Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hướng Dẫn] Cài Windows bằng USB khi BOOTCAMP không cho phép ở Macbook Pro (Chỉ trên OS X 10.9)

dinophan
13/1/2014 13:28Phản hồi: 167
[Hướng Dẫn] Cài Windows bằng USB khi BOOTCAMP không cho phép ở Macbook Pro (Chỉ trên OS X 10.9)
Qua nhiều bài viết hướng dẫn trên mạng, mình đã thử làm và không thành công. Lý do là sau khi sửa tập tin "Info.Plist" của "Boot Camp Assistant.app" thì không mở BootCamp lên được nữa.
Mình đã tìm hiểu về cách sign App và rút ra được bài học về chỉnh sửa các tập tin ứng dụng khi bị sign.
Bài này mình chỉ viết trên Tinhte thôi. Khi share nhớ ghi nguồn nhé!

Xin chào các bạn!
Thông thường, Apple chỉ cho phép các dòng Macbook không có ổ đĩa quang cài đặt hệ điều hành Windows bằng cách sử dụng USB Boot.
Việc sử dụng đĩa để cài Windows dường như rất ít người sử dụng, mặc dù CD/DVD khá phổ biến nhưng rất chậm, và với Internet nhanh như hiện tại thì tải về một file cài đặt iso về máy không quá mất thời gian hơn là đi siêu thị mua về một CD/DVD...

Nếu các bạn thích cài Windows bằng USB trên các máy đời cũ không support USB , thì bài viết này sẽ hướng dẫn các bạn "mở tính năng" cho phép BootCamp có thêm tùy chọn cài Windows qua USB trên Macbook Pro nhé! Không dài dòng nữa, chúng ta bắt đầu thôi!

Chuẩn bị:
- Thiết bị đã cài phần mềm Xcode, hoặc phần mềm chỉnh sửa văn bản tương tự.
- File .iso của Windows (tất nhiên phải có rồi ^^).
- 1 USB từ 8GB trở lên (Windows 8/10) và từ 4GB trở lên (cho Windows XP/7).

Bước 1: Mở Finder và tìm đến thư mục "Applications/Utilities" chứa "Boot Camp Assistant.app". Chuột phải lên "Boot Camp Assistant.app" chọn "Show Package Contents".
Sau đó sẽ xuất hiện thư mục "contents", mở nó ra bạn sẽ thấy có file "Info.plist".
Nhấn tổ hợp ⌘Command + C rồi vào thư mục nào đó (desktop chẳng hạn), nhấn ⌘Command + V để dán nó ra. (Mục đích việc chép ra desktop là vì MacOS không cho phép bạn chỉnh sửa ứng dụng ngay trên thư mục Applications).
Screen Shot 2014-01-13 at 19.23.30.png

Bước 2: Lấy thông tin máy.
Ở bước này, điều bạn cần làm là lấy được thông số “Model Identifier” và “Boot ROM Version”.

Quảng cáo

Bạn chọn vào biểu tượng hình quả táo ở góc trên trái màn hình, sổ menu xuống, chọn tiếp “About This Mac”, click chuột tiếp vào “More Info…”. Sau đó, nhấn tiếp vào “System Report” sẽ xuất hiện cửa sổ với rất nhiều thông tin về máy của bạn.
Trong phần “Hardware Overview”, tìm đến dòng “Model Indentifier” vào chép lại thông số (ví dụ của mình là MacBookPro6,2). Tìm tiếp dòng “Boot ROM Version”, chép lại thông số (ví dụ của mình là MBP61.0057.B0F). Chép lại để đâu đó để tí lấy ra 😁
Đóng các cửa sổ thông số máy lại.

Bước 3: Chuột phải lên "Info.plist" bạn đã copy ra ngoài. Chọn "Open with..." > "Others...". Xuất hiện cửa sổ chọn ứng dụng chỉnh sửa, bạn chọn “TextEditor”.

Screen Shot 2014-01-13 at 19.23.30.png Screen Shot 2014-01-13 at 19.25.41.png

Bây giờ bạn tìm đến thẻ “DARequiredROMVersions”, thêm thông số “Boot ROM Version” mà bạn chép lại lúc nãy.
Tìm tiếp thẻ “PreUSBBootSupportedModels” và thêm thông số “Model Indentifier” bạn chép lại lúc nãy.

Ví dụ:

Quảng cáo

“Model Indentifier” của mình là: “MacBookPro6,2
“Boot ROM Version” của mình là “MBP61.0057.B0F
thì mình sửa thẻ “DARequiredROMVersions” và “PreUSBBootSupportedModels” như sau:

thẻ "PreUSBBootSupportedModels"

<key>PreUSBBootSupportedModels</key>
<array>
<string>MacBook7,1</string>
<string>MacBookAir3,2</string>
<string>MacBookPro8,3</string>
<string>MacPro5,1</string>
<string>Macmini4,1</string>
<string>iMac12,2</string>
<string>MacBookPro6,2</string>
</array>

và thẻ "DARequiredROMVersions":

<key>DARequiredROMVersions</key>
<array>
<string>IM41.0055.B08</string>
<string>IM42.0071.B03</string>
<string>IM51.0090.B03</string>
<string>IM52.0090.B03</string>
<string>IM61.0093.B01</string>
<string>MP11.005C.B04</string>
<string>MB11.0061.B03</string>
<string>MBP11.0055.B08</string>
<string>MBP12.0061.B03</string>
<string>MM11.0055.B08</string>
<string>MBP61.0057.B0F</string>
</array>

Tiếp đến, tìm đến dòng chứa “<key>PreUSBBootSupportedModels</key>” đổi thành “<key>USBBootSupportedModels</key>” (tức xóa chữ “Pre” đằng trước).

Sau khi hoàn tất chỉnh sửa, lưu lại.

Bước 4: Chép tập tin “Info.plist” bạn đã chỉnh sửa, chép đè lên “Info.plist” cũ (chứa trong Boot Camp Assistant.app ban nãy).
Screen Shot 2014-01-13 at 19.32.32.png
Lúc này hệ thống có yêu cầu nhập mật khẩu Administrator, bạn nhập vào và Enter là xong.

Bước 5: Mở Terminal lên. Và nhập vào (như hình):

Sau đó điền mật khẩu Administrator vào, bấm Enter là đã xong!
Screen Shot 2014-01-13 at 19.34.38.png
Mở Boot Camp Assistant và thưởng thức thôi! ^^
Chúc các bạn thành công!

Screen Shot 2014-01-13 at 19.09.30.png
Screen Shot 2014-01-13 at 19.29.21.png
167 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thangvudigi
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thanks bạn nhé! Chắc chắn nhiều người cần đến bài viết của bạn. Trong đó có mình. Mai sẽ thử!
@thangvudigi Cảm ơn bạn đã quan tâm bài viết của mình ^^ chúc bạn thành công!
@thangvudigi her her ông chú cmen nhanh thật
stylishmoon
ĐẠI BÀNG
10 năm
bạn ơi tạo được USB boot nhưng k thể boot được nhé 😃 MBP có ODD nên nó mặc định boot từ đây trước, nên thành ra tạo xong USB cũng k boot được, mình vẫn chưa tìm được giải pháp fix cái này. Bạn tham khảo thêm thread đang tranh luận trên diễn đàn của Apple: https://discussions.apple.com/thread/5479879?tstart=0
Enable Bootcamp to install from usb for O… - Apple Community
discussions.apple.com
thanks bạn nhiều, để thử xem sao
kenjiB
ĐẠI BÀNG
10 năm
em bị như thế này thì sao dậy bác...@@
Screen Shot 2014-01-21 at 14.32.09.png
@kenjiB Đó là do bạn đã cài Windows từ BootCamp từ trước rồi nhưng do lỗi gì đó không thể gỡ bỏ ổ đĩa Windows đó được. Bạn nên tìm hiểu các cách gỡ bỏ (như dùng tiện ích ổ đĩa chẳng hạn) rồi gỡ bỏ nó.
@kenjiB mình bị tương tự bác này😔
@kenjiB em bị giống như bác . Bác khắc phục sao chỉ em rõ chi tiết được không ? Em xóa hết các ổ linh tinh rồi mà vẫn không được
mình làm được rồi, nhưng nó không hỗ trợ tạo bộ cài win 8, đang down bộ cài win 7 test thử
kenjiB
ĐẠI BÀNG
10 năm
e khắc phục dc rồi..... bác xoá hết các ổ đĩa gộp lại thành 1 thì bootcamp mới cho cài win.... vì bootcamp sẽ chia ổ đĩa cho pác....
@kenjiB mình chỉ có 1 ổ duy nhất, đã xoá luôn phân vùng recory, vẫn không dc
juno_kz
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đã làm theo cách này, nhưng đến khi phân vùng ổ đĩa và tự khởi động lại không boot vào USB được và xuất hiện lỗi No bootable device.,,,,
Đã thử rất nhiều cách nhưng không thành công. Toàn báo lỗi giống như trên.
Mong chủ thớt nếu biết cách xin chỉ giúp
bai viet cua ban hay wa
speed_demon
ĐẠI BÀNG
10 năm
cách này là sao bác, em thấy máy em đời 2013 thì bootcamp nó cài windowns 7 hay 8 bằng usb được hết mà
@speed_demon vâng, đời 2013 thì dc nhưng các đời trước không dc
nhưng thằng macbook 13 in 2010 thì ko có cách nào khác, bootcamp ko hỗ trợ nữa, phải lây trực tiếp từ web apple, thứ 2: không thể cài win 8 trên nó, mình đã thử rất nhiều cách nhưng không dc, có bác nào có ý kiến hay cách nào và đã thành công trên con macbook 2010 13in chưa?
@phamduy0510 mình dùng con mc374 cài win 8.1 bt nè.chỉ có cáif bằng usb thì chưa thử còn cài đĩa thì hoàn toàn bt bác nhé
@phamduy0510 bạn cài ok chưa ?
ccphuc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vinh seven mình cài cho một bạn khách rồi dòng này bắt buôc dùng DVD Windows 64 bit cài nha không dùng ISO All in one và dòng này hỗ trợ bootcamp Windows 7 mà thôi
@ccphuc đời mấy nào thế bạn?
iThiet
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cách của mình làm thì thế này.
Mình dùng Macbook Pro MD102
Trước mình cũng có cài Windows qua Bootcamp, nhưng mới đây mình vừa xoá cả Mac OS lần Windows đi để cài lại nhưng khi cài xong Mac OS thì do chia thành nhiều phân vùng trên ổ cứng rồi nên khi bật Bootcamp để cài Windows thì Bootcamp không cho chia ổ để cài nữa.

Mình đã thử dùng Disk Utility để chia thêm một phân vùng mới với định dạng là Windows NT rồi dùng USB (đã burn sẵn Windows 8.1) cắm zo khởi động lại máy (không cần qua bootcamp) ấn giữ phím option rồi chọn boot từ USB cài đặt Windows bình thường trên Partition vừa chia, sau khi cài xong thì lên Apple.com tải Bootcamp 5.x về setup bình thường, vậy là nhận hết Driver, chạy ngon lành và vẫn chuyển qua lại giữa Mac OS & Windows bằng nút option khi khởi động như bình thường.

Đấy là cách mà mình đã làm, chia sẻ cho ai chưa biết có thể làm thử.
Hiện tại thì cũng đang viết trên Windows. 😃
iThiet
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Kjen_LjlKaNj À thật ra thì lúc cài Win thì có riêng một USB đã burn sẵn Windows 8.1 bằng Bootcamp, chưa thử burn trên Windows, nhưng mình nghĩ là được, tuy nhiên để chia được Partition Windows NT trên Mac OS thì bắt buộc trên Mac OS phải cài "Tuxera NTFS", cái này chắc bác nào xài Mac cũng cài. 😃

Nếu như khi burn trên Windows mà MacBook không nhận thì cách này của mình chỉ có thể áp dung cho những máy đã chia nhiều Partition mà khi bật BootCamp nó không có bước chia ổ để cài, như vậy thì chỉ dung Bootcamp để Burn Windows lên USB thôi. 😃
@iThiet mình đã thử làm như cậu nhưng khi khởi động lại rồi bấm option thì nó không nhận USB. Chẳng biết làm sao nữa!
iThiet
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Nguyễn Tài Tuấn Bác thử tạo bộ cài Windows trên Macbook qua BootCamp bỏ qua bước chia vùng dữ liệu của BootCamp rồi chia phân vùng bằng Disk Utility xem, một số máy em dùng cách này vẫn Boot được vào Windows qua Option. 😃 Cách này có thể tạm hiểu là máy đã tạo nhiều phân vùng và không thể chia phân vùng cài Win qua BootCamp.
thanhbk
TÍCH CỰC
9 năm
@iThiet Mình cũng đang dùng MD101!nhưng chưa cài win đc!bác cho e xin ID e chát hỏi tí ạ?
em đã thành công các bác ạ, tiết là nó không cho cài win 8 vì máy em Mid 2010
@phamduy0510 bác thử bài này chưa: http://www.tinhte.vn/threads/huong-dan-cai-windows-8-8-1-x86-x64-nhan-day-du-driver-cho-macbook-khong-duoc-apple-ho-tro.2169916/

[Hướng dẫn] Cài Windows 8 - 8.1(x86-x64) nhận đầy đủ driver cho Macbook không được Apple hỗ trợ | Viết bởi giangchaugc

Update: Nội dung bài đã được điều chỉnh lại từ win8 sang các bước cài win8.1 x86 - x64 ngày 19/11/2013. thank! Mình có một em Macbook Pro đời cuối 2009 đầu 2010 cấu hình khá ổn. Mình quyết định cài win 8.1 pro x64 cho máy.
tinhte.vn
@trời đất ơi nhìu cách rồi bạn à, mid 2010 374 ko hỗ trợ bootcamp 5 đâu bạn....
@trời đất ơi bác gặp trường hợp nào là e gặp trường hợp đó, bác khắc phục thành công như thế nào vậy?
@trời đất ơi bạn muốn cài win 8 thì dùng rusus boot win 8 là cài đc nhé
Mình đã làm theo hướng dẫn của bạn và đã hiển thị được option "Create a Windows 7 or later install disk", nhưng đến bước chọn file .iso của win8.1->Continue thì nó hiện thông báo sau
Nó bắt phải chọn file iso của win7, giờ mình k cài được win8.1, giúp mình vs :-S
Screen Shot 2014-02-19 at 11.43.02 AM.png
@maket17 máy bác đời nào, máy em cũng bị vậy nè Mid 2010
@trời đất ơi Máy mình cũng mid2010 macbook pro mc374 13inch, bác fix được chưa?
@trời đất ơi trên trang của apple thì nó bảo máy mid2010 13 inch nó k hỗ trợ boot camp 5, chắc máy tui vs bác k cài được win8.1 rồi
@maket17 Chuẩn rồi bác ạ
E đã tạo được bộ cài win7 bằng usb sử dụng BootCamp mà sao lúc em khởi động lại để cài đặt có nhấn giữ alt(option) mà không thấy ổ đĩa màu cam Windows để cài đặt nhỉ các bác?
Em cũng gặp trường hợp như bác? bác khắc phục thế nào vậy? Em đang muốn cài win7 mà nó k có phân vùng usb win chỉ có mac vs recover
em đã làm như hướng dẫn nhưng bootcamp nó báo lỗi luôn 😔
các bác ch e hỏi máy e macbook pro md313 late 2011 có cài win từ usb được ko?

hiện tại e đang chạy dual osx 10.9 và win 7. ổ có 3 phân vùng mac - win - data dùng chung cả mac lẫn win. giờ e muốn cài win 8 thay cho win 7. tham khảo trên 4rum thấy nhiều bác nói mbp từ 2011 đổ về ko hỗ trợ boot bằng usb nên hoang mang quá
@luonghoanghuy được nha bạn.. mid 313 đã hỗ trợ win 8 full dribve.để chắc chắn, bạn nên sao lưu dữ liệu ra ngoài hết.vào usb tạo macos và win8, nếu cài win 8 mà nó không cho và bắt fotmat hdd lại thì buộc bạn phải có 2 cái usb 8gb và chép hết dữ liệu đó ra ngoài.. cài thằng nào trước cụng dc, và lên trang apple download bootcamp về về, cài đặt bth sau khi đã cài win 8,, nói chung cáo nhìu cách, cách dễ làm và an toàn như mình nói, không cần phiền phức phải bootcamp từ trên mac os đâu bạn, dowload nguyên gói về setup bth sau khi đã cài win 8...link bootcamp đây bạn: máy của bạn đây.
http://support.apple.com/kb/DL1721
Boot Camp Support Software 5.1.5640
support.apple.com
@phamduy0510 vâng em cảm ơn bác nhé 😁
em đã sửa y xì phọc bác mà vào bootcamp bị lỗi ngay. Tại sao hả các bác. Xong e chỉnh lại như cũ lại va bình thường
Em Macbook pro 5,5 mid 2009
anhnm
TÍCH CỰC
10 năm
Mình đang dùng ổ ssd + hdd 500G, mình có tiến hành cài bootcamp và chia ổ ssd ra để cài win lên đó thì nó báo lỗi như này. mình đã thử tạo bootcam bên cả hdd cũng lỗi tương tự, bácbiết thì chỉ mình với

anhnm
TÍCH CỰC
10 năm
@luonghoanghuy Mình vẫn không cài đc từ úsb. hơi nản rồi, Bạn có ở HN ko cài giúp mình với 😃
@anhnm Mình cũng mới cày cuốc mac đc vài tháng thui 😁 kinh nghiệm còn ít ỏi lắm. Khó cài usb trên mac 2011 thì b cứ cài DVD cho khoẻ 😃
anhnm
TÍCH CỰC
10 năm
@luonghoanghuy Cài DVD là burn dvd = bootcamp hay DVD tự burn bên ngoài thế bạn?
Máy mình lại có 2 ổ cứng, 1 ổ ssd và 1 ổ hdd, ko biết có ảnh hưởng gì ko nhỉ?
@anhnm bác down file cài iso về, sau đó nhét đĩa trắng vào burn bằng disk utility là nhanh và ngon nhất. ko ảnh hưởng gì đâu bác 😁 ssd để chạy HĐH, hdd dùng lưu dữ liệu quá ổn rùi

à bác cài win 8.1 thì nhớ ghi lại cái key cài đăt nhé, lúc burn xong lại ko nhớ key thì...:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019