Hướng dẫn convert phim cho Windows phone

Giang Mango
5/5/2012 17:48Phản hồi: 9
Hướng dẫn convert phim cho Windows phone
Phim ảnh là nhu cầu không thể thiếu của rất nhiều tín đồ công nghệ trên chiếc điện thoại của mình. Hoặc có nhiều người không thích xem phim trên điện thoại nhưng có những đoạn video trước đây là kỉ niệm mà bạn luôn muốn lưu trữ bên mình. Tuy nhiên có nhiều bạn chưa biết cách convert phim để có thể xem trên điện thoại được. Trong bài viết này mình sẽ hướng dẫn các bạn cách làm, đảm bảo rất đơn giản 😃

Có rất nhiều phần mềm convert, ở đây mình dùng phần mềm Total Video Converter vì nó có một điểm hơn các phần mềm khác đó là chỉnh được font chữ phụ đề cho to nhỏ, cái này rất cần khi bạn xem trên màn hình của điện thoại vốn hơi nhỏ để xem phim

Đầu tiên, bạn download phần mềm Total Video Converter về nhé: DOWNLOAD

Bước 1: Mở phần mềm lên, chọn New Task -> Import media Files

Bước 2: Chọn bộ phim bạn muốn convert, sau đó nó sẽ hiện ra thế này

Chọn tab Video File -> MP4 -> AVC H264 MP4

Bước 3: Sau bước 2 nó sẽ hiện ra thế này

Bước 4: Bạn chọn tiếp ô settings màu xanh, sẽ hiện ra bảng sau

Bỏ qua Tab Audio Option, cứ để như mặc định là tốt nhất, chọn Tab Video Option và chọn thông số như trên. Lưu ý là mục Custorm trong phần Bit Rate quyết định đến dung lượng file video của bạn. Chất lượng tốt nhất với các dòng Android, Windowns phone vào khoảng 3000, nếu thấp hơn thì khoảng 1500 cũng tạm ổn rồi.

Quảng cáo

Bước 5: Chuyển sang Tab Video Resize, chọn chọn mục 800 x 480 với các dòng Android, Windowns phone nhé, ở hình trên mình chọn nhầm sang 720 x 576

Bước 6: Chọn Ok là xong phần settings, giờ ta chuyển sang phần thêm phụ đề vào phim. Với những phim có sẵn thuyết minh thì khỏi cần, với những phim có phụ đề thì bạn chọn ô Filter màu xanh nho nhỏ ấy

Bước 7: Nó sẽ hiện ra bảng sau, bạn tick vào ô Subtitle

Quảng cáo

Bước 8: Nó sẽ hiện ra bảng sau

Bạn chọn đường dẫn đến file phụ đề của phim, thường là file srt hoặc txt

Bước 9: Bạn chọn Settings sẽ hiện ra bảng sau

Bạn chọn tiếp vào phần Arial trong phần Font, đây chính là font chữ, ở đây trong hình là Times New Roman

Bước 10: Nó sẽ hiện ra bảng sau, các bạn cứ chỉnh theo thông số trong ảnh là vừa nhất. Kinh nghiệm cá nhân bạn nên chọn font chữ cỡ 22 để dễ đọc trên màn hình điện thoại, nếu convert để xem trên máy tính thì để 18 là vừa, font style là Regular sẽ dễ nhìn hơn

Bước 11: Thế thôi, cứ chọn Ok đến khi nào hiện ra bảng sau

Bạn chọn ô Convert Now và ngồi chờ là xong

Ngoài ra bạn còn có thể tham khảo thêm phần mềm convert khác được đánh giá rất cao: http://www.tinhte.vn/threads/777599/

Bài viết không có gì mới, chỉ là hướng dẫn nhỏ cho một nhu cầu cơ bản đối với những bạn chưa biết làm 😃
Chúc các bạn thành công và có nhiều thước phim hay nhét vào dế yêu của mình 😃
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mactam
ĐẠI BÀNG
12 năm
Total Converter là một phương pháp để convert phim. Nhưng dùng phần mềm này phải tinh chỉnh theo khá nhiều công đoạn, chất lượng hình ảnh thì theo nhiều người phàn nàn, và chính mình cảm nhận nó không thực sự mượt. Cái quan trọng nữa là nó tiến hành "công tác" lâu vô cùng.
Ưu điểm của thằng này là cái đoạn chỉnh phông phụ đề cho phim. 😃
Phần mềm Xilisoft Video Converter Ultimate khắc phục được một số nhược điểm của phần mềm trên. Điểm đặc biệt nữa là máy của bạn nào có card đồ họa thì chất lượng của việc convert và thời gian hoàn thành tiến trình sẽ được nâng cao hơn. Tìm trong diễn đàn hoặc trên mạng sẽ thấy bản đầy đủ của phần mềm này nhé.
Các bạn tham khảo tại http://www.tinhte.vn/threads/777599/

HoangGiang731989: Ngủ muộn thế em
@mactam Phần mềm convert em tìm cũng nhiều nhưng chưa có cái nào chỉnh được font chữ phụ đề cho to ra, đa số mặc định và khá nhỏ khi đọc trên điện thoại. Phần mềm Xilisoft Video Converter Ultimate có chỉnh được cỡ chữ không anh? Nếu được thì thay thế Total Video Convert tốt quá rồi 😃
mactam
ĐẠI BÀNG
12 năm
@HoangGiang731989 Có chỉnh cỡ chữ em nhé. Vào phần effect tìm đến phân đoạn Subtitles add phụ đề vào là ok ngay. Chỉnh các kiểu cỡ chữ. ;)
Tất nhiên là Xilisoft Video Converter Ultimate chỉnh đc cỡ chữ và còn chỉnh đc cả độ cao của phụ đề nữa đó
Ok, đã thêm vào bài viết 😃
Ccuong_
ĐẠI BÀNG
12 năm
phim m ko xem nên ko ý kiến nhưng như các MV nhạc thì m thấy cái Zune convert rất nét, dung lượng cũng ko cao lắm
@Ccuong_ Zune có thể tự động convert nhưng chỉ một số định dạng và khá lâu 😃 dung lượng cũng cao hơn và mình không tuỳ chỉnh chất lượng để điều chỉnh dung lượng cũng như thời gian convert được. Đúng là với các Clip nhỏ thì Zune là sự lựa chọn tốt 😃
Dùng Zune convert những bộ film dài còn bị vỡ hình nữa 😔
Bài viết này phù hợp với file phim độ phân giải hơn WVGA. Nếu nhỏ hơn thì nên để mặc định thì tốt hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019