Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn dùng Microsoft Sway để tạo bài thuyết trình đẹp, chuyên nghiệp mà lại rất dễ

Duy Luân
23/9/2015 10:6Phản hồi: 69
Hướng dẫn dùng Microsoft Sway để tạo bài thuyết trình đẹp, chuyên nghiệp mà lại rất dễ
Sway là một ứng dụng gần giống như PowerPoint, có điều bạn chỉ cần soạn nội dung thôi, còn bố cục của slide thì sẽ do app quyết định hoàn toàn. Bạn không cần phải nghĩ xem nên đặt tấm hình này ở đâu, nên để chữ kia ở vị trí nào, nên dùng hiệu ứng nào cho phù hợp, chính vì vậy mà bạn có thể nhanh chóng soạn ra một bài thuyết trình nhìn rất chuyên nghiệp, đẹp mắt với đầy đủ ảnh minh họa trong thời gian cực ngắn. Trong bài này mình sẽ hướng dẫn các bạn cách dùng Sway kèm một vài thủ thuật nhỏ để giúp mọi việc trở nên dễ dàng hơn. Sway có trên nền web, cho iOS, cho Windows 10 và trong bộ Office 2016, bạn dùng cái nào cũng được vì cơ bản là giao diện đều giống nhau. Bên dưới mình sẽ minh họa bằng bản nền web.

Dùng Sway nền web ở địa chỉ này
Tải Sway cho iOS miễn phí tại đây
Tải Sway cho Windows 10 miễn phí ở đây
Office 2016 xem ở đây

Video

1. Đăng kí tài khoản và truy cập

Để sử dụng Sway, bạn cần phải có tài khoản Microsoft. Đó có thể là tài khoản Outlook, Hotmail, Live Mail hay Xbox đều được cả. Nếu chưa có, bạn hãy tạo ngay một tài khoản miễn phí ở đây.

Sau khi đăng kí xong hoặc đã có sẵn tài khoản Microsoft rồi thì bạn truy cập vào địa chỉ https://sway.com/my để bắt đầu sử dụng Sway nền web, còn nếu muốn xài Sway dưới máy thì buộc phải cài bộ Office 2016 mới được phát hành. Để cài Office 2016 cho Windows, mời bạn xem thêm bài viết dưới đây.
Sign in to your Microsoft account
login.live.com

2. Tạo slide mở đầu

Kể từ khúc này trở đi mình dùng hình ảnh để minh họa cho ngắn gọn, ít viết chữ lại chứ không thì đọc mệt. Để bắt đầu, bạn nhấn vào nút "Create New" ở trang chủ của Sway.

Sau đó, bạn sẽ được yêu cầu nhập tiêu đề cho bài thuyết trình của mình. Ở đây mình lấy tiêu đề là "Làm thế nào để thuyết trình cho hay?" vì mình đang tìm hiểu về chủ đề này.

Vậy là bạn đã tạo xong phần chữ, kế tiếp bạn cần phải lựa hình gì đó đẹp đẹp để chèn vào slide tiêu đề này. Tất nhiên rồi, phải đẹp thì người ta mới có hứng thú để xem chứ đúng không nào? Nhấn vào tấm hình "Background" một cái.

Tại đây Sway sẽ hỏi là bạn muốn chọn ảnh từ đâu. Bạn có thể tự upload hình từ máy tính lên cũng được, nhưng cái hay nhất của app này đó là nó cho phép bạn tìm kiếm online, giống như tìm bằng Google Image hay Bing Image vậy. Cách này rất tiện vì bạn cứ chọn hình rồi thêm vào thôi, không cần phải mở tab trình duyệt khác hay download thủ công như cách mà chúng ta hay làm. Thấy tấm hình nào ưng ý thì kéo thả nó qua ô "Background" là xong.

Quảng cáo

Rồi, giờ về cơ bản là chúng ta đã hoàn thành slide đầu tiên rồi đó. Bạn nhấn vào nút Play để xem thử thành quả của mình coi thế nào. Chưa hài lòng thì có thể đổi lại ảnh khác cho đẹp hơn, còn không thì bạn có nút "Remix" ở cạnh trên màn hình để đổi sang phong cách khác cho slide. Nhấn Esc để quay trở lại màn hình chỉnh sửa.

3. Tạo slide nội dung

Kế tiếp sẽ tạo phần nội dung chính cho bài thuyết trình. Ở ngay bên dưới khung tiêu đề khi nãy có dấu + màu xanh, nhấn vào đó rồi chọn "Heading". Heading ở đây chính là tiêu đề cho một slide nhỏ trong bài thuyết trình.

Tạo xong heading rồi thì tạo đến nội dung mà bạn muốn nói như trong hình minh họa bên dưới. Các công cụ khác cũng được mình ghi chú vào luôn các bạn dễ hiểu.

Quảng cáo

Rồi, vậy là bạn đã nắm được những bước cơ bản để sử dụng Sway rồi đó. Bạn cứ tiếp tục thêm những heading khác và nội dung khác cho đến khi hoàn tất bài thuyết trình của mình là xong. Cứ thoải mái nghịch hết những công cụ của Sway nhé, có nhiều trò hay mà bên PowerPoint bạn sẽ phải tốn khá nhiều thời gian để thực hiện.

Thêm mẹo vặt cho các bạn: nếu các bạn muốn tạo một slide có nhiều hình trong đó, thì khi nhấn + màu xanh, bạn chọn mục "Image". Sau đó lần lần bỏ hình và gõ chú thích cho từng ảnh thì sẽ có được một slide rất đẹp mắt đấy.

Đây là cách tạo slide có nhiều hình

Và đây là kết quả

4. Tùy biến, hoàn thiện

Sau khi đã tạo ra một số slide rồi, giờ là lúc bạn tùy biến lại giao diện của slide để có được phong cách đẹp hơn, độc đáo hơn. Bạn có một số cách để thực hiện:

1. Dùng nút Remix, lúc này Sway sẽ tự động chọn các bộ kết hợp giữa hiệu ứng chuyển cảnh, font chữ và tông màu khác nhau. Nút Remix nằm ở cạnh trên màn hình.

2. Chọn phong cách và hiệu ứng chuyển cảnh một cách thủ công: bạn hãy nhấn vào nút "Design" và nút "Navigation" để lựa tùy theo ý thích. Lựa cái nào xong thì bạn có thể nhấn Play để coi thử coi vừa ý chưa. Hai nút này cũng nằm ở cạnh trên màn hình.

5. Chia sẻ

Để gửi link bài thuyết trình này cho bạn bè, bạn có thể nhấn vào nút chia sẻ như trong hình dưới, sau đó lấy link thôi. Đơn giản, dễ hiểu. Bạn cũng có thể chia sẻ lên Facebook, Twitter, Google+ và nhiều phương tiện khác nữa.

Đây là bài thuyết trình mẫu mà mình dùng minh họa cho bài viết này, anh em muốn xem thử thì có thể vào coi nhé: https://sway.com/wEK9vynxN7Pv4UGR
Làm thế nào để thuyết trình tốt?
sway.cloud.microsoft

69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này có vẻ hấp dẫn đây, mình thường xuyên sử dụng.
quá hay, mình sẽ dùng luôn vào bản thuyết trình tới xem có thú vị và hiệu quả hơn không?
Nếu vậy thì tốt quá, mình cũng ít dùng nhưng PowerPoint lâu lâu mới sử dụng thì thật khó khăn. Có thêm công cụ dễ sử dụng cho những người như mình, like!
pokakhoaitay
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Duy Luân , để thuyết trình tốt và ấn tượng trước tiên hãy chọn 1 font unicode k bị lỗi cái đã nhé :p
microghost
TÍCH CỰC
9 năm
@pokakhoaitay Mình hay để ý cái font như bạn, thấy vướng vướng như nào ấy.
Có vẻ hay phết 😁
Quá tuyệt cho mấy ông lười như mình :D kéo thả và xong =)) nhưng đang lỗi font
bakery00
TÍCH CỰC
9 năm
không có cho android à, phân biệt đối xử thế nhỉ
Cảm ơn. Quá hay. Tải ngay và luôn
hungjeon1
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đánh dấu
ntson
TÍCH CỰC
9 năm
trêm mac lại phải chiến nền web sao
honamktqd
TÍCH CỰC
9 năm
@ntson Keynote của Mac rất dễ dùng + nhiều hiệu ứng động cực đẹp mà bạn
ntson
TÍCH CỰC
9 năm
@honamktqd Thi thoảng đổi gió thôi 😁
honamktqd
TÍCH CỰC
9 năm
@ntson Mình lại dùng Keynote là chính vì font chữ đẹp, tập trung và hiệu ứng làm nổi những ý cần trình bày như lửa cháy, đá rơi xuống mù mịt bụi cực kỳ ấn tượng và gây sự tập trung lớn
honamktqd
TÍCH CỰC
9 năm
Thuyết trình mình rất ít dùng hình họa để người nghe tập trung vào nội dung và người trình bày 😁 cái này hoa mĩ quá, nhưng thực sự hiệu quả khi cần thuyết trình nhanh
nierec
TÍCH CỰC
9 năm
microsoft làm vậy càng giúp con người thêm nhàn rỗi sinh nông nỗi 😆
tatsuki1000
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có xài được font unicode thuần không nhỉ, chứ như bài minh họa thì bị lỗi font hết cả rồi.
Hay đó
Chắc mình thuộc tuyp cổ hủ nên vẫn dùng PowerPoint 2003, chứ chưa thử cái nào khác 😔
@thienthansamac Quan trọng là nghệ thuật nói trước công chúng, skill soạn sao cho đẹp. Đâu phải máy mạnh là tốt. nó chỉ là công cụ thôi 😃 tự tin nói lời yêu thương
Aiedail
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái này chắc phù hợp với ai cần nhanh gọn cho những bài thuyết trình không quá phức tạp.
Mình thì nếu có thời gian chỉnh chọt thì dùng Powerpoint. Còn bình thường thì hay dùng Prezi 😁
tamock
TÍCH CỰC
9 năm
Thấy ngay là tiếng Việt bị lỗi font gần hết, bản trình bày không thể gọi là chuyên nghiệp được.
@tamock Kể ra thì những bài thuyết trình đẹp và chuyên nghiệp, đa phần sẽ dùng tiếng Anh (trong các công ty, trong lớp học...). Phần mềm này viết chung trước rồi chắc từ từ họ sửa lỗi font của từng nước, chứ có phải viết riêng cho người dùng tiếng Việt đâu mà yêu cầu phải đúng ngay. Ngày xưa dùng Word cũng khổ sở về font 1 thời gian còn gì?!
Như thế này là ngon rồi. Với những người hay làm báo cáo, thuyết trình, thì đây là 1 lựa chọn tốt để thay đổi không khí trong lúc làm và cũng cả cho người xem.
@tamock Bạn lựa font lại đó bạn, có font không bị lỗi. Vô phần Design nhé
@Duy Luân : làm cách nào để lưu dạng ppt vậy anh Luân? Vì nếu để link mà trình bài ở nơi không có kết nối internet thì nó có không hiện ra thì làm cách nào? 😔
@tinlethanhnhan Office 2016 bạn thử xem, mình nghĩ là dùng app đó thì không cần Internet vẫn có thể trình diễn được. Để tối về mình thử nghiệm xem sao
@Duy Luân Khi chuyển link sang máy khác, mà máy đó không có cài app thì không biết sao nữa, anh thử xem khi chuyển sang người khác thì có cách nào mở file mà không cài app không? Nếu lưu file dạng ppt được thì tốt nhất.
I'm Cortana
ĐẠI BÀNG
9 năm
Quá tuyệt vời!
Vụ nầy ngon á

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119