Hướng dẫn điều khiển và theo dõi tình trạng của Raspberry Pi từ xa cho người mới.
Rất hay và hữu ích!/5 người
Mr.Alone
2 nămBình luận: 26
Chào anh em,

Mình biết đến Raspberry Pi (gọi tắt là Pi) từ lúc sản phẩm này mới ra mắt nhưng mới chỉ thật sự bắt đầu các dự án sử dụng Pi từ cách đây 1 tuần để thực hiện 1 project cá nhân (tự động backup dữ liệu camera an ninh lên Cloud, nếu anh em thích thì mình comment để mình chia sẻ ở bài tiếp nhé). Sau đây là 1 số kinh nghiệm và mẹo nhỏ mình có được trong quá trình trải nghiệm Pi, hy vọng sẽ phần nào giúp anh em mới làm quen với Pi sẽ chơi vui và tiện lợi hơn.

1. Điều khiển Raspberry Pi từ xa thông qua Dataplicity (Miễn phí *)

Dataplicity là công cụ để anh em có thể điều khiển Pi từ xa thông qua trang web hoặc các app trên Android/iOS/MacOS/Windows của họ mà không phải mở port hoặc cài đặt phức tạp, chỉ cần Pi đã được kết nối vào internet là điều khiển được. Điều mình thích ở Dataplicity đó là: miễn phí so với nhu cầu của mình (có gói trả phí cho anh em nào có nhu cầu sử dụng cao hơn), web đẹp và nhanh, có app trên mobile rất tiện.
*Lưu ý: anh em có thể tự mở port cho internet ở nhà để bảo mật hơn, tuy nhiên nếu cần nhanh gọn lẹ thì cài dataplicity như mình.
  • Đầu tiên, anh em vào dataplicity.com để đăng ký tài khoản, ở trang chủ chỉ cần điền email và nhất nút Start.
  • Sau đó trang web sẽ hiển thị cho anh em một đoạn mã, kết nối với Pi (mình dùng putty và ssh) và paste đoạn mã này vào, sau đó chờ 1 chút để mã chạy bạn sẽ nhận được thông báo đã cài đặt Dataplicity thành công. Quay lại trang web và bấm Done!
  • Lúc này bạn sẽ thấy tên của Pi của bạn được hiển thị ở trong đường dẫn: dataplicity.com/devices/, bấm vào tên để vào console quản lý Pi nhé.

Quảng cáo

• Đây là giao diện dòng lệnh để điều khiển Pi của Dataplicity, mặc định bạn sẽ dùng username dataplicity
  • Bạn có thể đổi qua các user khác bằng cách dùng lệnh su username nếu cần.

2. Theo dõi tình trạng của Pi trực quan hơn thông qua bashtop

Mặc định, trong linux hoặc Pi nếu muốn xem tình trạng hoạt động của CPU và Ram, SSD/HDD thì chúng ta phải dùng các lệnh riêng như top, free -m … Hôm này mình sẽ hướng dẫn anh em cài đặt và dùng bashtop để theo dõi tình trạng của Pi trực quan và dễ dàng hơn nhé.

Anh em nhập lần lượt các lệnh sau
Index of /debian/
packages.azlux.fr

Chạy bashtop bằng cách gõ lệnh bashtop và nhấn Enter.
Đây là bashtop hiển thị thông số của Raspberry Pi 4GB của mình.

Còn đây là bashtop hiển thị thông số của Raspberry OS trên máy ảo của mình.

Như anh em có thể thấy, giao diện của bashtop thể hiện khá đầy đủ và khá trực quan các thông số của Pi: % sử dụng CPU, RAM, Ổ Cứng, tốc độ upload/download và dung lượng đã truyền tải…. Và lệnh bashtop này vẫn hiển thị tốt khi điều khiển qua Dataplicity nhé.

Chúc anh em chơi vui với Pi nhé, hẹn anh em ở các bài chia sẻ sau.

Quảng cáo

26 bình luận
quocthongnqt
ĐẠI BÀNG
2 năm
Em xin tài liệu backup dữ liệu camera lên cloud ạ. Thank you
dung3d
ĐẠI BÀNG
2 năm
@quocthongnqt Bạn lưu ở đâu, nếu ở Pi thì từ khoá là rclone.
quocthongnqt
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dung3d Em cảm ơn ạ
Mình cũng dùng cái này ngày xưa 😁 ngon
LeeTranLink
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Duy Luân Bây giờ thì thế nào mod
Jos AT
TÍCH CỰC
2 năm
Hồi xưa mình dùng hamichi, điều khiển gián tiếp pi
phamvietloi
ĐẠI BÀNG
2 năm
em ko dùng bên thứ 3, toàn ssh với vnc cho đơn giản, ổn định và bảo mật.
Mr.Alone
ĐẠI BÀNG
2 năm
@phamvietloi Đúng rồi bạn, tuy nhiên vì project cá nhân nên mình cũng k có lăn tăn lắm, chủ yếu là tiện lợi cho mình, cái app trên mobile tiện ze 😁
@phamvietloi Có nhu cầu thì mở port an toàn hơn 69 lần. Trao quyền điều khiển cho cái ông dataplicity ở đâu này sao yên tâm, ngay cả dự án cá nhân hay gì đấy thì vẫn có thể ảnh hưởng đến các máy khác trong mạng nội bộ.
F5NhaTrang
TÍCH CỰC
2 năm
Này là gì thế ae.
Huy Mori
TÍCH CỰC
2 năm
Cả một bầu trời mới
KhaiTrang15
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bài hữu ích!
vondutch2560
ĐẠI BÀNG
2 năm
Xài cái này thì tiện. Mềnh thì xài mở port. Dùng nodejs để tự gửi mail mỗi khi ip đổi. Hoặc dùng vnc (tương tự teamview) nếu nodejs k chạy. Nói chung có cái Pi chạy 24/24 cũng khá tiện ấy
@vondutch2560 Chạy ứng dụng j mà 24/24 dc bạn. Kéo torrent hả, hay làm sever máy in
@mankichi0688 VPN, adblock
vondutch2560
ĐẠI BÀNG
2 năm
@mankichi0688 Mình dùng kéo torent “tài liệu khoa học” với làm server test web 😆. Vpn thì k xài vì thấy k cần thiết, lại làm mạng chậm đi. Adblock chưa nghiên cứu hehe
anhutsg
CAO CẤP
2 năm
Hy vọng sẽ có thêm bài (tự động backup dữ liệu camera an ninh lên Cloud
robberviet
TÍCH CỰC
2 năm
Cả hai cái đều mới biết, để thử. Thanks.
huyhoangjo
TÍCH CỰC
2 năm
bác nào có tài liệu nào mà quản lý camera ip của nhiều hãng vào 1 ững dụng không nhỉ.dung pc làm server đổ và ghi data.mình có 15 camera mà tới tận 3 hãng khác nhau mà không có đầu ghi.bác nào biết chỉ giáo với ah
Hay
đã thử trên Orange Pi Lite chạy armbian đều ổn 😁
Mình dùng RaspController trên Android cho tiện
Sport
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Mong bài chi tiết tiếp theo.
anhtuank7c
ĐẠI BÀNG
2 năm
Dùng glances + ngrok là ngon rồi.
Viet Le Anh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hữu ích. Like chủ thớt!
ranchu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình dùng VNC, monitor bằng Cacti 😁