Hướng dẩn fix lỗi khi cài Ubuntu 16.04.1

tbthuan
23/8/2016 9:2Phản hồi: 31
Tình hình là con Dell vostro 1450 của e hiện không có nhu cầu gì ngoài lên mạng chơi. Nên e đang định cài Ubuntu 16.04.1. Ngặt cái là cái card màn hình của e nó bị hư. Đang xài win7 phải tắt card màn hình đó đi, xài card intel. Mở card đó lên cài driver thì bị lỗi màn hình xanh, xong e cài win10 thì cũng tắt nguồn thường xuyên. Tại win10 có chức năng tự update driver hay sao đó. Giờ chuyển qua cài Ubuntu thì lại bị lỗi này

*ERROR* UVD not responding, trying to reset the VCPU!!!

Ai biết sao hướng dẩn dùm e, cám ơn!
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

VUHEO
TÍCH CỰC
8 năm
Hướng dẫn sửa lỗi ở đây: https://bugzilla.kernel.org/show_bug.cgi?id=71891
Mới đọc sơ qua mà làm biếng dịch, bác tự tra nhé
tbthuan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@VUHEO
Đọc mà chả hiểu gì luôn bác ơi. Search quá luôn mà k có cách nào fix hết. Phải bios có thể disable thì hay biết mấy.
máy nào có chuyển đổi 2 card cài đã khó, laptop bạn hư 1 card thì chịu rồi
tbthuan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hieupy89
Vậy không có cách nào hả bác. Tháo card đó ra đc không ta.
@tbthuan Bạn cài bằng bản minimal nếu không dùng được bằng bản thường, sau đó cài thêm sau. Ngoài ra bạn có thể chỉnh sửa file iso để tắt card đó đi từ đầu, tuy nhiên việc này phức tạp hơn.
tbthuan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lazyboy76 Nó có bản Minimal luôn hay sao bác, trên trang chủ e thấy có 1 bản duy nhất đó thôi. Còn vụ sửa file tắt card bạn có link cho mình tham khảo đc không. cám ơn trước.
@tbthuan Minimal cd ở trang này bạn https://help.ubuntu.com/community/Installation/MinimalCD
Còn tắt vga thì bạn có thể blacklist driver, sau đó update initram là được, có thể cho tự động xoá module đó cũng được.
http://askubuntu.com/questions/110341/how-to-blacklist-kernel-modules#
Bạn có thể thử thêm kernel parameter khi khởi động ubuntu livecd/liveusb mà bạn đang dùng xem
Hướng dẫn chỉnh kernel parameter ở đây http://askubuntu.com/questions/152847/how-to-access-boot-options-12-04-live-usb
Ví dụ: modprobe.blacklist=nvidia-current hoặc modprobe.blacklist=radeon
tbthuan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lazyboy76
Oki. Để mình thử xem sao có gì post tiếp, cám ơn bạn.
tbthuan
ĐẠI BÀNG
8 năm
#Lazyboy76 Minimal thì mình chưa thử. Còn blacklist thì sửa ở file iso hay command vậy bác. Kernel thì e thâý phức tạp quá. Trình độ k có nên rối quá bác ơi. Cơ mà muốn tìm hiểu
sentiblue
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nếu bạn tháo cái card đó ra được thì nên tháo ... Ubuntu sẽ tự tìm cái intel mà dùng ... không có xung đột driver
Kernel parameter có thể thay đổi khi khởi động, phần boot option đó bạn, không hề phức tạp nếu bạn làm thử.
Để thay đổi boot option khi dùng liveusb với livecd thì tuỳ thuộc vào bạn sử dụng mbr hay uefi. Với uefi thì sẽ có grub hiện ra khi khởi động, bạn có thể chọn edit (e) sau khi edit thì tiếp tục bằng f10.
Với mbr thì khi ubuntu bắt đầu khởi động (như ảnh này https://www.logicsupply.com/explore/io-hub/wp-content/uploads/2012/03/boot_splash.png), bạn chọn phím bất kỳ, màn hình chọn ngôn ngữ sẽ xuất hiện, sau đó thao tác như thông tin trên màn hình, thao tác bằng phím Esc và phím F6 như màn hình hiển thị, sau đó edit trực tiếp, sau khi edit thì enter để khởi động.
@tbthuan
Nếu máy RAM nhiều thì cài máy ảo đi bạn, dân xài ubuntu lâu năm cũng chưa chắc fix bạn mới dùng kiếm gì đó dễ dễ làm. Nhiều người mới dùng gặp một số cấu hình như kiểu bạn họ thấy nản vì việc fix quá phức tạp. Laptop cấu hình kiểu như chuyển đổi 2 card bây giờ cũng cực kì hiếm gặp.
@hieupy89 Bạn ấy muốn chuyển hẳn sang linux mà bác tư vấn dùng máy ảo thì dùng luôn windows cho khỏe. Vấn đề card này chỉ cần biết hướng giải quyết 1 lần thì về sau không còn vấn đề nữa, mà hiện tại bạn ấy đang mắc chỗ chỉnh bootloader, không phức tạp lắm.
tbthuan
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cám ơn mấy bác nhiều. E đã ngắt điện cái card đó và cài Kali 2016 thành công. Giờ đang cài mấy bộ phần mềm mà còn nhiều trục trặc quá. @@
ancon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tbthuan Cố lên! cố lên! Mỗi lần giải quyết được 1 vấn đề cảm giác như mới tự sướng xong. Nghĩ mà xem, phải mất ít nhất 1 năm để nắm vững cách sử dụng 1 HĐH, bạn sẽ có bao nhiêu lần "tự sướng" 😃
nếu chỉ vọc vạch không thì HDH chả phổ biến được phải dùng được dễ dàng thì nó mới phổ biến
ancon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hieupy89 Từ nhỏ người ta chỉ biết trên đời có win mà thôi, giờ qua linux thì dễ dùng thế nào được. Với lại 1 năm mà thạo 1 hệ điều hành thì phải là dân sống bằng vi tính bạn ạ. Nói 1 năm là động viên tinh thần đấy.
thực ra nhiều người chả cần rành 1 HDH. Đa số chỉ ở mức biết dùng HDH. Cái họ cần là rành phần mềm mà họ sử dụng . ví dụ như kế toán thì rành excel người làm ảnh thì rành PS để phục vụ công việc của họ. hay đơn giản là người dùng máy tính để giải trí tìm kiếm tin tức thì họ rành trình duyệt hoặc rành VLC để xem phim,....
tbthuan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hieupy89
Bác nói cũng chuẩn chỉ cần 1 phần mềm mình xài + vs mấy phần mềm giải trí cơ bản là xong thôi.
ancon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hieupy89 Mình không thống nhất lắm với quan điểm của bạn. Nắm vững cách hệ điều hành hoạt động (không cần tới mức chuyên gia) là điều cơ bản để sử dụng ứng chạy trên HĐH đó. Có đến 90% người dùng win không biết cài đặt máy in, không biết tắt mở các service của win, chứ đừng nói đến khái niệm registry với họ hay tại sao virus lại chui vào máy họ được. Và họ thực sự là ác mộng với các admin ở cơ quan, cũng như là nồi cơm của mấy anh sửa máy dạo. Bỏ qua HĐH mà chỉ quan tâm khai thác ứng dụng cũng như mua bằng Tiểu học để thi vào Đại học vậy. Dùng cái gì cũng phải nắm cơ bản.
Linux không khó, nhưng mang cái tinh thần xem cái máy tính là cái máy chữ để dùng linux thì thôi cứ dùng cái gì quen thuộc, đỡ mất thời gian quý báu. Rảnh thì chạy gạo tốt hơn học nửa vời cái gì đó chỉ để khoe. Mà rất nhiều người dùng linux để khè bọn con gái.
@ancon Dùng win với linux chắc khó so sánh được, bên win muốn làm mấy cái hơi nâng cao chút thì lại phức tạp hơn bên linux, còn mấy cái đơn giản lại có vẻ dễ hơn. Mà phần lớn người dùng chỉ cần máy đánh chữ như bạn nói. Còn vụ khè con gái thì hơi khó, cái đấy chắc dành cho mấy ông dùng macbook. :v
tbthuan
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ở cty thì có máy tính rồi, về chỉ xem film nghe nhạc. Rảnh thì nghiên cứu hack bằng mấy công cụ có sẳn nghịch giết thời gian. Cơ mà VMware, TeamViewer, Utorrent vẩn k cài được mấy bác....
ancon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tbthuan Vmware giờ mình không dùng vì không có nhu cầu, nên không rõ. Nhớ lúc trước cứ lên trang chủ của họ lôi về cài ngon lành mà, mệt mỗi cái setup usb thôi. Teamviewer cũng lên trang chủ lôi về, cài rất nhanh và dễ dàng, utorrent thì mình thấy Trasmission có sẵn cũng tốt lắm, cần gì cài utorrent.
@tbthuan Vmware với TeamViewer ngoài lên trang chủ lấy về cài thì cũng không có cách nào khác, bạn gặp lỗi thì lên mạng kiếm thôi. Utorrent thì có utorrent server cho linux, nhưng thiếu tính năng, và không được cập nhật. Nếu bạn không cần nhiều tính năng thì dùng transmission, còn nếu cần tính năng nâng cao như rss, proxy thì dùng qbittorrent, deluge.
tbthuan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lazyboy76 Bác coi cũng rành giữ. E đang xài qbittorrent thấy oki lắm, không cần phải utorrent chi cho mệt lệnh install cái xong rồi. TeamViewer thì lỗi ngày khúc i386 thiếu file chi đó nhưng install gói đó thì không tìm tìm thấy để cài, cài thủ công cũng không đc. Vmware thì cài đc, nhưng mở lên thì lỗi Update kernel search hoài không ra lỗi. Họ bảo đó do kali 2016 có bảo mật gì đó. 2 cái đó e vẩn chưa fix đc.
@tbthuan Bảo mật gì đó nghe hơi chung chung, kali 2016 sử dụng debian testing nên có khả năng vmware chưa hỗ trợ kịp, mình không dùng kali nên không nói đại được. 😃
utorrent dùng qtorrent thay thế hiệu năng với giao diện cũng tương dương

teamviewer
sudo dpkg --force-all -i team.....deb
tbthuan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hieupy89 Lệnh này e xài 1 lần rồi, cài được mở lên được luôn. Xong cần xài lại mở lên thì mất bà nó TeamViewer rồi.
bạn có cài wine chưa? dùng bản win+wine là được
teamviewer. deb chẳng qua bên trong chứa wine+ teamviewer .exe
tbthuan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hieupy89 Wine ah, e thấy không cần nên e chưa cài, để em cài thử sao.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019