Hướng dẫn cập nhật One UI 5.0 (Android 13) cho Galaxy S22 series

Pnghuy
6/9/2022 14:16Phản hồi: 46
Hướng dẫn cập nhật One UI 5.0 (Android 13) cho Galaxy S22 series
Các thiết bị Galaxy S22 series bán chính hãng tại Việt Nam sử dụng chung một bản với Ấn Độ là SM-S908E và tới hôm nay thì trên XDA mới cập nhật bản ROM One UI 5.0 cho thị trường Ấn Độ và do đó các thiết bị tại Việt Nam cũng được cập nhật. Trong bài này mình sẽ hướng dẫn anh em nhanh cách để cập nhật lên One UI 5.0 cho Galaxy S22 series, Galaxy S21 series cũng làm tương tự, không bị mất dữ liệu nhé.

CẬP NHẬT: Hiện tại Galaxy S21 series chưa có ROM Ấn Độ, mình cũng không rõ Galaxy S21 series sử dụng mã chung với nước nào, anh em có thể check và tải đúng nhé. Hiện Galaxy S21 series có bản ROM của UK và Hàn Quốc thôi.

Trước tiên anh em hãy backup lại toàn bộ dữ liệu của mình để đề phòng trường hợp xấu nhất. Sau đó anh em vào đây, tải về bản ROM đúng với mã máy, kiểu máy của mình nhé. Lưu ý pin của thiết bị không nhất thiết phải trên 50% nhưng nếu càng nhiều pin càng tốt. Sau khi tải file ROM về, đổi tên thành Update.zip (đuôi .zip nhé), tải ADB Tools tại đây, sau đó cài đặt. Rồi bây giờ xong công tác chuẩn bị, bắt đầu tiến hành thì anh em làm đúng theo hướng dẫn dưới đây nhé:

• Tắt máy hoàn toàn, đưa về recovery mode (nhấn giữ nút nguồn + giảm âm lượng khi nào hiện logo Samsung thì bỏ ra).
  • Dùng phím tăng giảm âm lượng chọn Apply update from ADB (nhớ bật USB debugging trước nhé).
  • Kết nối điện thoại với máy tính và mở Cmd (Windows) hoặc Terminal (macOS).
  • Gõ lệnh sau:
cd/users/<tên máy tính của bạn>/<đường dẫn đến thư mục chứa công cụ ADB>/
  • Gõ tiếp dòng lệnh:
./adb devices để kiểm tra xem điện thoại đã kết nối với máy tính hay chưa. (nếu anh em dùng Windows thì không cần ./ trước mỗi câu lệnh).

Sau khi đã kết nối, anh em gõ dòng lệnh dẫn tới vị trí để file Update.zip.

./adb sideload <đường dẫn đến file update.zip>/

Sau khi máy tính load bản firmware vào điện thoại, thiết bị của anh em sẽ tự động restart lại và One UI 5.0 đã cài đặt thành công, đi kèm với Android 13 nữa. Cập nhật kiểu này cũng không nhảy Knox. Chúc anh em thành công.

Hướng dẫn cập nhật One UI 4.0 beta cho Galaxy Z Fold3 và Z Flip3

One UI 4.0 dựa trên Android 12 vừa được Samsung tung ra các bản thử nghiệm dành cho các thiết bị như Galaxy S21, Galaxy Z Fold3 hay Z Flip3. @cuhiep có nhờ mình update chiếc Z Fold3 từ Android 11 với One UI 3.1 lên Android 12 One UI 4.
tinhte.vn
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuan208
TÍCH CỰC
2 năm
Mai mốt nó có thì up chứ tội gì khổ dâm đi backup thủ công các thứ cho mệt. Android giờ update cũng có cải tiến gì mấy đâu, các tính năng gần như đủ hết rồi
iolna
TÍCH CỰC
2 năm
@tuan208 Mình cũng thấy không có gì hấp dẫn lắm.
chebistorm
TÍCH CỰC
2 năm
@tuan208 Bản 5.0 này vẫn đang beta. Tính năng mới thì ít mà bug thì nhiều
Apple nó hàng tỷ máy mà update cái rụp, cùng thời điểm cho toàn thế giới.
SS có vài chục triệu máy mỗi dòng, mà cũng phải chia thị trường này trước thị trường kia sau
Rách việc
@chebistorm Nhưng khi nó tung bản cập nhật thì thị trường nào chả lên như nhau
Dat0236
TÍCH CỰC
2 năm
@thanhtuantvc Có hàng tỷ máy mỗi dòng so với hàng chục triệu máy?? Ông lại đùa tôi. Tổng doanh số của Apple thấp hơn Samssung nhá. Nó phải làm việc nhiều hơn vì mỗi dòng mỗi cấu hình khác nhau. Không như Apple đa số cấu hình giống nhau theo từng năm.
tpe1893
TÍCH CỰC
2 năm
@Dat0236 Tổng số máy samsung đang còn hỗ trợ ít hơn số máy apple đang đc hỗ trợ nhé. Iphone 6s trở lên vẫn còn đc cập nhật ios 15.7 còn samsung đời đó còn dòng nào đang hoạt động đâu
@Dat0236 Lúc nào cũng có lý do, vd dòng fold 3 còn chia nhiều thị trường khác nhau nữa, rồi mỗi thị trường có một nhà mạng khác nhau :v, fold 3 hàn lên android 12L tuần rồi mà fold 3 mỹ chưa có đây
Sao cực quá vậy
s20 fe sắp tới có đc update bản này k ae?
chebistorm
TÍCH CỰC
2 năm
@vqt907 Ko nha. Mỗi dòng máy 1 rom khác nhau
hai tmt
TÍCH CỰC
2 năm
Phức tạp phết nhỉ
S.O.J
CAO CẤP
2 năm
Có rồi thì 1 2 ngày nữa update OTA là được. Làm vầy chi mắc công, phức tạp lại rủi ro, back up các kiểu nữa.
hoang559
TÍCH CỰC
2 năm
@S.O.J này là bản beta mà, chính thức nhanh nhất phải cuối tháng 10
chebistorm
TÍCH CỰC
2 năm
Nghe evleak nói bản One UI 5.0 như shit. Các hiệu ứng animation bị giựt với ko mượt nên mấy bạn đừng ham
iolna
TÍCH CỰC
2 năm
@chebistorm Ủa Beta mà bạn?
Từ ngày em Mibox Enhanced của mình chết bất đắc kỳ tử thì mình sợ mấy kiểu up rom kiểu này AE à. Chỉ béo tốt mấy anh thợ thay chip nhớ thôi. Nguy hiểm vãi. 😬
@maidng 9xác
@maidng Xui mới bị chứ máy mình vọc cả trăm lần có bao giờ bị sao đâu, chip nhớ nó bền lắm, xui lắm mới bị
Qua rồi cái thời update bằng tool, update kiểu đưa về recover
Giờ toàn auto hết, kệ nó đúng ngày giờ là nó update lên thôi, lơ ngơ vọc vạch thì nôn tiền ra cho shop nó móc túi nhẹ nhàng
duy900020004
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hi vọng sớm có update chính thức cho các sản phẩm Samsung ở VN
S21 đã xem
mrjunug
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ù pá chỉ cần nó làm mượt lại phần camera là vui rồi
Ken Bùi 93
ĐẠI BÀNG
2 năm
@mrjunug Ơ bác cũng gặp vấn đề với camera của s22 ultra hả. Mình mới từ iPhone qua s22 ultra do mê cây viết của nó, nhưng thề là cái cam của samsung nó chán vãi nồi. Mở lên 1 cái là nó lag lag khó chịu cực kì, đã thế còn chậm và chụp lâu nữa chứ. Ở bên iphone quen với việc mở nhanh, mượt mà, không nóng máy thì qua bên s22 ultra là ức chế bấy nhiêu
@Ken Bùi 93 Bị lừa 1 vài lần là quay về iphone à,android chán lắm, cầm vọc thì ok
manhthangkx
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ko biết có khá hơn không? Chứ mình đang dùng S22 mà vuốt đóng mở app nó giật lắm. Trước có chơi game call of duty giải trí 1,2 ván mà từ khi dùng em S22 này nghỉ game luôn, giảm hết cấu hình rồi vẫn giật. Đang dùng song song với em iPhone X thì chơi bình thường. Ảo thật đấy 😂
hanajory
ĐẠI BÀNG
2 năm
@manhthangkx giảm cấu hình nhưng tăng FPS lên là mượt à
lazy0338
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nhiều bước quá @.@
hanoilegend
ĐẠI BÀNG
2 năm
Giờ này mà vẫn có người làm thủ công vậy ạ, rách việc thật
@chavalier Trẩu thì kiếm đứa khác cùng loài mà trẩu. Bình thường thấy thanh niên comment đây còn chả quan tâm. Nếu không cùng ngôn ngữ thì nên dừng, bởi vì có nói tiếp cũng chả match quan điểm nhau gì đâu. Cũng chả có trách nhiệm phải phân bua gì với chú em vì chú em có trẩu ntn thì thực tế ai hiểu chuyện sẽ hiểu =))))
@noctunalguy Nếu bác nói chuyện lịch sự ko công kích cá nhân người khác thì có lẽ ko bị vả vào mặt vậy đâu, giờ đuối lý thì lái qua nhân văn à 😆
@chavalier Thoải mái hả dạ trong vùng trời đó đi, không ý nghĩa với đây đâu. Chả muốn tốn hơi với thể loại vô tri 😃))))
@noctunalguy Ủa đang tranh luận mà, đuối lý có thể im lặng chứ đu gừ tỏ thanh cao quá, nó lòi cái ko não ra thôi 😃)
thangkoi
TÍCH CỰC
2 năm
S21ultra SM-G998B cùng rom UK

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019