Hướng dẫn gỡ tận gốc Windows 8 ra khỏi hệ thống

nhjmiurua94
24/9/2011 2:38Phản hồi: 40
Hướng dẫn gỡ tận gốc Windows 8 ra khỏi hệ thống
Sau khi đã chán Windows 8, bạn cần thực hiện theo bài viết để gỡ bỏ hoàn toàn Windows 8 ra khỏi hệ thống.
Nếu cài song song với Windows 7, sau khi format lại phân vùng cài Windows 8, màn hình boot vẫn còn hiển thị hai tùy chọn khởi động vào Windows 7 hoặc Windows 8. Do vậy, bạn cần thực hiện theo các thao tác sau để xóa Windows 8 ra khỏi màn hình khởi động.

Đầu tiên, bạn cần ngắt kết nối với tài khoản Windows Live và sao lưu các tập tin, thư mục quan trọng ra thiết bị lưu trữ khác. Khi hoàn tất việc sao lưu, bạn khởi động lại máy và đăng nhập vào Windows 7. Kế đến, bạn vào My Computer, bạn nhấn chuột phải vào phân vùng cài Windows, chọn Format. Ở cửa sổ hiện ra, bạn giữ nguyên giá trị tại hai mục File system Allocation unit size. Bạn đánh dấu ôQuick Format rồi nhấn Start để tiến hành xóa sạch dữ liệu trên phân vùng cài Windows 8.

Bước tiếp theo, bạn cần gỡ bỏ tùy chọn Windows 8 Developer Preview ra khỏi màn hình Advance Boot Options khi khởi động. Để thực hiện, bạn có thể sử dụng tiện ích BCDEdit có sẵn trong Windows. Nếu thấy giao diện dòng lệnh của BCDEdit quá phức tạp, bạn tải và cài đặt phần mềm BOOTICE có tính năng tương tự tại đây.

Tải xong, bạn nhấp đôi vào file BOOTICE.EXE để khởi động BOOTICE mà khỏi cần cài đặt. Tại giao diện BOOTICE, bạn chọn thẻ BCD Edit, đánh dấu vào ô The System BCD rồi nhấn View / Edit.

Ở hộp thoại Boot Configuration Data hiện ra, bạn chọn Windows Developer Preview tại khung bên trái rồi nhấn nút Del.

Với phiên bản Windows 8 Server Developer Preview, bạn cũng thực hiện tương tự như trên để xóa tùy chọn Windows 8 Server Developer Preview ra khỏi màn hình khởi động.

Với những máy chỉ cài duy nhất Windows 8 Developer Build, bạn cần sử dụng đĩa cài Windows 7 để gỡ bỏ Windows 8 ra trước, rồi sau đó cài lại Windows 7.

Trích: Addictivetips
40 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngobeo
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cái này tưởng là vào Startup and Recovery làm đánh rẹt cái là xong chứ nhỉ? Cần gì phải phức tạp như trên đâu.
lancejade
ĐẠI BÀNG
13 năm
Vào win7, vào Start>Run gõ vào lệnh msconfig, qua thẻ Boot Set win7 là default, rồi xóa đi dòng Windows Developer Preview.
Xong rồi thì format phân vùng của win8 là xong, đâu cần phải vào Startup and Recovery làm đánh rẹt.
nhjmiurua94
ĐẠI BÀNG
13 năm
2 cách trên chọn Set win7 nhưng không có nghĩa là gỡ/xóa bỏ đâu, nếu không nói rằng gỡ tận gốc thì mình k phải dài dòng!
ngobeo
ĐẠI BÀNG
13 năm
Format phân vùng Win 8: mất hết dữ liệu cài đặt Win 8
Vào Startup and Recovery để xoá hiển thị tuỳ chọn vào Win 7 và Win 8 (thực chất là chỉnh sửa Boot.ini)

===> không phải tận gốc thì là cái gì?
@ngobeo win7 và win8 làm gì có xài file boot.ini
@ngobeo mợ này có lầm hok vậy?đang nằm ở win xp àh.win 7 và win 8 thì làm j có file boot.ini để chỉnh sửa?coi lại dùm e nha.nó quản lý = file bootmgr chứ ko có boot.ini nha mợ.
loveatoz13
ĐẠI BÀNG
13 năm
chán lắm sao mà phải gỡ ra vậy hả các bác?
munhana
ĐẠI BÀNG
12 năm
thì nó chưa ra chính thức nên còn chưa dùng hết các tính năng nên cũng ko thích lắm chẳng hạn chứ win 8 thấy demo rất ổn mà
Dầu sau đi nữa cũng mình cám ơn bán co lòng chia sẽ.
tiêu đề sốc quá. nội dung chưa đạt đc như vậy rồi

sent từ cái chảo chiên cá 64GB ( y )
cứ đợi ra hẳn win 8 rồi xem chứ em giờ em thấy dùng win 7 vẫn ổn lắm ợ =.=
E cài thẳng trên máy ảo VMWare nên xoá thì xoá cái VM Ware đi, thế là xong 😁
Đợt mới ra bản developer em cũng giống bác . Máu nhưng chưa dám liều , cài lên máy ảo VMware 8 test cho nó biết mùi 1 tý thôi :D . Mỗi tội share có 1GB Ram hơi yếu nên ko được mượt cho lắm 😔
VMware là dư lào hả bác
lên máy chủ của VMware share ram hả bác
VÌ win8 giờ vãn chưa ra chính thức thành ra cũng chẳng ham hố mà cài vào dùng thử 😃 GIờ dùng win7 vẫn thấy thích 😁
Em thấy 2GB còn đang sợ ko mượt nữa là 1GB bác ạ 😁
munhana
ĐẠI BÀNG
12 năm
em tìm đc cái này ^^ ko biết đúng như bác dê bảo ko
đọc cái này như kiểu cài win vào 1 máy chủ ảo trên mạng và bác truy cập theo kiểu đấy à
munhana
ĐẠI BÀNG
12 năm
thì qua đọc cái đó em cũng hiểu nôm na thế ko biết bác dê dư lào giống kiểu làm việc trên dropbox ý
munhana
ĐẠI BÀNG
12 năm
thì hệ điều hành đó cũng phải có bộ lưu trữ đệm để chạy chứ bác 😁
VMWare là máy ảo . Thực ra nếu bác xài máy để giải trí thì không cần cài làm gì . Nặng máy . Cứ chờ bao giờ ra win8 thì cài 😁
Mình theo phương án chờ đợi cho an toàn;))
chờ lâu lắm. ra beta dow về cài xài cũng được mà
Dùng tạm chứ biết tính làm sao nữa bác;))
cái máy ảo kia mình chẳng dám mò mẫm 😁 Nhỡ bị sao cái là lại đi phải cài lại win. Mà giờ cũng chỉ giải trí bình thường nên cũng ko cần.
Thui chờ đến khi nào nó xuất xưởng thì ra tiệm mua đĩa về cài ;))
lâu phết đây. Nghe nói tận tháng 6 mới ra chính thức cơ mà 😁
Cuối tháng 1 là có link down, down 1 buổi chiều là có cái mà nghịch r bạn ơi ^^
Thấy nhiều người toàn cài vào Host ảo dùng như thế dễ dàng gỡ ra hơn là cài vào HĐH chính bác nào nóng lòng thì dùng cách đấu đi😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019