp đó thì format xong nó báo là k cho cài lên đó nữa! Lúc đầu mình mua máy a Khánh Hưng bên macintosh có cài cái phần mềm j đó tên NTFS j j đó, lúc đó mình format ổ bootcamp đã chia thì k bị lỗi này và cài ngon lành bình thường! bạn nào hướng dẫ giúp mình đi, đang xài mac 10.9.1
@liut123 Có gì bạn a lô mình hỗ trợ cho nhé. Nó hơi rắc roi chút.
Chứ ký nhé bạn 😁
liut123
TÍCH CỰC
10 năm
@lephuonglaty k có j rắc rối cả, tối qua mình cài Paragon NTFS vào là cài đc ngay k cần làm j nữa hay k cần set j trong Paragon NTFS cả!
@liut123 Cài như vậy để làm câi giề.
Bỏ paâgon đi nó cùi lắm. Cài lại bộ mới chia lại là xong sạch sẽ hơn. Rồi muốn đọc bên win thì cài thêm
lam81
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ảnh chụp Màn hình 2014-03-17 lúc 04.17.54 CH.png Mọi người giúp dùm mình với,sao mình cài win 7 bằng Bootcamp nhưng khi đến phần phân vùng ổ đĩa thì nó lại báo lỗi này.Mình cài win bằng đĩa,mình dùng Mac os 10.9.2. Ảnh chụp Màn hình 2014-03-17 lúc 03.02.41 CH.png
Hix mình thử vào Disk Utility để chia phân vùng thử nhưng no s báo cũng không được luôn.(Do lúc đầu khi mình cài Win và đến lúc chia phân vùng thì nó chạy lâu quá cho nên mình thoát ra đột ngột,ko biết làm vậy nó có làm hư ổ HDD ko nữa).Ai bít chỉ dùm mình với.Mình xin cảm ơn
Bác nào ở Sài Gòn cài giúp em với được không ..
các bác cho hỏi em cài win 8.1 xong nó lỗi đen màm hình ko thể nào chọn hình nền đc cài nvidia thì báo lỗi không cài đc.
TO
TÔI CŨNG TỪNG LÀM, "MỆT MỎI" QUÁ, KHÔNG PHẢI BAO GIỜ CŨNG THUẬN LỢI, NHỜ DỊCH VỤ CÀI LUÔN CHO XONG. NẾU BẠN ĐÃ "MỆT MỎI" RỒI VÀ CHƯA CÓ ĐƯỢC BÁC NÀO "HỨA" GIÚP ĐỠ THÌ CHỊU KHÓ GỌI DỊCH VỤ RỒI LÀM 1 BẢN BACKUP NHÉ.
tanduya3
ĐẠI BÀNG
10 năm
bạn cho mình hỏi là chia ổ cứng trước khi dùng Boot Camp hay tạo bản cài trước rồi mới chia. mình mới dùng nên ko rành về chuyện này. kong bạn hướng dẫn. Cảm ơn bạn
linhntvov
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tình hình là e hơi gà, các bác có thể hướng dẫn em các cài thêm win mà chia thành 3 ổ ( 1 OS X , 1 WIN , 1 DATA ) máy em hiện đang 2 ổ 1 OSX và 1 DATA
có anh em nào giúp hộ em, theo như lời chủ thớt nói là bảng win 7 nhưng vẫn cài được win 8. Nhưng em làm theo lấy file win 8.1 pro 64 bit iso. Thì nó báo thế này. Anh em vào giúp hộ em @@
Screen Shot 2014-04-16 at 10.58.49 AM.png
Hiện tại em muốn cài thêm Win 8.1 lên Macbook Pro 13.3 Mid 2010, theo hướng dẫn của anh cuhiep cài thông qua boot camp nhưng trên máy em nó hiện như hình bên dưới, nhờ các anh hướng dẫn xử giúp em. Boot camp của em hiện tại là 5.1.2 (481)
Screen Shot 2014-04-24 at 7.18.03 PM.png
Screen Shot 2014-04-24 at 7.18.08 PM.png
Screen Shot 2014-04-24 at 7.18.28 PM.png
Screen Shot 2014-04-24 at 7.18.46 PM.png
Screen Shot 2014-04-24 at 7.18.53 PM.png
Screen Shot 2014-04-24 at 8.22.28 PM.png
hackerZ
TÍCH CỰC
10 năm
@nguyenluongtruongvu bootcamp ko hỗ trợ MBP 13.3 đời mid 2010 cài windows 8 nhé.Chỉ cao nhất là windows 7 mặc dù cấu hình đủ chiến windows 8 =)) =)).Không hiểu tại sao 😆
starndq
TÍCH CỰC
10 năm
@hackerZ có cách cài được đó bạn, bạn thử search đi. Trước mình có thấy mà tại máy mình quất đc nên ko care lắm
hackerZ
TÍCH CỰC
10 năm
@starndq có bạn à.Bằng cách đánh lừa nó lúc cài...😆...mình biết cách đó rồi.Đưa đĩa Windows 7 vào trước,sau đó lúc khởi động lại thì cho đĩa windows 8 vào,nhưng bootcamp không hỗ trợ bạn ơi,lỗi tùm lum😃)
Cho mình hỏi mình dùng kn macbook pro 2011. Mình đã cài thành công win8 nhưng khi mình chạy phần mềm hổ trợ của ios nó lại chỉ hộ trợ trên win7. Bạn có thể chỉ cho mình phần mềm hổ trợ đó có thể tải ở đâu k. Mình cài k đc nên chừ máy mình k thể bắt wifi. Mong bạn giúp
Tannn1301
TÍCH CỰC
10 năm
Các bạn cho hỏi vậy các bạn lấy key gì dể aive cho win 8. Mình đang muốn cài k lẻ fai mua win bản quyền?
stevedat
TÍCH CỰC
10 năm
@tanvip99999 Bạn xài MAC là bản quyền mà - sao Windows không chịu như vậy ?
tammonkey
ĐẠI BÀNG
10 năm
cho xin phép hỏi tí ở đây nha
mình có cài win 7 lên macbook pro của mình, lúc trước có đèn bàn phím khi vào win, rồi bây giờ ko thấy lên đèn bàn phím nữa và phím Fn không sửu dụng được, có cách nào khắc phục không, có hteer do mình bữa trước lỡ xoá đi file gi rồi, mong được giúp đỡ.

trân thành cám ơn
kazumi
TÍCH CỰC
10 năm
@tammonkey Bạn vào Bôotcampe có phần chỉnh để sử dụng nút Fn ấy, nghịch ngợm tí xíu là ra ngay ấy mà. Up lên 8.1 đi cho mượt nhé
@tammonkey bac cài lại bootcamp cho nó . hoặc xem còn bootcamp control panel k

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019