Hướng dẫn cập nhật Windows 11 Beta Channel
Rất hay và hữu ích!/9 người
Duy Luân
2 thángBình luận: 208
Hướng dẫn cập nhật Windows 11 Beta Channel
Microsoft vừa đưa bản build mới của Windows 11 Insider (22000.100) lên kênh Beta. Anh em nào đang dùng Dev Channel có thể cân nhắc chuyển sang Beta Channel để nhận được các bản cập nhật mang tính ổn định cao hơn (nhất là anh em nào cài thẳng Win 11 lên máy chính của mình), bù lại các bản update sẽ chậm hơn Dev Channel do phải tốn thêm thời gian xác minh, sửa lỗi. Ví dụ, hiện tại tính năng Chat của Microsoft Team tích hợp vào hệ điều hành chưa có trên kênh Beta, nhưng thật ra những cái này cũng không quan trọng lắm nên anh em vẫn được trải nghiệm tương đối trọn vẹn Windows 11.

Nếu bạn đang ở Windows 11 Insider Dev Channel và muốn chuyển sang Beta Channel, bạn hãy vào Settings > Windows Update > Windows Insider > đăng nhập tài khoản Microsoft > chọn Beta Channel nhé.

Còn ai đang dùng Windows 10 mà muốn lên Windows 11 thì cũng nên dùng Dev Channel. Cách tham gia chương trình Insider mời bạn xem hướng dẫn ở đây, NHƯ NHỚ CHỌN BETA CHANNEL.

Nếu bạn chưa biết Windows 11 có gì hay, mời các bạn xem bài này:

Windows 11 Insider: những điểm mình thích - hai màn hình cực tiện | Tinh tế

Dùng với màn hình rời thông minh hơn nhiều Khi Microsoft giới thiệu Windows 11, mình nghe xong tính năng này là thấy sướng liền mặc dù nó nhìn có vẻ rất là nhỏ.
tinhte.vn
208 bình luận
cảm ơn bác nhá
@응웬반캉 Nguyễn Khang Lên 11 rồi, giờ vào chuyển sang Dev beta thì máy báo không tương thích windows 11, chịu ông Mic
@mualarung01 M cũng bị vậy. Rõ chán
Đã xác định chơi khô máu rồi nên không cần Beta. Cứ Dev thôi, bản nào mới nhất vừa ra là hốt liền. 😆
@Narcissus Di Angelo tôi theo ông 😃
@Narcissus Di Angelo bác có bị tình trạng defenfer nó tự tắt không? win 11 của e hay bị tắt cái đó liên tục
@Lê Văn Đốp Mình cũng bị, phải turn on bằng tay
@Lê Văn Đốp Xác nhận, lúc tắt lúc ko, phần nhiều là tự tắt.
tuần này xác nhận ko có bản cập nhật mới
geoterre
TÍCH CỰC
2 tháng
Mới thế này mà đã chiểm gần 1% tổng số máy windows rồi! Chứng tỏ sức hút ghê gớm ;)
Đang ở bản này trên nhánh Dev thì chuyển qua nhánh Beta có nhận update ko ta?
@PolyThemer Có bác nhưng chậm hơn so với kênh Dev, khoảng 4-6 tuần up 1 lần còn Dev thì khoảng 1-2 tuần up 1 lần
guidie
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Có bác nào dùng Windows 11 Insider (22000.100) lỗi giống em không
Bị chèn cửa sổ, che mất taskbar, lỗi nhảy phím tắt khi dùng chuột, mất luôn bảng chức năng khi bấm chuột phải (hiển thị dưới ứng dụng đang chạy)
Tạm thời fix bằng phím windows nhưng không khả thi cho lắm.
Bác nào có trick mới không ạ
icemain
TÍCH CỰC
2 tháng
@guidie Bình thường - máy không có một lỗi gì với con W11 Dev
@Lê Trọng Tuấn Chưa lỗi gì ngoài ko cài đc AMD Radeon :v
@Kid_Alone cài bt mà bác
@Dương Thiện Phước Mình ko đc. Gỡ ra cài lại luôm :v
Bạn cài đc lâu chưa
huykod
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Win 11 có cài lên ổ đĩa khác để chạy song song với Win 10 được không các bạn? Giống ngày xưa Win 7 chưa tương thích game tốt hay cài song song với XP để chơi game trên XP.
@huykod Bình thường nhé…
@huykod Cài lên ổ đĩa thì load chậm lắm nhỉ ? Làm quả ssd mà cài cho đỡ full disk
syldntd
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@huykod Được chứ.
sao máy e nó ko có mục chọn beta các bác ơi
Screenshot 2021-07-30 082747.png
kudzum1910
ĐẠI BÀNG
21 ngày
@nguyenngocduc250485 @nguyenngocduc250485 Mình cũng như vậy, giờ win11 đúng bản dev đầu tiên mình lên bằng iso. Có cách nào để vượt qua thông báo này không bác nhỉ
@kudzum1910 Ý bạn là như nào nhỉ? Mình chưa hiểu lắm!
kudzum1910
ĐẠI BÀNG
17 ngày
@nguyenngocduc250485 Mình update thì bị lỗi này 😔
Screenshot 2021-09-07 142919.jpg
@kudzum1910 "Máy tính này hiện không đáp ứng các yêu cầu hệ thống của Windows 11". Đành chờ bản chính thức xem sao bạn à!
willike
ĐẠI BÀNG
2 tháng
"Còn ai đang dùng Windows 10 mà muốn lên Windows 11 thì cũng nên dùng Dev Channel". beta channel chứ nhỉ????
shaun777
TÍCH CỰC
2 tháng
@willike làm theo bài này lên được 100%, đã lên cho con máy đời 2012

https://www.reddit.com/r/windowsinsiders/comments/oa0cse/bypass_tpm_20_requirement_for_windows_11_insider/
@willike Yếu thì ko nên ra gió =)))
Namhuynh
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Hieu Nguyen. Máy yếu core i3 5th, ram 4gb ra gió vẫn ok nha bác 😆
@Namhuynh Mình nói ở đây là yếu tâm lý cơ :p
W11 hình như chỉ có Dev channel thì phải. Đâu có beta j
@B L A Z E Mới có bác nhé!
Screenshot (5).png
iolna
TÍCH CỰC
2 tháng
@B L A Z E Chắc mới có đó. Cũng tính chuyển sang đó cho ổn định. Vẫn được trải nghiệm W11. Các tính năng mới không thiết thực lắm.
@iolna Dev giờ không như Dev xưa bác à, ổn định mượt mà lắm! 😃
@nguyenngocduc250485 Không có mục chọn kênh beta như hướng dẫn
Ekans
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Chuyển từ dev xuống Beta channel nghe nói sẽ auto cài lại win đúng ko mod nhỉ? Dù thấy bảo process nhanh thôi không như cài win mới thông thường nhưng mình ngại vụ phải cài lại hết các phần mềm..
@Ekans bình thường bác nhé.
lúc nào cũng quay lại được W10 thoải mái ko mất apps hay data gì
qwarl
ĐẠI BÀNG
2 tháng
hồi kia thì hóng beta do sợ lỗi này nọ nhưng h thì dev mà thẳng tiến thôi, hóng cập nhật hàng tuần mà😆
@qwarl Chuẩn luôn, giờ mượt mà lắm bác! 😃
vt.marca
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Có cách nào tắt update win 11 không các bạn?
Đã rời khỏi chương trình người dùng nội bộ và rồi mà nó vẫn tự tải bản cập nhật win 11 về
Chán
Win 10 vẫn ổn định hơn!
@vt.marca Cài lại win nhé
@vt.marca pause update,
chọn stop receive gì gì đấy trong insider,
rồi restart máy, bật update lại là bình thường
@vt.marca Dev Channel không thể thoát được, trừ khi là cài lại windows mới hoặc là tạm thời unlink (nhưng vẫn là liên kết Dev Channel nhé)
Zury13
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Có ai biết rê chuột vào chổ phóng to nó hiện lên các ô để mình chọn nó ở 1/2 hay 1/4...màm hình không vậy?
Screenshot 2021-07-30 091219.png
@Zury13 Nó auto mà bác?
Screenshot (6).png
@Zury13 auto có, còn máy b không có chắc là lỗi thôi. Mà còn tùy ứng dụng nữa. ứng dụng bên thứ 3 chưa ok hết đâu.
Có ai dùng skype khi gọi bị lỗi ko sử dụng được loa ngoài ko nhỉ?
@hoanglong1607 loa bluetooth ?
@Nguyễn T.Phát Loa theo máy ấy. Mình dùng IMac, nghe nhạc, youtube vẫn có tiếng bình thường. Nhưng khi call qua skype thì báo như vậy.
@hoanglong1607 bạn set cái speaker thành default commnunity device trong phần cài đặt sound thử
@Nguyễn T.Phát Thử hết các cách như bạn nói cũng ko được.
NDXLoc
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Laptop của mình i3 gen 7 win 10 home bản quyền. Cài mới win 11 insider 22000.100 lên ổ SSD, rồi vào phần Active thì đã thấy kích hoạt bản quyền win 11 luôn nhé các bạn. 🙂

Từ ngày cài win 11 insider 22000.100 và office 2021 đến giờ vẫn chưa thấy lỗi gì nghiêm trọng.
Zury13
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@NDXLoc @NDXLoc rê chuột vào ô vuông của bạn có hiện ra các khung để chọn sắp xếp cho nó ở vào vị trì 1/2...của màn hình không vậy?
Screenshot 2021-07-30 091219.png
NDXLoc
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Zury13 Có nhé bạn. 🙂
@Zury13 Tùy theo ứng dụng nữa nhe bạn 😁
Dragon 88
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Máy mình bấm get start thì nó báo lỗi
Đang ở Dev gần 1 tháng nay, vẫn còn sung sướng lắm, 7-10 ngày là được update 1 lần, không xuống Beta đâu 🤣
@nuhuta sau này ra bản chính thức thì có thể up từ Dev qua chính thức ko nhỉ , hay phải cài lại
@渡辺稲荷 Up qua chính thức được nha bạn, ko cần cài lại 😉
@渡辺稲荷 Theo chính sách hiện tại thì DEV Channel sẽ mãi mãi kẹt ở DEV, tức là sẽ luôn nhận Build hàng tuần. Muốn thoát khỏi Insider để về bản chính thức thì phải cài lại windows mới. Có Beta Channel và Release Channel thì còn chuyển qua lại được và out về bản chính thức khi có build cao hơn nhé.
DAVIDHUY08
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Xài bạn này khoảng 1 tuần nói chung là ổn định. Office 2021 nữa là đủ bài. 😃
sgok
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@DAVIDHUY08 Office 2022 ko phải 21
NDXLoc
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@sgok Office 2021 bạn nhé. Bản LTSC Pro Plus 2021.
@DAVIDHUY08 office 2021/22 khác gì office 365 nhỉ 😁
@sassyboy2412 Là phiên bản có số năm của office 365
Cười vô mặt
@Lone hero Mình dùng office 365 mà thấy nó cũng ít updates 😁

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019