Hướng dẫn dùng Mac OS X Căn Bản

NGCHIEN
22/6/2013 5:6Phản hồi: 117
117 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Malem282
ĐẠI BÀNG
10 năm
chào cả nhà sao mình không thấy phần HDMI xuất hiện trong phần Sound /Output ( chỉ có 2 dòng lệnh: Internal Speaker và Boom Device ) ah 😔.
Mong cả nhà giúp với ( có hình mà không có âm thanh của TIVI )
tks all
macpro87
TÍCH CỰC
10 năm
Các bác cho em hỏi, em cài lại win 7 cho con iMac nhà em thì nó báo lỗi ko vào đc win, khi phục hồi vào đc rồi thì ko có internet, mà tắt đi vào lại thì lại bị tương tự, bây giờ em muốn quay về Mac để xóa win đi thì làm thế nào ạ? Em đã tìm start up disk mà không thấy nó đâu, điên tiết tắt đi khởi động lại ấn option thì nó vẫn cứ boot vào thẳng win, điên cả tiết, giờ win thì lỗi ko vào đc mà quay lại mac để xóa win cũng ko xong, có pro nào giúp em với, em xin cảm ơn ạ,nếu hướng dẫn em kèm hình ảnh thì tốt quá ạ ^_^
lam81
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bạn chủ thớt cho mình hỏi là ở bài hướng dẫn của bạn có nói đến mục
(7 - Sơ đồ phím Apple trên Windows: Với bảng sơ đồ dưới đây, bạn có thể biết được các phím trên bàn phí Apple tương ứng với phím nào trên bàn phím Windows khi chạy Windows.).Sao mình tìm cái sơ đồ đó mà ko thấy,bạn có cho mình xin với,mình có cài thêm win chạy song song nữa nhưng 1 số phím khác nên ko bít đường nào.Cảm ơn bnaj nhiều
Các bác cho em hỏi các ứng dụng sau khi cài xong mình xoá bộ cài của nó đi có làm sao ko ạ????? Bộ nhớ máy thì ít nên để vậy em thấy xót ruột lắm
Không liên quan lắm nhưng mình có chút thắc mắc, mong được ae dùng Mac giải đáp.

Mình mới được cho con macbook 1,1. Cấu hình sơ qua: Intel Core Dou 1.83GHz, RAM 2G 667Mhz DDR2 SDRAM.

Lúc nhận về nó đang chạy MAC OS X 10.6.3 nhưng mình dùng thì thấy máy rất nặng và chậm. Không biết bác nào đã, đang dùng con này có thể tư vấn cho mình xem mình nên dùng bản MAC nào để chạy mượt mà.

Thank các bác đã đọc. 😁
ngnhutnam
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình cũng mới bắt đầu mò mẫm với mac, hiện mình đang dùng con md101, OS 10.9.4, máy mình có vài vấn đề, mong các bác giúp đỡ:

1/ máy mình dc cài bộ ilife free, mọi thứ mở dùng bt nhưng mỗi cái imovie khi mình mở thì nó chỉ chui xuống thanh dock rồi im re, không mở tiếp giao diện để thao tác, mình đã cài laij OS và cả imovie đều không hết

2/ mình có down dùng app vlc mới nhất (2.1.5), do search store k có nên mình down file .dmg trên website vlc dùng. Mình muốn hỏi là file đó có phải file cài đặt không, hay chỉ là setup như trong Win thôi, vì mình xóa nó thì vlc cũng k mở dc. Và khi cài app ngoài store thì nó không có trong launchpad hả các bác? Mỗi lần mình mở vlc thì có cái hình như ổ đĩa hiện ra, phải eject này nọ bất tiện quá ạ. Em nghĩ mac sẽ không làm rườm rà vậy 😁

3/ câu hỏi thêm là có ai dùng con md101 hay same same cho mình hỏi về màn hình máy với ạ. Khi mình scrool chuột nhanh thì màu có vẻ hơi bệt đi, khi dừng thì không sao. Do đây là lần đầu mình dùng mac nên không biết có phải do cấu hình, màn hình hay cảm nhận cá nhân k, mình nhìn retina trên ipad k có hiện tượng đó.

Mong các bác gíup với ạ. Mình cảm ơn😃
Bài viết dài quá. Có hình ảnh nữa là tốt rồi. Cảm ơn bạn đã chia sẽ
abtranbn
TÍCH CỰC
9 năm
Bài viết có tinh thần chia sẻ cao. Hay😃
Help me!! Ko biết mình bấm lộn vào đâu mà toàn bộ phím giờ muốn gõ thì phải giữ phím đó tầm 2 giây thì mới được 😔((
Bài viết rất bổ ích, em sắp sửa mua con Macpro mid 2015 mới nhất, lần đầu dùng Mac ko hiểu 1 thứ gì luôn, có bài này hay quá
@zzCường Nguyễnzz chúc mừng bác 😃
kienltz
ĐẠI BÀNG
9 năm
E cũng đang đợi con md101 về, lượn qua đây đọc trước. Hehe
ai gíup e với
Máy của e là macbook pro mid 2010 dạo này nó cứ bị lỗi ntn nè ai biết nó bị gì thì giúp e đc không
- máy ở chế độ sleep khoảng nửa ngày, sau khi mở máy sử dụng đc khoảng 1p thì tự động tắt cái bụp, mở lại thì hoạt động bình thương không tắt nữa
- đôi lúc tắt hẳn máy r khi khởi động lại lúc tới màn hình đăng nhập thì tắt cái bụp luôn, khởi động lại 2-3 lần bị như v nữa thì hoạt động lại bình thường, không tắt nữa
Cảm ơn anh/chị đã đọc 😃
Danh dau
Danh dau
bạn ơi mình mới mua mac mà có cái dòng hướng dẫn màu đen ở giữa nó cứ nói suốt làm thế nào để mình tắt nó hả bạn
bạn ơi mình mới mua mac mà có cái dòng hướng dẫn màu đen ở giữa nó cứ nói suốt làm thế nào để mình tắt nó hả bạn
ngovn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chào các bạn!

Mình gặp vấn đề khi sử dụng mail client trên Mac cho Gmail. Mỗi email mình gửi thường để lại vài bản nháp trên mail server. Không biết lỗi này là do đâu? Giải quyết thế nào?
Cám ơn các bạn!

Sent from my ASUS_Z00AD using Tapatalk
chủ topic cho mình hỏi tý , mình muốn chạy bootcamp để cài window 10 vào ổ USB có được không ? hay bắt buộc phải cài vào ổ SDD trong máy Macbook , mình muốn chạy song song win + mac , nhưng cái ổ SDD bé quá , có 128BG nên muốn cài win 10 vào ổ HDD gắn ngoài rồi chạy bootcamp , ko biết có được ko ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019