Hướng dẫn chụp "Đóng băng khoảnh khắc" như Bphone B86 trên mọi máy Android

editzrapper
15/5/2020 3:7Phản hồi: 160
Hướng dẫn chụp "Đóng băng khoảnh khắc" như Bphone B86 trên mọi máy Android
Một tính năng của Bphone B86 vừa ra mắt được giới thiệu là "Thần thánh", "Nhiếp ảnh điện toán" và được tung hô rất nhiều, đó chính là chế độ chụp "Đóng băng khoảnh khắc". Đây là 1 chế độ mà Camera có thể bắt được những khoảnh khắc xảy ra rất nhanh trong cuộc sống như: những giọt nước đang rơi, 1 cái gì đó vỡ tung thành từng mảnh, 1 đống bột màu đang tung tóe... Tuy không thực sự hữu ích trong việc sử dụng hằng ngày, nhưng tính năng này cũng mang lại nhiều trog nghịch ngợm vui vẻ.

1 bức ảnh mà các mod tinh tế chụp bằng Bphone ở chế độ "Đóng băng khoảnh khắc"
1. Giải thích sơ qua về chế độ chụp "Đóng băng khoảnh khắc" trên Bphone
Nói một cách dễ hiểu, chế độ này camera của Bphone sẽ tự động nhận diện chuyển động, sau đó sẽ chụp 15 tấm với tốc độ cao(shutter speed), với độ nhạy sáng cao rồi xuất ra 15 tấm, dù là chuyển động rất nhanh nhưng ảnh cho ra sẽ không bị nhòe.
Trên các máy Smartphone Android thường có chế độ Chụp thể thao, cũng tương tự như thế nhưng chủ yếu để chụp các khoảnh khắc của con người nên tốc độ chụp không nhanh bằng.
Nhược điểm khi đẩy nhanh tốc độ chụp, là sẽ khiến ảnh bị noise hoặc bệt, do thời gian thu sáng ít dấn đến cảm biến phải đẩy độ nhạy sáng (ISO) cao lên gây ra noise, nếu phần mềm xử lý khử noise sẽ gây bệt, vậy nên khi chụp khoảnh khắc, bạn nên chụp ở trong môi trường đầy đủ sáng để đạt được hiệu quả cao nhất.

2. Hướng dẫn chụp "Đóng băng khoảnh khắc" trên các máy Android có chế độ chỉnh tay (Manual hoặc Chuyên nghiệp)

Đầu tiên các bạn nên nắm các thông số khi chụp ảnh bằng chế độ chỉnh tay.
Giao diện chụp ảnh chế độ chỉnh tay của các máy Samsung, Huawei, HTC, Xiaomi, Oppo... có thể khác nhau nhưng chung quy lại đều có những thông số như sau:

97745564_1540724572757003_5517421812868186112_n.jpg Giao diện phần mềm chụp hình Freedcam mình cài vào máy Xiaomi Redmi Note 5, do máy này không có chế độ Manual chỉnh được Shutter Speed, các bạn có thể cài trên CHplay. Mình test trên máy Xiaomi đều hoạt động tốt, nhưng Samsung dòng A, J thì không

1. F: Focus: Lấy nét tay, Giống như vặn ống kính trên máy ảnh, các bạn kéo thông số này để lấy nét xa hay gần, các bạn có thể để Auto cũng đc.
2. ISO: Độ nhạy sáng, ISO càng cao thì ảnh càng sáng, nhưng sẽ noise và có thể bị cháy sáng
3. S: Độ phơi sáng, hay tốc độ màn trập trên các máy ảnh, tốc độ càng nhanh, camera sẽ bắt khoảnh khắc càng nhạy, vật thể chuyển động sẽ càng nét, nhưng sẽ bị tối, tốc độ càng chậm, vật thể sẽ càng bị nhòe
4. Chụp liên tiếp, chọn số tấm chụp liên tiếp hoặc tùy máy bạn ấn giữ nút chụp để máy có thể chụp liên tiếp

Cùng chụp Khoảnh khắc nào!
Thông số quan trọng nhất để chụp khoảnh khắc, chính là S, sau đó là ISO. Ở Bphone, camera sẽ thường chọn S từ 1/2000s đến 1/3000s, còn ISO sẽ từ sẽ dao động từ 200-500 tùy vào ánh sáng môi trường.
Vậy khi chụp trên máy mình, các bạn chọn S khoảng từ 1/2000 đến 1/3000, ISO để Auto hoặc chỉnh sao cho ánh sáng vừa mắt các bạn là được.
Sau đó là bấm giữ nút chụp để máy chụp liên tiếp và bắt khoảnh khắc.

Đây là hình do Bphone B86 do các mod tinhte chụp ra

Quảng cáo

S:1/2000 ISO: 188

Đây là ảnh mình chụp được bằng máy Xiaomi Redmi Note 5 cùi mía:
S:1/4000 ISO: 400

Để chơi trò này, thường phải có 1 ê kíp 2-3 người để 1 người tạo ra các vụ tung tóe còn người phụ trách chụp, có thể làm đi làm lại để có được những tấm hình ưng ý nhất (đến ekip 4-5 người của tinhte chụp còn cả buổi chiều luôn mới được vài khoảnh khắc đẹp mà)

Dưới đây là 1 vài tấm mình chụp, mình chỉ có mỗi 1 mình, ko có cộng sự nên thật sự rất khó để thực hiện các vụ nổ tung tóe, mình chỉ đơn giản tự chụp vòi nước, và chụp tia nước từ 1 anh đang rửa xe thôi

Chúc các bạn thành công và có những ý tưởng thật hay để show hình cho mọi người được chiêm ngưỡng

Quảng cáo

160 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

coolboynb
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bác ơi người ta đang nhấn mạnh ở chỗ là nhận diện chuyển động nhanh và chụp lại khoảnh khắc đó chứ chụp tay thì máy nào có chế độ manual đều chụp được , quan trọng là có bắt được khoảnh khắc cần chụp hay không.
boybala
CAO CẤP
4 năm
@longhons Nó đang thể hiện nó khôn nhưng chả may, rơi vào ô ...
@boybala Tiền đâu mua note 7 mà xài. Đang dùng 1280 tl bác đây.
@simhoang Má, dùng Dslr lâu năm đây còn chả thành công đc 100%, bể phốt nhà bác lại siêu quá. Sự thật đến bh đã chứng minh Bể phốt ko có j ngoài nổ, đúng là nhục nhã
Đây chỉ là hướng dẫn cách chụp hiệu ứng đóng băng thôi bạn ơi, ko thích BPhone nhưng mà nói cũng phải nói đúng, cái hay của Bphone là nhận dạng đc chuyển động để chụp. Cái phản xạ dùng tay chụp sẽ k bao giờ nhanh bằng đc nên đừng giật tít như vậy. Lấy ví dụ bạn muốn chụp ảnh 1 viên đá làm vỡ tấm kính, nếu chụp tay sẽ cực kỳ khó bắt đc khoảnh khắc ấy còn Bphone lại làm đc rất đơn giản... nói vậy để bạn hiểu sự khác nhau và cái cốt lõi của khái niệm chụp khoảnh khắc trên Bphone nha
@editzrapper rồi đem slowmotion ra mà chụp 1 bức ảnh 12mpx hộ tôi cái, vì sao hãng lại ko đưa vào? làm như cục đá ngoài đường, thích là nhặt vậy à. bphone chỉ cấn 1 người 1 giá điện thọa là chụp được, ko phải 2 3 người.
@pro744 Bác chỉ nói đúng 1 nửa. Mình ví dụ nếu bạn muốn bắt khoảnh khắc bạn cần phải móc điện thoại ra và vào camera thì mất bao nhiêu giây rồi, liệu bạn có kịp bắt được cái gọi là "đóng băng khoảnh khắc" nếu ko có sự chuẩn bị trước là cầm sẵn đt trên tay và vào sẵn camera hay ko? B86 nó như kiểu làm sẵn cho mình thay vì phải setup thông số thủ công ấy bác ạ. Nên hiểu như vậy.
@Long Hoàng 92 Nhưng mình nghĩ các hãng sẽ mang kiểu chụp như này lên đt thôi, giống light ray của Huawei
@pro744 Ý tưởng này của BKAV là cần thiết cho smartphone hiện tại. Ko hiểu sao các hãng ko làm trừ thằng sony ra
đóng băng thôi chứ không có hiệu ứng nhìn nó có chuyển động được như BPhone 😁
@cuhiep Hôm qua e cũng để ý chỗ này bác nói, nhưng mà ngoài tấm búa gõ xuống do tốc độ nước văng quá nhanh tạo đường trượt dài thì mấy tấm kia e vẫn thấy nó đóng băng chứ k thấy cảm giác chuyển động 😑
@cuhiep vào khen chụp BPhone thì ít, khen S20 super slow motion thì nhiều. Mà công nhận xem super slow nó đã mắt hơn là coi ảnh tĩnh
@kobebryant Slowmotion ss lởm thấy bà, chất lượng nát bét, độ phân giải thấp ... anti bphone thì khen cho vui mồm 😁 hình đó thì chụp bằng fujifilm x-pro3 :D.
@kobebryant Slowmotion ss lởm thấy bà, chất lượng nát bét, độ phân giải thấp ... anti bphone thì khen cho vui mồm 😁 hình đó thì chụp bằng fujifilm x-pro3 :D.
@cuhiep Slowmotion thà chất lượng cao mà 240fps được rồi 960fps mà nát vs bệt thì cũng vứt. Bài viết đó mình biết chắc là nhiều ông lầm tưởng quả ảnh chụp của Fuji là chụp bằng Sam haha
JizinT
TÍCH CỰC
4 năm
ip có làm được không các thánh ? Không có đk mua bp android flagship chán quá 😔
quangduy90
TÍCH CỰC
4 năm
@JizinT bác ra ngoài nắng gắt thì cũng dc
@JizinT Ra ngoài nắng gắt, khi dư sáng thì máy nó tự tăng tốc độ chụp lên để giảm bớt thời gian phơi sáng, tự nhiên sẽ ra hiệu ứng này thôi!
iKaris
CAO CẤP
4 năm
Bác chụp nhìn k bằng Bp nhỉ.
iKaris
CAO CẤP
4 năm
@editzrapper Tầm này Bphone có AI chụp phát ăn luôn đỡ bắt được khoảnh khắc, đỡ tốn công.
thấy bác miêu tả thì thấy Bphone 4 đáng giá gấp bội lần
Chpj đẹp như mì xào rồi đấy.
Ai hay chụp chế độ tay thì dễ !
Vấn đề như này theo mình hiểu
1. Bác chụp bằng bphone sẽ auto có ảnh. Ví dụ là chụp viên đá bắn vào kính chỉ cần thực hiện một lần.
2. Chụp bằng chế độ thủ công thì phải nhiều lần mới có ảnh. Chẳng lẽ bắn hoài đến khi có ảnh, và trc khi chụp phải chỉnh thông số, người biết thì dễ còn ko biết thì đúng là cực hình.
Cái khác nhau là một thằng auto bởi có mode chụp. Một thằng bằng tay và phải cài đặt thông số thủ công.
vsphere
TÍCH CỰC
4 năm
@Hạt mè bé xíu Chụp như ông này chắc phải mua vài chục tấm kính thì mới có cái ảnh như bphone 😆
Em vừa nháy bằng sony
@boysun07051992 Kiểu trước cũng hay nghich trò sờ lâu mô sừn này
@PORCUPINE_ROSE Cá nhân em thấy hay thì có hay mà chỉ đc 1 thời gian lại chán. Chả dùng đến mấy.
3-4 người thì nói chuyện gì.
iKaris
CAO CẤP
4 năm
Chế độ này giống như Nightmode vs phơi sáng tay, 2 th khác nhau mà.
jin_279
TÍCH CỰC
4 năm
sao đt mình để S vậy chụp trong nhà nó tối thui nhỉ 🤣
komodovn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@jin_279 Tăng ISO lên bác, S cao là tốc độ màn trập cao thì một là phải rất sáng chụp ngoài nắng, hai là tăng ISO lên nhưng bị muỗi hoặc bệt.
huylly
ĐẠI BÀNG
4 năm
@komodovn tăng iso, mở khẩu, hoặc tăng nguồn sáng lên b
Khó quá cho qua đi, bỏ 9 củ dc tính năng này, ai thấy đáng thì ủng hộ nhé, riêng e là next rồi đó, e thêm lúa mua se😃
tancantn
TÍCH CỰC
4 năm
Chụp live của iphone có bắt đc ko nhỉ?
Nhớ ko nhầm hồi trc lumia cũng làm ngon cái này, cơ mà mình ko xài nên ko nhớ
iPhuc
TÍCH CỰC
4 năm
@Nguyen Cong Thao Camera Pureview trên lumia 925 đã làm từ rất lâu rồi @@
@Nguyen Cong Thao đúng rồi

Xu hướng

Bài mới