hướng dẫn chế dùng sạc đa năng cho máy palm xài pin trong

dothanhan007
11/11/2009 17:20Phản hồi: 11
hướng dẫn chế dùng sạc đa năng cho máy palm xài pin trong
sẵn kì nghĩ giữa 2 kì thi e viết bài này nhằm giúp các bác mới làm quen với palm khỏi bở ngỡ khi mới bắt đầu tiếp xúc với các máy chạy palm OS.
Chắc hẳn rất nhìu bác biết điều nay nhưng vì lý do này lý do khác không có thời gian viết ra,nay e xin thay mặt tất cả các bác nói ra kinh nghiệm về điều nay,có gì sai sót mong các bác chỉnh sửa dùm.
Thường thì đa số máy palm trước đây sử dụng pin ở trong chứ không phải là pin rời như các đời máy sau này,và vấn đề đó là các bác mua được máy nhưng không có sạc (có thể là do quá hiếm,khó kiếm được hay không có thời gian đi kiếm),thì đây là cách đơn giản nhất để có thể sạc được máy mà số tiền bỏ ra chỉ khoảng 25k mà thui.
Chuẩn bị:
1/1 sạc đa năng (nên mua loại sạc có chức năng tự động ngắt sạc khi pin đầy),giá dao động từ 20k-40k tuỳ loại.
2/2 cọng dây điện nhỏ- loại tước từ trong mấy sợi dây sạc đt,nên lựa 1 dây đen,1 dây đỏ cho dễ nhớ
và tất nhiên ko thể thiếu vít,băng keo,...
Cách làm:
Dĩ nhiên là các bác phải gỡ máy ra rùi.

1/sau khi gỡ máy - nhớ phải cẩn thận nhé - nhìn trên main tìm chỗ nối giữa pin và main-thường thì các máy palm sẽ có jack cắm từ pin qua main với từ 3-4 sợi dây.gỡ cẩn thận jack đó ra.

2/trong mấy sợi dây đó,các bác chỉ chú ý 2 dây ngoài cùng là dây đỏ và dây đen,các bác nhẹ nhàng bóc 1 phần lớp nhựa của 2 dây đó cho thật khéo.
3/dùng 2 sợi dây nhỏ đã chuẩn bị nối với các mối đã bóc tách ở 2 sợi đen và đỏ,độ dài bao nhiu tuý các bác lựa chọn.
4/Như vậy là xong,các bác cứ gắn pin,ráp máy vào như cũ và để 2 sợi dây vừa nối ra ngoài nhé
5/để cục sạc đa năng như hình dưới đây:

sạc đa năng có 2 chân: 1 chân trái(e gọi tắt là T) và 1 chân phải ( P)
Các bác cần nhớ 1 nguyên tắc rất đơn giản như sau:
dây màu đen nối với chân trái,dây màu đỏ nối chân phải.
T-đen,P-đỏ.
Và bây h các bác cứ cắm sạc đa năng vào là mọi chuyện đã được giải quyết,khi sạc bằng cách này các bác sẽ ko thấy hiện biểu tượng sạc trên màn hình đâu do dòng điện ko chạy qua main nhưng các bác đừng lo,máy các bác đang được sạc đó.
Và 1 lời khuyên là khi nào bí lắm mới dùng cách này vì nó sẽ nhanh chóng làm chai pin nếu các bác mua sạc đa năng loại rởm,hichic.
Nếu các bác thấy bài viết có ích thì bấm nút thanks cho e 1 cái nhé.
Chúc các bác sức khoẻ và luôn luôn cảm thấy hạnh phúc khi có palm bên mình
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Một cao thủ mới xuất hiện làng palm, cám ơn bài viết của bạn rất có ích. 😁
hic,e chỉ là thay các bác nói ra thui,chứ thật ra thì e chẳng biết j nhìu đâu,thanks a đã ủng hộ
bài viết khá thật nhg hơi chuối ở cái hìh.chụp xa quá nhìn ko ra.ths
bigball
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em thì dùng một lổ sạc chân nhỏ Nokia hàn vào 2 cực của pin, khoét lổ trên thân máy, nhét nó vào.Nối sạc vào jack sạc đúng cực. thế là sạc thôi.
bingoo511
TÍCH CỰC
14 năm
hay ác 😁 có vẻ thích vụ vọc phần cứng này rồi đấy

Palm giờ mà như SL45 (trước em sài) ra toàn phiên bản MOD thì hay quá :D
hi,cách của bác thì quá tốt,nhưng nó hơi phức tạp so với những bác mới làm quen palm,thanks bác góp ý
uhm,vụ này quan trọng là mình thui,chịu vọc thì palm chẳng thua bất kì đt nào đâu,và đặc biệt là nồi đồng cối đá:D:D
Em thì hơi cưng Palm nên không dám đục lỗ hay cắt nối dây như mấy bro!

Hic! Phải tốn công sức mua sạc thôi!

Thanks các bro đã chia sẻ!
bigball
ĐẠI BÀNG
14 năm
ôi có sạc zin thì còn gì bằng.
Sạc Clie khó mua quá mà em nó già quá rồi nên phải dùng mọi thủ đoạn để em nó sống lại thôi.😁
bingoo511
TÍCH CỰC
14 năm
hờ hờ .. hay ác 😁 phải tìm thêm cách vọc em nó mới được 😃 đúng là em Palm nồi đồng cối đá chả sợ gì cả

thank phát nữa
The Cupid
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bài này em nhìn sơ không đọc chữ thì chả biết bác đang làm gì 😁, nhưng dù sao cũng là 1 ý tưởng tốt.
@All: không riêng Palm mới mod phần cứng được bản thân em từ thời SL45 đến giờ tại em yêu con nào em mới có hứng mổ con đó ra vọc phần cứng, trước là SL45 giờ là Treo...... thế thôi :D
tại e chưa có máy ảnh,mỗi lần chụp hình lại phải mượn máy thằng bạn nên đành viết chay vậy😔:(:(:(

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019