Hướng dẫn đổi từ iPhone sang dùng điện thoại Android (2020)

Duy Luân
18/2/2020 22:33Phản hồi: 201
Hướng dẫn đổi từ iPhone sang dùng điện thoại Android (2020)
Chán iPhone muốn chuyển sang Android? Dư tiền nên mua 1 con Galaxy Z Flip về xài chơi? Trong bài này mình sẽ hướng dẫn anh em một số thứ để việc chuyển từ iPhone sang Android của anh em được nhanh chóng, tiện lợi nhất có thể nhé.

1. Di chuyển danh bạ trước cái đã

Danh bạ là thứ cực kì quan trọng, và nếu không được di chuyển đầy đủ thì có thể nó sẽ làm cho anh em khó chịu đấy. Mình tạm chia thành 2 trường hợp như sau:

+ Nếu anh em đang lưu danh bạ của mình trên Google Account: quá khỏe, anh em chỉ cần đăng nhập tài khoản Google vô điện thoại Android là dữ liệu danh bạ tự động chạy xuống, không cần làm gì thêm.

+ Nếu anh em đang lưu danh bạ trên iCloud: chúng ta sẽ cần import danh bạ qua Google Account. Cách làm như sau:
  • Vào iCloud.com, đăng nhập vào > vô tiếp mục Contacts
  • Chọn hết toàn bộ danh bạ của anh em bằng cách nhấn Control + A (Windows) hoặc Command + A
  • Nhấn vào biểu tượng bánh răng ở góc dưới bên trái > Export vCard. Một file sẽ được download về máy tính của anh em.
  • Vào Google Contacts (https://contacts.google.com/), nhấn nút Import > chọn file vCard khi nãy
  • Làm theo hướng dẫn trên màn hình để import danh bạ vào Google Account
  • Sau đó anh em đăng nhập tài khoản này vào điện thoại Android là danh bạ sẽ tự chạy xuống
Sign in - Google Accounts
accounts.google.com

Mình cũng khuyên anh em nên dùng Google làm nơi lưu danh bạ chính, vì như vậy anh em có thể dùng linh hoạt ở bất kì máy nào: iOS, Android, macOS, Windows... mà không phải chuyển qua lại mất công nữa.

Anh em vẫn có thể dùng các công cụ di chuyển dữ liệu do hãng sản xuất cung cấp, nhưng mình thích làm cái này cho chắc ăn và không phụ thuộc vào hãng.

2. Chuyển suy nghĩ sang những thứ của Google

Khi anh em dùng Android, tài khoản Google của anh em sẽ đóng vai trò quan trọng trong việc sync dữ liệu, cũng như hồi anh em dùng iCloud bên iPhone vậy. Danh bạ đã nói ở trên rồi, ngoài ra còn có lịch, tài liệu, Google Drive... cũng đều phải chuyển sang dùng hàng của Google. Anh em nhớ để ý mấy vụ này và làm quen dần.

Để chép tài liệu từ iCloud sang Google Drive hoặc các ứng dụng như Google Sheets, Google Docs, Google Slides, cách tốt nhất là anh em download từ iCloud về, xong up lên Google lại là xong. Google Sheets, Docs, Slides có khả năng đọc các file Microsoft Office rất ngon và dễ dàng, còn các dạng file khác chỉ cần lưu trữ thì cứ up lên thoải mái.

Thật ra thì trước giờ ngay cả khi xài iPhone thì mình cũng dùng dịch vụ của Google nhiều hơn, hiếm khi xài iCloud lắm để tránh phụ thuộc vào hệ sinh thái Apple.

3. Bạn có thể sẽ phải mua lại app của mình

Đa số các ứng dụng hiện nay đều có bản cho Android và iOS, anh em không phải lăn tăn vụ này. Nhưng với các app có phí, có khả năng anh em sẽ phải mua lại ứng dụng đấy vì hai cửa hàng Play Store và App Store không có chia sẻ tài khoản với nhau.

Lưu ý là cái này chỉ áp dụng với việc mua app, còn với những ứng dụng thu phí thuê bao như Evernote, Microsoft Office, hoặc tài khoản Dropbox, OneDrive, Google Drive... thì không liên quan và không ảnh hưởng. Bạn vẫn có thể dùng tiếp tụi nó như bình thường mà không phải trả thêm gì cả.

Quảng cáo

4. Dùng các công cụ chuyển dữ liệu của hãng

Để di chuyển dữ liệu, nhiều hãng giờ cung cấp sẵn app để làm chuyện đó. Samsung, Oppo, Huawei, Xiaomi... đều có cả, và bạn sẽ được hỏi về công cụ này trong quá trình thiết lập máy lần đầu tiên. Nếu có nhu cầu sử dụng thì bạn hãy làm theo hướng dẫn trên màn hình nhé, sẽ cần cài đặt một vài thứ nhưng nhìn chung là dễ, không có gì phức tạp cả.

5. Khám phá những cái hay ho của Android

Sau khi đã di chuyển dữ liệu sang Android, mời anh em khám phá một số thứ hay ho của Android:

6. Nhớ hủy mua dung lượng iCloud nếu không còn cần sử dụng nữa

Nếu bạn đã quyết định sẽ chuyển hẳn sang Android, và không cần dùng đến dữ liệu iCloud nữa, anh em có thể hủy mua gói dung lượng của iCloud cho tiết kiệm chi phí.

Quảng cáo

Để hủy: trên iPhone của bạn, vào Cài đặt > nhấn vào avatar của bạn (trên cùng) > iCloud > Quản lý dung lượng > Thay đổi gói dung lượng > Tùy chọn Hạ cấp > chọn gói Miễn phí.

Tóm lại thì việc di chuyển từ iPhone sang Android cũng dễ thôi, không khó, và làm quen lại cũng không có gì khó khăn. Tầm 1-2 ngày là anh em quen thôi à. Chúc anh em vui vẻ với cái điện thoại mới của mình.

Tham khảo: Android Central
201 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay
Nhưng đáng tiếc là ở VN chuyển sang iOS chứ không phải Android 😆)
@MrMedic229 Không có tiền nên chả biết đổi điện thoại dùng mấy con bình dân cho khỏe
Lamphong0506
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MrMedic229 Từ ios qua android nè
pelele
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vô group iPhone xem, sọc như nhau thôi
X, xS, XsMax, 11 pro, 11 pro max đều dùng màn samsung hết Sọc như nhau là thế éo nào? Sam nhét cấn túi cũng sọc mẹ n rồi. Đấy là chưa kể có rất nhìu ông còn kêu ca đang lướt bt tự nhiên sọc. Kkk
@pelele Thế này này bạn
Đám iPhone cao cấp v Samsung cũng như nhau thôi
Tinh tế có hỗ trợ cho anh em nào có nhu cầu chuyển từ iphone sang android không nhỉ, như xiaomi chẳng hạn 😁
@Coca Escanor Đọc như ở trên, lên mạng tìm cách làm nữa cho nhanh bác :D
@lexcuong =)
gietchetad
TÍCH CỰC
4 năm
@Coca Escanor Nếu chuyển từ iphone sang con Z thì không tiếc gì mấy tiền để hỗ trợ đâu 😃
Dùng mấy phần mền của hãng như samsung là nhanh gọn nhẹ, có dây nối 2 cái điện thoại thì càng nhanh
@trainoitrull wifi cũng nhanh lắm
@sonha28 wifi mình thấy chậm rì rì, chắc do mạng
@trainoitrull mình dùng mạng gói rẻ nhất 30mb mà thấy nhanh lắm
@trainoitrull Wifi thì do cục modem ấy, nếu dùng cục hỗ trợ wifi ac thì nhanh lắm.
phong7vn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trainoitrull Bác dùng chức năng điểm phát wifi của máy Android cho máy iphone kết nối trực tiếp vào thì cực nhanh mà ko lệ thuộc hạ tầng mạng ở nhà
Nhưng đa phần toàn làm ngược lại, chuyển từ android sang iphone không à 😁
Idol1990
TÍCH CỰC
4 năm
@lexcuong Đó là bạn chưa thấy thôi. Chứ mình thấy đầy.
pelele
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Idol1990 Thấy đầy thì có chiếm đa phần nổi ko?
Idol1990
TÍCH CỰC
4 năm
@pelele Mình dám chắc số lượng người dùng android nhiều hơn.
Và họ cũng là những người đủ tiền mua iphone.
Xài ip tù túng lại muốn về android :3 hihi
@shinnosuke9999 Quá tù
@shinnosuke9999 Ngu nhất vụ iOS email.
@MinhHy Nguyen Chuyển sang dùng Outloook là ok đó bác ơi.
@hunghxist Chắc là thế. Mình ko muốn cài ngoài thêm nhiều vị không muốn tốn tài nguyên
@MinhHy Nguyen có tốn nhưng k đáng kể đâu bác, vẫn dùng ngon nghẻ.
Sao lại làm như vậy được ?
Thấy samsung là tiện nhất có ứng dụng chuyển toàn bộ dữ liệu từ điện thoại khác sang.
mình thì cứ vầy cho chắc, tận dụng ưu điểm của từng thằng, bù sớt khuyết điểm cho nhau 😁

@panda0012 Đúng vậy, mình cũng thích như bạn.
Hoàng_CV
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vn_ninja Giải pháp hay😆). Thấy hai fan đấu đá mà ko tận dụng lợi thế của cả 2 như bác nhỉ
@panda0012 Kể mà ông nào cũng dùng 2 máy bác nhỉ, 1 xài Ios, còn lại xài Android, thì khỏi phải cãi nhau nhiều =))
panda0012
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hunghxist Việc so sánh tốt xấu có ích là là sẽ kiến các hãng phải quan tâm và hoàn thiện sp sau hơn trc thì ng dùng có lợi, nhưng mấy ô rảnh rỗi ngồi cãi nhau suốt chả hiểu có dc cái gì ko nữa, thick cái nào thì cứ tự mà dùng, đi tranh phần thắng hộ hãng thì được cái gì nhỉ? 😆
Toàn ngc lại
ducquywp92
ĐẠI BÀNG
4 năm
chuyên từ android qua ios cách đây 3 năm và ko vào giờ quay lại
@ducquywp92 Giờ 2 OS cũng giống giống nhau nhiều rồi. M đợi khi nào iPhone tràn viền 4 cạnh luôn thì quay lại xài iPhone hehe..
@ducquywp92 Kệ chứ.
@schtroumf Tôi đợi khi nào vuốt vuốt android ngon bằng 8/10 ios thì tôi sữ sài
@Dong_ho_the_ky_com Chuẩn.
Dùng cả hai
Ảnh thì cứ đưa lên G.Photos, clip thì cứ tống lên Youtube, danh bạ sync vô Gmail! Vấn đề còn lại là đống app thì cài lại, tinh chỉnh bố cục các thứ cũng làm lại! Cơ mà những người xài iOS mấy ai chuyển sang Android mô hầy 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Socola H2O
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thaonhu1503 Chú ko bik xài lệnh riêng tư trong youtube à ?
@Socola H2O Vậy sao k để trên drive lại cho lên youtube làm gì?
@thaonhu1503 giao diện xem thân thiện hơn, xem bao nhiêu lượt cũng được 😁
Socola H2O
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thaonhu1503 Chia sẻ nhanh, cầm cái link đi thiết bị nào coi lại vẫn được
hettiensai
TÍCH CỰC
4 năm
mật khẩu wifi đã lưu trên iphone có chuyển qua android đc ko ae. mấy cả cái danh bạ của mình lưu trên gmail nhưng vẫn có những tài khoản không tìm thấy trên danh bạ gmail./
dùng cả 2 là chơi đc tất.
.Tín.
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình vẫn song song ^^
nlmk98
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có ai biết cách chuyển hình viber từ iphone sang samsung hong ạ?
@nlmk98 Bạn ko vô cài đặt Viber bên iphone sao lưu Viber thì sao qua máy mới backup lại được, ảnh đó thuộc về nội dung riêng của ứng dụng phải thao tác trên ứng dụng
Lolo69
TÍCH CỰC
4 năm
@nlmk98 Cái đó phải tạo backup trong app viber
nlmk98
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vrtta Bị một cái là viber bên iphone backup trên icloud, mà bên samsung nói riêng hay android nói chung thì nó lại lấy data bên google drive, thế mới kẹt
nlmk98
ĐẠI BÀNG
4 năm
@baggio021084 Cũng không được bác ơi tại vì iphone nó sao lưu trên icloud còn android nó sao lưu bên google drive, hai thằng đó nó lại không chơi với nhau nữa
satoshi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Từ lâu chỉ dùng các dịc vụ Google kể cả trên iOS: Contact, Photo, Drive, Chrome, Docs, Sheet. Còn dịch vụ của Apple dùng mỗi iMessage, Facetime cũng chưa bao giờ dùng.
@satoshi Đang xài mà ko biết đó thôi!
Contact trên iPhone ở đâu ra!
iCloud là mặc định ai cũng phải có
Rồi health, find my phone...
Photo trên iPhone cũng là iCloud
Safari mặc định thì tuỳ, nhưng ngon hơn Chrome là chắc!
@QuanLyNhaNghi Chưa chắc. Tùy cá nhân. Với Macbook Pro, Safari ngon vì cài Chrome tốn tài nguyên quá. Với android thì Chrome chuẩn và chuẩn. Nói chung con ai người đó chăm nên tốt hơn con người ta
satoshi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@QuanLyNhaNghi ICloud, find my ip thì mình disable luôn. Contact chẳng qua là service Apple nó cho phép sync từ Android sang chứ chả phải gì riêng của Apple nên không tính. Nói chung cầm thêm con iphone chỉ để cắm SIM phụ nghe gọi, test app iOS chứ không có cái dịch vụ nào của Apple mình dùng đến mấy.
haind.lmp111
ĐẠI BÀNG
4 năm
đánh dấu 😁
Tinhte quảng cáo có tâm quá, didongviet bán Z flip cái có bài hướng dẫn dụ anh em iOS mua hàng didongviet rồi 😁
Tháng 9 lại có bài ngược lại cho xem
Socola H2O
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thaonhu1503 Rành bằng chú ko?
@Socola H2O K dám, hêh, tưởng chú chỉ có vấn đề về cách xưng hô thôi, hoá ra còn k biết đọc nữa ah? Rành với rảnh khác nhau mà
Socola H2O
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thaonhu1503 Tóm lại là ?
@Socola H2O Ý của mình đã nói rõ ở comment trên cùng đó 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119