Hướng dẫn chuyển dữ liệu từ Evernote sang OneNote

Nam Air
30/3/2016 8:7Phản hồi: 47
Hướng dẫn chuyển dữ liệu từ Evernote sang OneNote
Ứng dụng ghi chú Evernote ngon, dễ xài, có cho nhiều nền tảng, nhưng muốn dùng ngon nhất thì phải trả phí. Vì lý do gì đó, bạn không muốn tiếp tục dùng Evernote thì có thể chuyển toàn bộ ghi chú sang Notes của Mac và iPhone, hoặc, bạn có thể làm theo bài này để chuyển toàn bộ dữ liệu sang OneNote. OneNote của Microsoft dùng tốt, miễn phí, có cho tất cả các nền tảng như Mac, Windows, iOS, Android và thậm chí có cho cả Windows Phone!

Để chuyển dữ liệu từ Evernote sang OneNote, các bạn cần có:
- Một máy tính chạy Windows, có thể là Mac cũng được, nhưng phải cài Windows chạy Parallels hoặc Bootcamp. Sau khi thực hiện bước chuyển đổi này, dữ liệu sẽ nằm trên mây của OneNote, và bạn có thể tiếp cận nó từ bất kỳ nền tảng nào bạn muốn, nên chuyển xong thì không cần dùng máy Windows nữa.

Sau khi có máy tính chạy Windows, các bạn cần cài vào đó Evernote và OneNote và làm theo 2 bước đơn giản sau đây:

Bước 1: Mở Evernote, lựa chọn toàn bộ ghi chú bằng menu hoặc phím tắt Ctrl A
Bước 2: Nhấn nút Print - In ấn, khi máy Windows của bạn có cài OneNote, các bạn sẽ thấy trong phần máy in có thêm mục Send To OneNote, các bạn chọn mục này, nhấn Print

Khi nhấn Print, toàn bộ dữ liệu trên Evernote sẽ chuyển sang One Note, ở OneNote, các bạn sẽ được hỏi nơi lưu các ghi chú EverNote
Sau khi chọn một Notebook để lưu dữ liệu, các bạn nhấn OK, OneNote sẽ từ từ cập nhật toàn bộ ghi chú từ Evernote sang

Để máy tính chạy 1 lúc sau, các bạn đã có toàn bộ dữ liệu ghi chú từ Evernote.

HOẶC LÀ:
Các bạn tải công cụ import của Microsoft tại https://www.onenote.com/import-evernote-to-onenote về và chạy 😁
Making the move from Evernote to OneNote
onenote.com

Cám ơn các bạn

Quảng cáo

Chúc các bạn vui vẻ!
47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kall4Me
TÍCH CỰC
8 năm
Evernote hay nhưng dùng free lưu đc tí đã hết, dùng onenote cũng hay, mình hay lưu báo bằng iBooks 😁
Tưởng đơn giản trong vài nốt nhạc. Ai dè....😕
Notability với Goodnote ngon hơn
rotori
TÍCH CỰC
8 năm
thằng evernote này đểu ghê, không cho copy nội dung ra, bị 1 lần thấy ghét quá không xài nữa. note cua MS ở 8.1 thì hơi tệ, nâng cấp lên win10 có cho tạo notebook là ngon rồi, xài ngon chán
Microsoft có tool cho người dùng chuyển Notes từ Evernote sang OneNote
iamcuong
TÍCH CỰC
8 năm
Mình dùng Onenote 2 năm nay. Cứ bài gì hay ho thì cóp nhặt hết vào Onenote. Ảnh về ý tưởng nhà đẹp, ảnh nude đẹp hay gì đó cũng cho hết vào Onenote.
Giờ mới thấy cái việc cóp nhặt ấy hết sức có ích. Ngồi rảnh thì thay vì mở Fb, mình lôi Onenote ra đọc các bài trong đó, thấy hữu ích hơn hẳn.
70211119
ĐẠI BÀNG
8 năm
@iamcuong E thắc mắc là bác có phân tag như e không!? 😆)
iamcuong
TÍCH CỰC
8 năm
@70211119 Tớ chỉ dùng Onenote thôi. Tớ cũng không dùng tag, mà Ctrl + E để search cái là ra ^^
zcmgyu
TÍCH CỰC
8 năm
Hẳn là "thậm chí cho cả WP". Note của Soft, bộ nó không có cho thằng con nó sao mà "thậm chí". Hài.
Cơ bản mấy bài của Air này không đáng đọc
Nomadman
ĐẠI BÀNG
8 năm
bữa giờ thấy chuyển evernote sang note ios rồi evernote sang one note...
khi nào làm bài chuyển one note sang note ios đi
Binhckxdtl
TÍCH CỰC
8 năm
Ghi chú trên Note 5 chỉ cho sync với evernote (hoặc tk samsung). Giờ muốn sang onenote lại thêm một bước lằng nhằng nữa. Giá như samsung cho sync trực tiếp với onenote thì hay biết mấy.
Ít xài nên cũng ko quan trọng lém
Tôi không thích Onenote tí nào, đặc thù những app của Microsoft là tốc load chậm, sync chậm, ì ạch, nhưng cảm ơn Mod đã chia sẻ hướng dẫn này.
@killed Onenote sử dụng đc trên cả DT và PC nên tiện hơn nhiều. Hơn nữa onenote hỗ trợ hầu như mọi kiểu nội dung từ text cho đến bảng biểu, hình ảnh, video... nên cực tiện lợi. Những ứng dụng khác thua toàn diện. Với Onenote thì mọi ghi chú công việc có thể làm việc mọi lúc mọi nơi
@hoangthanhnt Mục đích của ghi chú khác với văn bản là gì? Google Keep không xài được trên máy tính?
online107
ĐẠI BÀNG
8 năm
@killed Bạn đó nói đúng rồi.

Keep để ghi chú nhanh cho các nội dung cực kỳ đơn giản. Muốn làm được mọi việc thì cần Onenote. Ví dụ như gõ phương trình toán, tạo table, cross reference, phân loại note theo notebook rồi theo folder ... Keep mà cho 1000 notes vào nhìn tha hồ mà hoa mắt. Thêm nữa Keep ngon cho điện thoại thôi, trên PC phải dùng web base có nhiều khuyết điểm như phải online, tốc độ load phụ thuộc vào mạng.

Onenote thì mạnh nên cồng kềnh, khởi động hơi chậm tí vào giao diện phức tạp hơn.

Nói chung chọn cái nào tuỳ mục đích sử dụng. Mình thì dùng cả hai, nhưng dùng Notes của Apple để ghi chú đơn giản thay cho Keep vì nó có native app cho cả Mac.
hdbeo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoangthanhnt Mình thì chưa xài cả onenote & Gôogle keep, mới tính chuyển nhà qua OneNote thử, nhưng ghét cái bọn MSN viết phần mềm rối rắm khó xài, ko quan tâm cảm nhận người dùng, cứ như viết cho tự chúng nó xài vậy, trước đây nút Start trong windows thì tài lanh bỏ đi, sử dụng rất khó chịu, chửi quá thì Win 10 mới đem trả lại, nói chung MSN hơi bị ... dở hơi, đang phân vân chuyển GKeep nhưng lai ko có tool
Swift
ĐẠI BÀNG
8 năm
bên Mac mình làm 1 nốt nhạc, bên đây 3 nốt vẫn chưa suông sẻ 😔
3i3eo
ĐẠI BÀNG
8 năm
thông cảm! cho hỏi câu... vậy cứ khi nào đầy trong evernote ta lại làm chuyện tốn thời gian như vậy ạ?... thôi sài đại Noteone luôn. Mà thấy mấy bác vất vả quá... Chưa tính mấy bác gom vào lúc tìm cái mình cần lại chả nhớ nó nằm ở đâu!
Bác nào cần e viết luôn bài Tự động chép tá lả các note của mấy bác, rồi tự phân loại chúng ra. Mà chỉ set 1 lần rồi ta cứ làm duy nhất là gom góp! Lưu ý: là hàng free nhé!
Hieukun999
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hình như Note là thứ mình không bao giờ chạm đến trong điện thoại ☺
victorcn
ĐẠI BÀNG
8 năm
sao ko xài cái này
https://www.onenote.com/import-evernote-to-onenote
Making the move from Evernote to OneNote
onenote.com

@victorcn Xài cái đó báo xong mà chả thấy note đâu, chuối vãi!
vviettan
TÍCH CỰC
8 năm
mình chưa xài onenote cũng như evernote. chỉ đang xài wunderlist.
nếu dùng note 5 thì nên xài app nào trong 2 cái trên đây?
@vviettan onenote ngon mà bạn
@vviettan Theo mình dùng evernote, vì s-note của Sam chỉ cho đồng bộ vs tk của Sam hoặc evernote.
Nếu bạn ko dùng S-note thì xài cái nào cũng đc 😃
viso
TÍCH CỰC
8 năm
Trên máy tính mình sử dụng OneNote, còn trên điện thoại thì mình dùng Google Keep
minhcuong
TÍCH CỰC
8 năm
Evernote xài tốt mà. Nếu người sử dụng Note nhều và thấy nó hiệu quả người ta sẽ không ngại trả tiền.
khoaguitar
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác Nam làm bên tàu biển or máy bay, thấy FSCU xxxx tá lả trong note 😁
@khoaguitar bác tinh mắt thế!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119