[Hướng dẫn] Dùng Raspberry Pi làm máy tải Torrent: chạy 24/24, điều khiển từ xa, tiết kiệm điện

TDNC
17/4/2017 2:50Phản hồi: 136
136 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

jing
CAO CẤP
7 năm
mấy site torrent bị chính phủ mỹ đánh sập rồi thì down ở đâu nhỉ?
@jing nethd torviet hd-torrent hdbits hdchina.... đầy cả ra 😕
@binhtran89 bác có danh sách thì cho em ít link :p
hoanglan87
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái thẻ nhớ ghi liên tục dễ die lắm, anh em nhớ chơi ổ cứng ngoài
Em đầu tư 1 cái đt android cũ 700k rồi, rẻ hơn mà ngon hơn. Pi nên ứng dụng vào những cái cao siêu hơn chứ tor box với nas, multi thì khỏi
aphu1080
TÍCH CỰC
7 năm
khá hay, thêm 1 công cụ hữu ích để loader 😁
Đang buồn vì cái trang http://sukebei.nyaa.se đóng cửa đây 😕
giờ biết tải torent ful hd đâu bây giờ ;)
vuduytann
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ai giẳi thích đơn giản nhất kéo torrent cho em hiểu được không ạ? 😔
P/s: đã có tìm hiểu nhưng đọc suông vẫn không cảm thấy hiểu rõ, cho em xem ví dụ luôn càng tốt.
@vuduytann ví dụ bạn tải phim bằng torrent
Bạn cần phần mềm tải torrent: như utorrent, côc côc chẳng hạn...
Tìm link tải torrent
bấm tải cái file .torrent

như ở trên cứ bấm vào mà không cần tải.

click vào để mở file đó lên, chọn đường dẫn để lưu file trên máy tính.
cuối cùng đợi phim tải về
vuduytann
ĐẠI BÀNG
7 năm
@traithanhnam90 nó khác gì so với bấm tải phim bình thường? Bác giúp em hiểu cho trót luôn đi ạ. 😁
mickey2750
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vuduytann Bác có thể coi File torrent nó là File chứa link tải thứ mà bác đang cần vậy.

Tải cái File torrent đó về, sau đó down utorrent hoặc bittorrent. Vào chỗ chứa File torrent đó, chọn mở bằng 1 trong 2 chương trình kia. Sau đó thì nó giống như down phim bt thôi. Chỉ khác là Down xong thì bác sẽ upload cái phim đó cho thằng khác. Đoạn upload bác thích dừng lúc nào cũng đc.
odin0706
ĐẠI BÀNG
7 năm
có ai chơi Open media Vault trên Pi chưa? cái này thấy sao phức tạp quá.
matrix103dpi
ĐẠI BÀNG
7 năm
Dùng Pi kiểu này có bền hơn NAS không nhỉ? Mình có con NAS buffalo (gắn với HDD WD) chạy liên tục từ tháng 3/2013 đến giờ chưa nghỉ, chưa rút điện, dùng làm print server với torrent rất tiện.
isa
ĐẠI BÀNG
7 năm
làm cục này cho lẹ, mã 5Tb, chạy 24/7 ổn định

@isa Đó ko phải mục đích chính của bài viết này.
cuongdt12
ĐẠI BÀNG
7 năm
@isa Model gì vậy bạn, mà buffalo có chính hãng việt nam chưa nhỉ
xuan_luyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có chỗ nào tổng hợp những ứng dụng của Pi không các bác nhỉ?
@xuan_luyen Bạn search "Raspberry pi projects" ra nhiều trang tổng hợp lắm.
Dễ hiểu nhưng rắc rối ?????
Thời này rồi mà vân xài torrent sao ?
mickey2750
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ht879 Mua bản quyền thì ko nói chứ vơi mấy ông Cày phim lậu thì vẫn cần đấy. Down phim full HD, 4k ko nén chất lượng cao thì chỉ có torrent . Up lên mấy host kia vài bữa là die hết. Chưa kể còn phải trả phí để down nhanh.
mickey2750
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ngày xưa hay down game mình toàn mò lên torrent vì hồi đó mạng cùi mà mấy bản repack chỉ có mỗi link torrent là sống lâu thôi. Giờ mình toàn chơi bản quyền hết rồi, các trang down game link cũng ổn định nên cũng chả cần nữa.
handico
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mod hướng dẫn luôn lắp Pi chức năng giống máy tính có thể gắn tivi để lướt web, xem youtube, xem phim truc tuyến, donw file tren mạng được nữa thì càng tốt. Nói chung la để giải trí web bằng màn hình tivi !
@handico Dùng như máy tính cơ bản thì chỉ cần cài hệ điều hành Raspbian là xong rồi (bước 1).
handico
ĐẠI BÀNG
7 năm
@TDNC Mình không hiểu rõ về Pi lắm ! Nên muốn rõ hơn nữa ! Vd nó có luôn hỗ trợ flast play để chạy hay không, hay lướt web có giống pc chạy win không ?
@handico Không có sẵn Flash, có thể cài thêm nhưng phức tạp.
Trình duyệt Chromium dùng cũng tương tự như Chrome trên Win.
handico
ĐẠI BÀNG
7 năm
@TDNC Nếu không có flash có nghĩa là không chạy được một số video, trên face hay có video cần flash !
noupfix123
TÍCH CỰC
7 năm
Cài Nas Synology ấy ... chứ torrent ko cũng chán phèo ... down đc từ fshare 4share torrent và các host khác miễn sao lấy đc link là okay .
@TDNC Thanks bài dịch hữu ích. nhân tiện cho hỏi dạo này torrent nào có phim mới ngon nhỉ. Phim hoạt hình kiểu Disney hay hành động của Mỹ nhé 😃
Nhìn sang góc của mình cũng đang có hệ thống tương tự như vầy kkk
Cũng dùng raspbrian cùng với Jdownloader, pydownload, Plex và deluge web luôn, ko cần phải cài client như bài hướng dẫn

cocconden
TÍCH CỰC
7 năm
@black_eagle5000 Cái module trên cùng là module nguồn hả bác,,, mua đâu thế
@cocconden Đúng rồi module nguồn đó bác, mình tự chế bác ợ, ko biết có nên chế thêm cái box cho nó ko nữa
princez
CAO CẤP
7 năm
Chỉ là để tải torrent mà phải đầu tư gần 1tr không kể các chi phí khác. Theo mình thì hơi bị đắt đó. Mình đang sử dụng cách hay hơn, rẻ hơn, tiết kiệm hơn và đơn giản hơn cách trên nhiều: đó là sử dụng một chiếc điện thoại android cũ (optional hỗ trợ OTG). Mình thấy ông anh đang có một con Galaxy Trenđ Plus bị hỏng camera, pin chai nặng chỉ chạy được khoảng 15p đến mức ông ấy định vứt đi 😁 mình đem về, gắn vào một cái thẻ nhớ 32Gb, root máy xóa sạch các pm rác rồi cài uTorrent cắm nguồn điện download ngày đêm luôn. Rất tiết kiệm nếu so sánh với cách của chủ thớt
  • Về tiêu hao điện năng, pin Lithium điện thế là 3.7v, mình đo cường độ dòng điện trong máy (app Ampere Meter) thường khoảng 0.15-0.2A, nhân ra thì máy chỉ tiêu thụ 0.74W, ít hơn gấp gần 10 lần so với máy kia
  • Về chi phí, máy kia mình nghĩ khó có thể bán hơn được 300k, bạn có thể chọn các máy khác nhưng chắc chắn vẫn rẻ hơn bộ kit Rasberry Pi + Case kia
  • Về nhiệt độ, thấy có bạn kêu làm hỏng cả thẻ nhớ vì dùng Pi, nhưng còn điện thoại thì bạn cứ yên tâm là chạy torrent chả bao giờ lên quá được 35 độ nên khó hỏng thẻ lắm
  • Gọn nhẹ hơn, dễ dàng hơn, chắc chắn rồi, Nếu bạn điều khiển Pi thì phải có màn hình máy tính, bàn phím, chuột, rồi dây rợ loằng ngoằng. Nhưng với cái điện thoại (VD như máy của mình, thì cùng lắm là có thêm dây nguồn còn lại đã điều khiển hết trên màn hình rồi) còn với bạn nào pin còn tốt thì cứ xách đi mà chiến thôi, cắm nguồn làm gì, khi Offscreen thì máy nào cũng duy trì được ít nhất 10 tiếng mới phải lo lắng sạc lại. Quá đủ cho ngày làm việc đúng không
  • Ngoài ra, nếu không có máy nào cũ thì bạn có thể dùng luôn máy đang sử dụng để chạy torrent mà :D đâu phải ai cũng cần tải nhiều đến mức phải cắm cả ngày đâu
@black_eagle5000 Này gọi là gì bác, và nếu được chỉ em chỗ mua ở TP.HCM càng tốt ạ
@black_eagle5000 cái đó mua ở đâu vậy bác
anhutsg
CAO CẤP
6 năm
@black_eagle5000 Note 3 chạy được android tivi ak bac ? Cho mình xin bản rom được không ?
Nghỉ chơi torrent rồi nên ko máu lắm
Bài khá hay, chi tiết, tuy nhiên mình thấy có một số điều chưa ổn.
1. Trên raspbian/linux thì không nên sử dụng exfat, ntfs nếu bạn có ý định cắm torrent 24/24, sử dụng driver ntfs3g hay exfat fuse sẽ tiêu hao 100% của 1 nhân cpu, gây ra hiện tượng thắt cổ chai, nóng máy nếu đọc ghi nhiều trong thời gian dài, nên chuyển sang các định dạng như ext hay btrfs, ext có thể đọc ghi được trên mac và windows.
2. Không chỉnh sửa fstab, bạn sẽ phải mount thủ công mỗi khi khởi động lại pi, rất bất tiện.
3. Không thấy vụ share file, dlna,... mỗi lần muốn dùng lại phải rút ra cắm vào sẽ bất tiện.
4. Không thấy đề cập đến rss, cái này tùy từng người, tuy nhiên nếu chạy 24/24 mà không dùng rss thì hơi phí. 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019