Hướng dẫn dùng Mac OS X Căn Bản

NGCHIEN
22/6/2013 5:6Phản hồi: 117
117 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đã bookmark, cám ơn bác chủ thớt!
crazym
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đánh dấu, khi nào mua máy đọc lại.
cho mình hỏi vấn đề này với các bạn ơi.
Mình cần copy tầm 12gb dữ liệu từ chỗ này qua chỗ khác nhưng vô tình 1 vài file ko cần thiết lại bị lỗi,
The Finder can’t complete the operation because some data in “filename” can’t be read or written.
(Error code -36)
Thì Mac lại ngưng hẳn quá trình copy lại.
Mình phải đi tìm và xoá file đó đi mới cho copy tiếp, mất rất nhiều thời gian.
Có cách nào skip file hư hay ji để tiếp tục copy ko?
BẠN NGCHIEN cho mình hỏi về mình có ổ cứng ngắn ngoài MY book WD muốn kết nối với MAc book air OS X yosemite 10.10.5 nhưng không delete và copy dữ liệu được vào SSD của Mac mà chỉ xem được thì làm cách nào được nhỉ
thanhbk
TÍCH CỰC
8 năm
BÁC làm thêm bài :
1. Hướng dẫn cài đặt mail công ty uotlock
2. Hướng dẫn cài máy in HP nữa thì tốt quá
quangkhanh90
ĐẠI BÀNG
8 năm
bác cho em hỏi cái. máy em trong finder nó ko hiện ổ OS , là ổ cài hệ điều hành hệ thống đó. Làm cách nào để nó hiện lên thế ah?
crazym
ĐẠI BÀNG
8 năm
@quangkhanh90 Vào finder, chọn Finder Preference, chọn tab General, check mục Hard disks.
TrungTran7
ĐẠI BÀNG
8 năm
Máy của em lỡ tay nhấn mất "Download" rồi. Giờ phải làm sao cho nó hiển thị lại như bên trái trong hình?

crazym
ĐẠI BÀNG
8 năm
@TrungTran7 Vào Finder Preferences, chọn Sidebar rồi chọn lại hiển thị mục Download thôi.
Đọc cái phần dùng pin mà hoa hết cả mắt 😁
Đọc cái phần dùng pin mà hoa hết cả mắt 😁
kizz.007
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có bạn nào ở sg rành về mac ko. Hôm nào rảnh m xin mời 1 chầu cafe máy lạnh. Nhờ ban chỉ giáo ít kiến thức. M mới dùng mấy ngày thấy còn nhiều thắc mắc quá. Many thank.
m.n cho e hỏi với ạ. làm kiểu gì để cho các app cài đặt đang hoạt động như: Gõ Tiếng Việt, FDM,... trong ảnh dưới nó ở dạng ẩn ạ?
long254
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thanhsl98 bác nhấn chuột phải vào ổ đĩa rồi chon tháo ổ đĩa ra thôi, cái đó là ổ đĩa lúc bác cài ứng dụng chứ k phải phần ứng dụng nhé
Chào bác chủ! trước tiên mình cám on bài chia sẻ của bác.
Sau là em có chút thắc mắc do là lần đầu chuyển từ Window sang MacOS
Nếu như ở window chúng ta có ổ C lưu hệ điều hành, còn ổ D hay các ở khác lưu dữ liệu mong muốn, thế còn ở Mac thì sao, mình mún tìm ổ để lưu dữ liệu thì phải làm ntn.
Rất mong hồi âm.
princez
CAO CẤP
7 năm
Cho mình hỏi, mình đang có con mac chạy 10.6 bàn phím layouts Nhật bản, bây giờ mình muốn đổi nó sang layout bàn phím US như bình thường thì thế nào, vì mình thấy trên mạng hướng dẫn chả giống máy của mình gì 😔 tick chọn như thế này nó chỉ là gõ telex thôi chứ không thay được layout
Screen shot 2017-04-27 at 9.10.03 AM.png
Cảm ơn bác chủ thớt nhé. Bài viết thực sự rất hữu ích với những người mới dùng Mac lần đầu như mình.
Hello anh ChienNguyen ơi
Cám ơn bài viết của anh nhiều nhiều lắm
Mà anh ơi anh giúp chỉ dùm làm sao mình shift nhiều files cùng 1 lúc ( như trên Win vậy ) để mình di chuyển nó 1 lượt cho khỏi mất công one by one, Mac có làm vậy được không anh? Thanks anh
vuminhanh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thanks bác nha. em mới dùng mác không biết gì , anh em chỉ bảo nha.
canpl
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đánh dấu để nghiên cứu
mafianogun
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang có ý định sang Mac trải nghiệm. Đọc bài của bác công nhận là quá tâm huyết. Tuy chưa đọc hết nhưng ohair vào cmt cám ơn bác trước.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019