Hướng dẫn đăng nhập Windows 10 bằng tài khoản offline (local), giữ nguyên dữ liệu và app

Duy Luân
4/8/2015 22:58Phản hồi: 152
Hướng dẫn đăng nhập Windows 10 bằng tài khoản offline (local), giữ nguyên dữ liệu và app
Khi lên Windows 10, bạn sẽ sử dụng tài khoản Microsoft của mình để đăng nhập vào Windows 10, có như vậy thì bạn mới được quyền tải ứng dụng hay đồng bộ dữ liệu của mình. Tuy nhiên, cứ mỗi lần login vào máy mà lại đòi password thì không phải lúc nào cũng tiện, lỡ chiếc PC đó chia sẻ cho nhiều người sử dụng thì sao? Hoặc do mạng chậm nên việc kiểm tra password của tài khoản sẽ diễn ra rất lâu thì như thế nào (mình đang bị, và nhiều bạn khác cũng bị như vậy)? Lúc đó, bạn hãy chuyển sang sử dụng tài khoản offline (local account) cho thiết bị của mình. Toàn bộ dữ liệu của bạn sẽ còn nguyên, thậm chí app cài từ Windows Store cũng được giữ lại đầy đủ.

Cách thiết lập tài khoản offline (local) như sau:
  1. Đăng nhập vào máy tính bằng tài khoản Microsoft của bạn
  2. Vào Settings > Accounts
  3. Ở mục "Your account", bạn sẽ thấy dòng chữ "Sign in with a local account instead"

4. Máy sẽ đòi nhập lại password của tài khoản Microsoft, cứ tiến hành theo

5. Bước kế tiếp, bạn nhập tên cho tài khoản local, có thể gán thêm mật khẩu nếu muốn, còn không thì thôi

6. Chờ máy thiết lập tài khoản, sau đó đăng nhập bằng tài khoản local vừa tạo
Xong rồi đó. Bạn sẽ thấy là toàn bộ các ứng dụng đã cài từ Windows Store sẽ còn nguyên, và bạn cũng có thể sử dụng chúng y như bình thường luôn. Thậm chí bạn cũng được quyền lên Windows Store và tải ứng dụng mới về y như khi đăng nhập bằng tài khoản Microsoft vậy, quá đã. Tuy nhiên, lưu ý rằng khi mua app thì Store vẫn sẽ hỏi bạn lại password của tài khoản Microsoft đấy nhé, cũng đúng thôi vì mua app tính phí cơ mà.

Chúc các bạn thành công!
152 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nếu kô có mạng trước khi thiết lập thì sao login hử Duy Luân?
@cardmanhinh.com chia sẻ 3g điện thoại ra wifi được mà. Chắc là hỏi dỡn chơi thôi !
@cardmanhinh.com Ko có mạng thì ở bước thiết lập tk lúc mới cài win xg ông đăng nhập tk ms kiểu gì? Nên ngay từ lúc ấy phải tạo tk local rồi.
Mod cho hỏi có cách nào bỏ qua màn hình login và auto vào màn hình chính không? Gõ pass hơi phiền 😔 với lại cái hình nền login không đổi được. Xấu :(
htanh034
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lechien.us run > netplwiz làm theo chỉ dẫn
@CUBASE cám ơn bác. mình đã thử và thành công
npdong1994
TÍCH CỰC
9 năm
@lechien.us netplwiz là được
zu zu fdsf
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhanbmt97 vaào setting bỏ cái hỏi pass khi sleep dc mà
kenvin0208
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dùng local thì ko dùng Cortana đc nữa 😁
@kenvin0208 chuẩn luôn. Cotana phải đăng nhập acc MS mới dùng được
Ko có mạng vẫn check đc mà ?
One driver có đồng bộ không?
Thấy nó cứ đỏ đỏ, chưa kiểm tra
@lucifer01 Vừa lên win10 là nó bắt download liền, sync data về thư mục quá trời lun kkk. Auto login thì phải edit regedit rồi
@thanhsangmobile Ý mình nói là đăng nhập tài khoản local, one driver còn đồng bộ được không đó.
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Bác @Duy Luân chỉ nhiều thủ thuật hay thật...😃
có anh em gì với mod ko mà bác card nhìn giống thế...
ps: hok hiểu răn kiểu bác duy luân thì mọi người bảo phúc hậu còn bác card thì ghét đến thế...:p
ducoceans
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kungfu9 ll haha, :v chú trôll ác quá ! khác nhau chỗ cái miệng đó ....:v
phamkimhao
TÍCH CỰC
9 năm
Của em chỉ có mỗi dòng quản lý tk thôi. không có dòng local thì phải làm sao ạ.
Hay phết. Thử ngay và luôn. 😃
Sau mỗi lần sleep là phải đăng nhập. Dù đã chỉnh ở neplwiz và trong mục cài đặt để không bao giờ phải đăng nhập nhưng vẫn bị. ai giẢi quyết đc k?
@ărgbjkyh làm thử như hình nha
@ărgbjkyh Bạn vào Settings - Accounts - Sign in options
Mục Require Sign in chuyển When PC wakes up.. thành never
crayon.funny
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có bác nào xài Chrome trên Win10 bị lỗi facebook không - mất icon fb, xem cmt không đc ? xài Edge thì không bị... Mà mình quen Chrome rồi, lưu acc nhiều lắm chuyễn qua edge phải nhập lại từ đầu nữa...
heogavit
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình đc nâng lậu 😁 từ win 7 lên nên nó lấy acc như win 7 vậy. tất cả y chang như win củ đang xài ấy trừ cái giao diện nó khác :D
@heogavit nghe nói có nhiều người nâng win 7 lậu lên win 10 vẫn được bản quyền vì micrisoft bị lỗ hổng gì mà bác đen thế không được :D:D:D:D:D:D:D
Của mình đâu cần phải có mạng để đăng nhập vào windows nhỉ ?? Toàn ngắt mạng 😁
fractal
ĐẠI BÀNG
9 năm
e cài 2 máy, lap để pass, còn desk không để pass. vẫn vào bt, đăng nhập không cần gõ mật khẩu hay pin gì đó. vẫn vào sờ to tải app được mà. (e cũng không biết tại sao luôn)
bác Luân với bác Cacmanhinh có quan hệ gì với nhau ko nhỉ =))
ddawng.ngn
TÍCH CỰC
9 năm
@supperchym Anh em không cùng cha mà cũng chẳng cùng mẹ 😁
855255
ĐẠI BÀNG
9 năm
em vẫn ko thể vào mục setting của win đc, bác nào giúp em
Bạn Duyluan chỉ giúp mình cách bật tài khoản Guest account trên win 10 home với ạ
Làm thế thì cái máy lại quá nhiều account đi.
Mình chỉ cần dùng mỗi 1 cái Administrator là đủ và vẫn chạy được các app của Microsoft.

2 cái DefaultAccount và Guest mà xóa được thì mình vứt luôn rồi 😁

Click chuột phải vào cái biểu tượng Windows ở góc trái màn hình rồi chọn Computer Management, sau đó trỏ tới phần quản lý account như hình của mình ở trên, click đôi account GUEST, tick bỏ chọn ô Account is disabled là xong.
@uandi1818 của mình không có mục đấy bạn ơi. Bản Win của mình là Home chứ ko phải Pro ạ Screenshot (1).png
@vukhiem85 Uh, mình cũng không đang dùng bảng Home nên mò cũng khó quá.
Bạn thử cách này xem, bât hộp RUN (Windows + R), copy dán cái lệnh này: control /name Microsoft.UserAccounts
Rồi lại tiếp Manage another account, coi thử có account GUEST trong đó không rồi turn on nó lên.
Mà nếu không được nữa thì mình cũng chịu và chủ quan mình thấy là bảng home 80% không hỗ trợ account GUEST.
CUBASE
TÍCH CỰC
9 năm
@uandi1818 banr home ko có GUEST.
qavn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@uandi1818 Muốn dùng guest account thì trước khi nâng cấp lên win 10 nên tạo sẵn ở phiên bản win trước đó, khi lên win 10 sẽ có luôn.
Còn nếu lỡ lên win 10 rồi thì dùng lệnh cmd với quyền admin để ra command dos, kế tiếp gõ net user để kiểm tra các tk hiện hữu. Xong tiếp tục gõ net user guest /active:yes.
* Lưu ý có khoảng trắng như mình đã gõ ở trên.
killpeople
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có cách nào để vừa dùng local account mà vừa dùng được Cortana không bác @Duy Luân ?
qavn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@killpeople Lỗi của bạn hơi lạ vì mình cũng dùng local và cortana bình thường. Win 10 cho phép dùng song song hai tài khoản vừa local vừa ms mà, giờ bạn vô store đăng nhập tài khoản ms xem sao, khi đăng nhập tk ms ở store nó sẽ hỏi trước tiên là pass của tk ms, xong nó hỏi tiếp pass tk local thì bạn cứ nhập lại như bình thường là xong thôi. Cá nhân mình thấy win 10 hay ở chỗ cho phép dùng song song hai tk vừa local vừa ms, ko phải nhảy ra nhảy vô như win 8/8.1 nữa.
@qavn Cũng bị như bác. Thôi lại dùng tài khoản Microsoft vì thấy nó cũng đăng nhập lâu như nhau 😁
Apismantis
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Duy Luân Đâu có dùng được đâu bác. Nó báo phải login
bilubilu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@killpeople Mình chuyển sang local thi không sài được cortana luôn. Ko đăng nhập được luôn hici anh em nào giúp với
emmoi_2tuoi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác nào chưa làm đc thì làm theo cách này nhé, theo đúng thứ tự, Trc khi làm ntn mình cũng làm tựa ntn nhưng ko đúng các bước và cũng xuất hiện 2 acc, sau khi làm theo như link thì ok.

http://www.softwareok.com/?seite=faq-Windows-8&faq=8

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019