Hướng dẫn kết nối máy ảnh Nikon với Smartphone bằng ứng dụng SnapBridge

tuanlionsg
5/7/2017 19:5Phản hồi: 36
Hướng dẫn kết nối máy ảnh Nikon với Smartphone bằng ứng dụng SnapBridge
SnapBridge là một ứng dụng của Nikon được giới thiệu rất nhiều từ khi chiếc D500 ra đời vì tính năng kết nối với thiết bị di động thông minh (điện thoại & máy tính bảng). Mình thử kết nối, sử dụng và làm hướng dẫn trên chiếc máy ảnh tầm trung như chiếc D7500 mới ra, hay chiếc dành cho người bắt đầu như D3400 có giá dưới 10 triệu tại VN cũng tích hợp tính năng kết nối với điện thoại / máy tính bảng qua Bluetooth với ứng dụng SnapBridge này.

Với SnapBridge, người dùng có những tiện ích sau:
  • Điều khiển chụp hình từ xa bằng điện thoại / máy tính bảng
  • Tự động truyền tải hình ảnh / video từ máy ảnh qua điện thoại / máy tính bảng để chia sẻ ngay
  • Tự động sao lưu và tải lên tài khoản Nikon Image Space nếu bạn không dùng GG Photo
  • Tự đồng bộ hoá thời gian, địa điểm được chụp bức hình và lưu Exif
Link download cho thiết bị Android | iOS

Video hướng dẫn chi tiết
Máy ảnh dùng hướng dẫn là Nikon D7500
Điện thoại sử dụng kết nối là iPhone 7+ và HTC U11

Các bước thiết lập và kết nối

1. Tải ứng dụng
2. Trên máy ảnh, thực hiện các bước:
  • Vào Menu --> chọn mục Setting (có bánh xe theo thứ tự thứ 5 từ trên xuống).
  • Chọn "Connect to Smart Device" --> Bấm "Start" --> Chờ máy ảnh xuất hiện tên máy ảnh.
1.jpg 2.jpg 3.jpg 4.jpg

3. Trên điện thoại, thực hiện song song các bước:
  • Chạy ứng dụng --> Bật Bluetooth --> Chọn tên máy ảnh đang dùng
  • Chờ kết nối và ---> Pair
collage1.jpg collage2.jpg
4. Lưu ý khi sử dụng:
  • Khi sử dụng các tính năng, thiết bị yêu cầu nhập tài khoản / tạo tài khoản mới Nikon Image Space, bạn có thể tuỳ ý sử dụng tính năng tự động upload ảnh này.
  • Các tuỳ chọn kích thước ảnh 2MP hoặc Fullsize khi tải từ máy ảnh vào điện thoại.

36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

triquyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thấy chưa hay cho lắm.
thieu thien
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có hỗ trợ D7000 không bạn?
Thua EOS Remote rồi. Live view thì lag, thông số thì không chỉnh được. Chỉ truyền dữ liệu được thôi.
donganh444
TÍCH CỰC
7 năm
Chất lượng đường truyền không biết tốt hơn Canon không chứ app Camera Connect của Canon quá tệ, ảnh truyền tải mặc định phải resize về 1080p, chỉnh lại full size thì ảnh crash hết cả.
Em đang vứt xó con D5000 ở nhà, ko biết có được ko các bác @@!
Truyền qua bluetooth chậm hơn wifi nhiều, sao Nikon lại không cho truyền ảnh qua wifi nhỉ?
firestork
TÍCH CỰC
7 năm
@dash.oad wifi direct ở đâu chả có, mấy anh Nikon có vẻ đội SW Eng hơi chán, kém xa Sony thậm chí Can =)
@letrunghieu611 Vậy à? Mình xài Sony nên không biết 😁
hehe1110j
TÍCH CỰC
7 năm
@dash.oad đâu cần các thiết bị phải cùng kết nối vào mạng wifi đâu,bản thân máy có wifi kết nối vs nhau là truyền dữ liệu đc luôn rồi
tommyteen
TÍCH CỰC
7 năm
@dash.oad Wifi là wifi nội bộ, có fai wifi do cục router nhà bác phát ra đâu mà đi rừng ko có ....
Thua xa em này rồi. Hệ nào cũng được, cả dây và không dây
newken
ĐẠI BÀNG
7 năm
Con D300s của mình thì phải làm sao !!?? :eek:
mình dùng sony nên xài NFC 😆 thích cái ảnh nào áp lưng đt vào máy ảnh làm ngụm càfe là xong
Bluetooth chỉ để giao tiếp thoi. Khi transfer ảnh thì nó dùng wifi connect trực tiếp giữa 2 máy để truyền
Đang dùng D5600. Cũng khá ổn
Quá rờm rà so vs sony
Little Chick
ĐẠI BÀNG
7 năm
Wifi nó tốn rất nhiều điện so với bluetooth, nên sẽ gây tốn pin cho máy ảnh.
quang577
TÍCH CỰC
7 năm
Vấn đề lớn nhất của Nikon là phần mềm. Chả hiểu sao chọn bluetooth làm gì. Wifi ổn định và băng thông rộng hơn n lần. Chỉ mất thêm chút thao tác mà đã dùng dslr thì người dùng chắc cũng ko ngại phức tạp.
Vấn đề phần cứng thì giải pháp 1 phần thân máy bằng nhựa để tích hợp wifi cũng đâu vấn đề với công nghệ vật liệu ngày nay.
ngtamabc
TÍCH CỰC
7 năm
5200 ko thick điều này, haizzzzzzz
LMSon
ĐẠI BÀNG
7 năm
7000 em không thấy hỗ trợ bác thớt ơi @@!
Không thấy 7200 nhỉ
sunwin
ĐẠI BÀNG
7 năm
có bạn nào biết con D3100 có hổ trợ không nhỉ?
ninhk48
TÍCH CỰC
7 năm
Bác nào có giải pháp gì cho d700 với idevice ko nhỉ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019