Hướng dẫn cơ bản cách dùng AI Midjourney để vẽ hình bằng trí tuệ nhân tạo trong vài nốt nhạc

Nam Air
9/1/2023 10:12Phản hồi: 105
Hướng dẫn cơ bản cách dùng AI Midjourney để vẽ hình bằng trí tuệ nhân tạo trong vài nốt nhạc
Mình nghe nói về Midjourney đã lâu, nhưng mới thử dùng nó ngày hôm qua thôi, thấy cũng hay hay nên hướng dẫn anh em nào chưa biết thì có thể dùng con AI này để vẽ hình.

Video hướng dẫn:

Tóm tắt cách dùng cơ bản Midjourney:

Con AI này chạy thông qua Discord, nên để dùng nó anh em chỉ cần cài Discord trên máy tính, điện thoại, tablet là có thể dùng được, thậm chí không cần cài mà dùng trình duyệt cũng được luôn anh em nha.

Bước 1: Tạo tài khoản Discord nếu anh em chưa có.
Bước 2: Vào trang web https://midjourney.com/ và nhấn nút Join the Beta là coi như xong 90% bước.

Screenshot 2023-01-09 at 5.15.36 PM.jpg
Sau khi Join the Beta và đồng ý, anh em sẽ được đưa vào Discord của Midjourney, anh em nhìn thấy mấy channel có chữ newbie và nhấn vào đó là có thể dùng được rồi, đó là nơi anh em mới tập dùng Midjourney vẽ hình.

Để vẽ thì anh em sẽ nhập vào ô chat lện: /imagine (dấu / và chữ imagine), sau chữ imagine là các từ khóa để vẽ. Sau khi nhập từ khóa thì chờ vài chục giây là có hình rồi.

Từ khóa thì rất đa dạng, anh em cứ lướt hình xem người ta dùng từ khóa gì, có từ khóa gì đặc biệt mà hay không, có thể copy lại của người ta để dùng cho bản thân.

Đây là bước cơ bản, khi anh em đã quen rồi thì có thể tùy biến nhiều hơn, tối ưu hơn.

Một số ví dụ của mình:

Quảng cáo

Ví dụ cái này mình dùng từ khóa /imagine cute baby owl, big eyes.

Cái này mình dùng từ khóa Vietnam, urban, lunar new year

Cũng từ khóa đó mà mình đổi một chút, thêm chữ street life, happy,

Cũng từ khóa đó mình thêm anime, cute,

Quảng cáo

Từ khóa càng chi tiết thì hình ảnh ra càng chi tiết hoặc càng lạ, anh em cứ thử, như tấm này lúc đầu mình muón vẽ chiếc xe đang mang tai nghe, nhưng mình chỉ gõ là /imagine car with headphones, nên nó cho cái tai nghe nằm ngoài chiếc xe 😁

NamAir_a_super_bike_made_from_roses_48c783aa-a89b-462b-8465-49d40491517c copy.jpg
Cái này thì mình nhập /imagine super bike made from roses

NamAir_anime_making_coffee_cute_5bb1559e-7109-4a49-a14d-702dfc6a2cca copy.jpg
/imagine Anime making coffee

NamAir_chinese_new_year_vietnam_vietnamese_urban_city_landscape.jpg
/imagineLandscape, lunar new year, Vietnam,

Mister_Bumbles_A_cute_baby_clockwork_owl_with_big_crystaline_ey_.jpg

/imagineCute baby owl mechanical

namair octops.jpg
/imagine crystal octopus, multicolor

Tóm tắt sau vài giờ dùng thử Midjourney:
  • Cái này chạy thông qua Discord nên có thể dùng trên điện thoại, tablet, máy tính, trình duyệt vv, rất tiện.
  • Kết quả cho ra đa phần là bất ngờ nếu bạn mới làm quen với Midjourney, vì không nghĩ từ khóa đó nó lại cho ra kết quả đó.
  • Cần nhiều luyện tập, thực hành để có thể cho ra kết quả như ý.
  • Tài khoản thông thường sẽ được miễn phí 25 hình, sau đó phải mua với giá 10 đô / 100 hình hoặc 30 đô / vô hạn hình.
  • Ưu điểm của tài khoản miễn phí: miễn phí nhưng không giới hạn tính năng, có thể vẽ ra hình đẹp tùy mức độ tưởng tượng của bạn và tùy mức độ biết tối ưu từ khóa.
  • Nhược điểm của tài khoản miễn phí: phải dùng kênh chat chung, không chat riêng với bot được nên hình bị trôi, phải tìm lại mệt, lý do cần tìm lại là có thể thay đổi engine, chỉnh tùy chọn vv.

Anh em rảnh có thể nghịch thử, hoặc anh em đang dùng Midjourney rồi có thể chia sẻ cho người mới dùng các thủ thuật hay mẹo được không? Mình lướt Discord thấy nhiều hình đẹp quá đẹp luôn mà họ chỉ show hình chứ không lộ từ khóa :D
105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay nhỉ, chỉ cần tử khóa là có bức tranh đẹp?!
@huyboy20003
Cười vô mặt
@huyboy20003 ưeight là lệnh gì ta. Chắc AI của anh Quảng mới hiểu
Cười vô mặt
@huyboy20003 Mình thì thích ông Namair và ghét ông huyboy2k3 vì ông nam chia sẽ còn ông huy thì giấu như mèo giấu … ức, chỉ canh để vô cắn thôi @Nam Air @huyboy20003
@bkoymntv Nguời ta. Uêts bài ng ta có KPI, có frame, nói chung có sự đánh đổi để người ta viết bài. Còn mình thì k nhé. Còn mấy cái lệnh…google hay lên youtube ra cả đống, chịu khó coi hay k thôi.
Còn lệnh weight ở trên lỗi vietlish do bộ gõ tiếng việt thui kkk.
Midjourney v5 ra rồi và rất nhiều nguoi đang kiếm tiền với nó, trong đó có mình.
ứng dụng tốt sau này làm concept cũng khá hay ho
Curency
ĐẠI BÀNG
một năm
Sau này làm design chắc nhàn :v
@Curency nghề design có khi còn mất tích luôn ấy chứ, vô cùng nhàn :v
@Curency Thất nghiệp ngồi nhà chơi chứ gì mà không nhàn 🤣
@Curency Nghề design thì rộng lắm. Cái này ứng dụng vào concept art thì giúp nhanh ý tưởng nhưng cũng cần người design chọn chỉnh rồi thêm vào ý tưởng để hoàn thiện thì nhanh đẹp hơn
@ragefighter Đúng rồi b. Dùng làm concept thì ok. Chứ designer khác biệt ở chỗ họ làm chủ được sản phẩm của mình, có thể chỉnh sửa tất cả theo ý muốn của mình. Đôi khi theo yêu cầu khách hàng chỉ cần sửa 1 cái đường cong cho hợp ý khách còn lại giữ nguyên thì con AI này làm kiểu gì, nhập cùng từ khóa nó còn ra các kết quả khác nhau thì sao mà tinh chỉnh được sản phẩm.
Anh em làm game Indie sẽ nhàn hơn :v
Mình có mua 10$, nhưng kênh chat riêng nó ở chỗ nào bạn nhỉ? Lâu nay toàn chat chung 😁
@Dr.Son Riêng từng người nhé bác, DM trực tiếp với Midjourney bot
@Nam Air không tự vẽ được ah bác,hic
bingto
ĐẠI BÀNG
một năm
@iamcuong 10$ này sử dụng được bao lâu bạn
Công nhận AI làm tốt thật!? 😁 Chứ vẽ Adobe Illustrator cái hình này thì đến cả tuần mới xong :D
6293170_Mister_Bumbles_A_cute_baby_clockwork_owl_with_big_crystaline_ey_.jpg
@theon2709 Hiện tại AI chưa thay thế thợ được nhưng nó sẽ khiến họ mất tệp khách hàng có ngân sách hạn hẹp, chỉ cần một bản vẽ gần giống với ý tưởng, không yêu cầu quá nhiều. Trước đây muốn vẽ gì cũng phải nhờ thợ, còn giờ dùng AI cũng tạm được, lại ít chi phí thì họ chọn AI thôi bạn. Chưa kể giờ mới là giai đoạn đầu của thời đại AI, tin rằng trong tương lai các nhà phát triển sẽ tích hợp nhiều công cụ để người dùng có thể căn chỉnh từng chi tiết trong hình chứ không phải chỉ miêu tả chung chung như bây giờ. Và tương lai đó sẽ là vài năm chứ không quá xa vì hiệu ứng của MidJourney cho thấy thị trường đón nhận AI rất nhiệt tình, các nhà phát triển sẽ không bỏ qua cơ hội lớn như vậy.
@Cuong Nb adobe cs 2014 ah bác,hic
@Carl Mình đồng tình với ý kiến của bạn. Như mình đây, không biết vẽ, ngân sách có hạn, không cần yêu cầu cao, mình dùng AI để triển khai ý tưởng, Có nhiều cái mình sử dụng được luôn. 1 số cái cần chỉnh sửa thì mình gửi ảnh do AI vẽ, rồi lên Upwork thuê chỉnh sửa. Số tiền giảm đi rất nhiều so với vẽ mới.
Đội thiết iphone cho Apple sẽ rất nhàn 😁
Hay quá 😁 làm truyền thông lại có cái dụng võ :D
anlamana
ĐẠI BÀNG
một năm
bác cho em xin 4 ảnh gốc này với được không ạ, set hình nền thì hết sẩy
Ảnh chụp Màn hình 2023-01-10 lúc 10.05.13.jpg
Hay nhỉ, như vậy là search theo từ khóa chứ có vẽ vời gì đâu
@Nam Air thấy mod miêu tả cũng giống thật đó, nhập vài từ khóa và AI sẽ tự kết hợp lại đúng không?
@asternartini Giả sử lần thứ 2 nhập vào cùng 1 bộ từ khóa thì hình ra có giống nhau không hay là khác? giả sử là khác thì lần thứ n nhập vào cùng bộ từ khóa có lặp lại hình nào trong (n-1) hình trước đó hay không
@Nam Air @asternartini
Cái này là không biết nên hỏi chứ không có ý gì khác nhé
@lightingbolt đây gọi là tạo hình ảnh bằng AI dùng từ khoá, ông mod dùng từ vẽ nghe nó cứ xàm le
Mình thử mà ấn accept term toàn bị lỗi là sao nhỉ mọi người
@socutezen0s Lỗi mạng, bạn tắt wifi dùng 4g thử
web08
ĐẠI BÀNG
một năm
@socutezen0s Nó bắt bạn phải đọc TOS của nó vài giây, sau đó quay ra nhấn Accept mới đc.
Ông nào thử gõ /cuhiep, /minhtrind, /ndminhduc, /mikeknowsme cho fusion lại với nhau xem ra monster gì?
@tuan208 Ra logo Apple 😃
web08
ĐẠI BÀNG
một năm
@tuan208 bác là ng chơi YugiOh hệ Master Duel ah bác?
Mấy cái app vẽ AI bây giờ đỉnh thiệt
vào hóng mấy thằng khóc thương họa sĩ thôi
đăng ký mua đâu mọi người. con này song kiếm hợp bích với chat gpt vui lắm, ông nào mua rồi chia sẽ tài khoảng mình phụ tiền
Mấy con AI này vẽ mặt thì tốt nhưng chuyển qua vẽ tay chân là bắt đầu nhìn gớm lắm. Dù sao cũng là 1 giải pháp tham khảo cho một số người có ý định lên ý tưởng để thiết kế.
@hoatongoc rồi nó cũng sẽ cải tiến thôi, công việc sáng tạo mà nó làm đc ntn mình cũng thấy rất khả quan rồi
Mack
ĐẠI BÀNG
một năm
Còn một số tips nữa cho các bác nào muốn ảnh của mình generate ra nó xịn hơn
1. Nếu bí từ, không biết miêu tả cái ảnh mình muốn thì có cái gọi là Reverse Promt Search.
Ví dụ link này: https://replicate.com/methexis-inc/img2prompt hoặc link này https://colab.research.google.com/github/pharmapsychotic/clip-interrogator/blob/main/clip_interrogator.ipynb

methexis-inc/img2prompt – Replicate

Get an approximate text prompt, with style, matching an image. (Optimized for stable-diffusion (clip ViT-L/14))
replicate.com

Về cơ bản là các bác dùng cái ảnh gần với, hoặc tương tự cái phong cách mà mình muốn, ném vào đấy là chúng nó sẽ phun ra các từ khóa mô tả hình đó một cách kỹ hơn.

2. Midjourney có các keyword đặc biệt khác giúp các bác gen hình tốt hơn như là
- /--ar 2:3 : cái này giúp hình gen ra thay vì là hình vuông thì nó sẽ là hình có tỉ lệ dọc 2:3. Có thể thay số 2:3 bằng số tỉ lệ tương tự như là 9:16
- /-- Chaos 50 : đặt từ khóa này sau promt sẽ khiến hình của bác trở nên trừu tượng hơn
- /--test hoặc --creative : sẽ làm hình của các bác ứng dụng nhiều công nghệ đang thử nghiệm của Midjourrney để gen hình

3. Midjourney cũng có thể dùng hình có sẵn của các bác để gen dựa trên hình ấy.
Ví dụ : /imagine https://media.discordapp.net/attachments/995170001134813254/1043835684135391292/macktrinh_landscape_oil_painting_of_a_forest_Disney_Style_8k_re_2c029fb6-b424-439a-b022-8a43e65ae7eb.png?width=840&height=1228 cyperpunk.
Thì cái đường link kia là một hình bất kỳ, nó sẽ dựa vào link đó để làm hình đó "cyperpunk" hơn.
cu dé
TÍCH CỰC
một năm
@Mack nó hay ra 4 hình, làm thế nào để ra 1 hình thôi bác
@cu dé nó ra 4 option cho bác lựa, chọn 1 cái nó sẽ phát triển tiếp rồi cuối cùng là hoàn thiện
cu dé
TÍCH CỰC
một năm
@HùngNguyễnk59 em thấy là v1234 và u1234, chưa hiểu u và v lắm =))
blagi
ĐẠI BÀNG
một năm
@cu dé U là để bạn upscale cho hình độ phận giải cao hơn. V là variety dùng hình đó làm gốc để ra 4 hình khác biến thể của hình đó.
Số 1234 là thứ tự hình (hàng trên: 1 2, hàng dưới 3 4)
Trước nghịch cái này tý, phung phí hết xừ lượt free mà chả ra hình gì ra hồn như mod làm 😆)
cu dé
TÍCH CỰC
một năm
@blagi vâng, qua em ngịch tí đã hết xừ lượt, nay nghịch thêm 1 cái AI khác thì cảm nhận AI bài này cho hình đẹp hơn
Mình gõ /imagine sao nó lâu trả kết quả thế admin ơi
@asternartini /imagine xong cách ra gõ từ khóa nó mới có input chứ bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019