Hướng dẫn gỡ bỏ các ứng dụng hệ thống và bloatware ko cần Root
VuHung123
4 nămBình luận: 23

Giới thiệu:

Bloatware là một số ứng dụng đc cài sẵn từ khi máy đc xuất xưởng. Các ứng dụng này rất phiền, còn chiếm một lượng lớn bộ nhớ, đôi khi chúng lại là những adware hiện quảng cáo pop up rất khó, chịu thậm chí còn tự cài đặt ứng dụng quảng cáo lên máy bạn :mad:

Bài viết này hướng dẫn bạn gỡ bỏ các ứng dụng hệ thống và bloatware rắc rối mà ko cần Root 😃

Các bước thực hiện:

B1: Đầu tiên bạn cần cài đặt driver usb cho Windows để nhận diện đt của bạn (Có thể tải ở link bên cạnh universal USB drivers here)
https://developer.android.com/studio/run/oem-usb.html

Install OEM USB drivers  |  Android Developers

Discover links to the web sites for several original equipment manufacturers (OEMs), where you can download the appropriate USB driver for your device.
developer.android.com

Quan trọng: Download ADB binary tùy vào OS mà bạn sử dụng, thường là Win rùi (Windows, Mac, Linux)
https://pcshopvn.blogspot.co.uk/2019/06/adb-binary.html
ADB binary | Link Tải Nhanh | Cập nhật 2021 | Check virus an toàn

Quảng cáo

Xả nén file vừa tải về, lưu ý nhớ đường dẫn của thư mục vừa xả nén ra nha

B2: Enable Developer Options bằng cách trên đt vào mục Settings, nhấp vào mục About Phone, Tiếp tục tìm mục Build Number và nhấp vào đó 7 cái.

Giờ vào Settings, vào tip Developer Option, tìm mục USB Debugging, Enable nó lên.

B3: Kết nối đt vs máy tính, trên đt thay đổi từ chế độ usb “charge only” sang “file transfer (MTP)”.

Trên máy tính bạn truy cập vào thư mục vừa xả nén lúc nãy.

B4: Khởi chạy Command Prompt trong thư mục đó bằng cách dùng tổ hợp phím Shift và chuột phải sau đó chọn “Open command prompt here” như hình dưới.

Quảng cáo

Nếu k có nút "Open command windows here" bạn mở Start bấm "cmd" enter, di chuyển đến thư mục vừa xả nén bằng lệnh cd "đường dẫn đến thư mục" rùi enter

B5: Khi bạn đã mở đc Command Prompt ở đúng thư mục rùi thì gõ lệnh: adb devices, quá trình khởi tạo ADB daemon sẽ bắt đầu.

Nếu lần đầu chạy ADB, Đt sẽ hỏi bạn có muốn kết nối vs máy tính này ko, bấm "Ok" nha để làm bước tiếp theo.

B6: Nhập tiếp lệnh: adb shell

Nhập tiếp lệnh pm list packages để liệt kê các phần mềm có trong đt, các bloatware cứng đầu sẽ hiện ở đây.

Quảng cáo

B7: Xác định các Bloatware: Sử dụng App Inspector để bik tên chính xác các Bloatware mà bạn muốn xóa.

Mở App Inspector > App List > chọn ứng dụng cần xem package. Trong giao diện thông tin chi tiết, bạn sẽ thấy package ngay bên dưới tên ứng dụng (ví dụ: com.google.android.apps.maps v.v…)

B8: Để xóa hẳn bạn chạy lệnh: pm uninstall -k --user 0 <package name>, ví dụ như muốn xóa app Maps ở trên mjnh sẽ dùng lệnh pm uninstall -k --user 0 com.google.android.apps.maps

Khi có thông báo hiện "Success" tức là bạn đã xóa được ứng dụng đó rùi, các BloatWare khác cug làm tương tự thui

Chúc các bạn thành công :p nếu ko lm đc thì comment bên dưới nhé 😁

Bài viết gốc

https://sites.google.com/site/pcshopvienam/remove-bloatware-android

PCSHOPVN - Remove Bloatware Android

Bloatware là một số ứng dụng đc cài sẵn từ khi máy đc xuất xưởng. Các ứng dụng này rất phiền, còn chiếm một lượng lớn bộ nhớ, đôi khi chúng lại là những adware hiện quảng cáo pop up rất khó, chịu thậm chí còn tự cài đặt ứng dụng quảng cáo lên máy...
sites.google.com
23 bình luận
Bạn ơi cho hỏi là khi gỡ các ứng dụng mặc định vậy có cập nhật phần mềm qua OTA được k
VuHung123
ĐẠI BÀNG
4 năm
^ bạn đừng gỡ mấy app package name có chữ update nha
@VuHung123 Mình chỉ gỡ những ứng dụng của google,microsoft,chuyển văn bản giọng nói của Sam,google,đồng bộ lịch k hà như vậy chắc cũng update OTA được hé.còn có chữ update k có gỡ. Cảm ơn bạn nhiều về bài viết hay. Ngoài ra bạn biết cách nào mình làm cho ứng dụng chạy full màn hình như kiểu cài xposed k
vinaguy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@phanmemN72 Sao bác lại gỡ Chuyển Văn Bản Thành Giọng nói đi vậy bác? Đồng Bộ Lịch cũng thế. Đây là những ứng dụng có sẵn cực kỳ hay nếu bác biết khai thác. Em thì dùng hàng ngày. Nó tăng tốc độ sử dụng Android của bác gấp mấy lần bác ạ. Đừng gỡ 2 ứng dụng này nhé. Em khuyên đấy
VuHung123
ĐẠI BÀNG
4 năm
^Mjnh cug ko rành xposed lắm.. Tại acay mấy cái bloatware tự hiện quảng cáo vs lén lút cài đặt app.. Root ko đc ms tức nên ms tìm cách nầy
Bên samsung không xóa được samsung pay framework
VuHung123
ĐẠI BÀNG
4 năm
^ app đó có phần disable đk mà
@VuHung123 Không có đâu bác
Cách này chỉ làm ẩn ứng dụng đi thôi chứ không phải gỡ bỏ hoàn toàn.Thực ra ứng dụng đó vẫn nằm trong bộ nhớ hệ thống. Khi factory reset thì nó lại hiện ra như chưa từng có cuộc chia ly. Tóm lại, muốn gỡ bỏ hoàn toàn một ứng dụng hệ thống nào đó thì hiện tại root là giải pháp duy nhất.
@thevinh3391 Đối với root thì khi factory reset nó sẽ ko hiện bloatware hả bác?
@Hoàng Nam Lepse Đúng bạn ạ. Khi máy đã root thì các app gỡ bloatware, chẳng hạn như Titanium Backup sẽ có tùy chọn gỡ bỏ hoàn toàn ứng dụng khỏi hệ thống. Khi đã gỡ rồi thì có factory reset lại cũng không còn ứng dụng đó nữa. Đảm bảo hệ thống sạch sẽ, gọn gàng theo cách của bạn.
ngchpro
ĐẠI BÀNG
4 năm
mi5s xác nhận không được nhé
máy mình htc android 6 làm y chang mà toàn báo lỗi là sao nhỉ?
ledungtien12
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mimax 2 không được
toilachi9
TÍCH CỰC
4 năm
Có cách nào gỡ bỏ app mặc định của máy huawei không bác😔hic
thanks bác rất hữu ích
vinaguy
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dùng Package Disable pro đi các bác. Nếu có lỡ tay còn trả được về vị trí ban đầu và còn làm được nhìu thứ khác. Cách trên của bác chủ ngon. Nhưng lỡ tay thì không tìm được đường về quê mẹ nữa
@vinaguy @vinaguy cho mình xin file apk.
@vinaguy Thanks!!!
Lệnh xóa ai không dùng được thì thử lệnh này :
pm uninstall -k <package name>
ví dụ:
pm uninstall -k com.google.android.apps.maps

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019