Hướng dẫn làm Live Tile trong suốt trên Windows 10 Mobile để có Start Screen mới hơn, đẹp hơn
Duy Luân
5 nămBình luận: 587
Tinhte_huong_dan_doi_Live_tile_trong_suot_windows_10_mobile_HEADER.jpg
Việc chỉnh độ trong suốt của Live Tile sẽ giúp cá nhân hóa mạnh hơn chiếc điện thoại Windows 10 Mobile của bạn, thậm chí bạn cũng có thể ẩn hẳn luôn phần viền bao xung quanh của các ô và chỉ chừa lại các icon để có một cảm giác thật mới mẻ. Lúc này, màn hình Start Screen của chúng ta sẽ trông hơi giống màn hình desktop chứ không còn là một cái điện thoại nữa. Trong bài thi chia sẻ Star Screen có nhiều anh em đã áp dụng "chiêu" này, sẵn tiện mình chia sẻ các thực hiện rộng rãi để bạn nào chưa biết thì có thể làm theo luôn.

Video

Cách chỉnh độ trong suốt của Live Tile trên Windows 10 Mobile:
  1. Vào All Settings > Personalization > Star
  2. Tại đây có mục "Tile transparency", càng kéo về bên trái thì độ trong suốt càng rõ hơn và nếu kéo hẳn sang tận cùng bên trái thì viền bao quanh các ô sẽ biến mất
  3. Nhấn phím Start để quay trở lại màn hình chính và tận hưởng thành quả của bạn.

Sau khi chỉnh độ trong suốt, bạn có thể tùy chỉnh lại kích thước icon, vị trí của chúng cũng như thỏa sức sáng tạo để Start Screen của bạn trở nên đỡ nhàm chán hơn. Bạn có thể tham khảo một vài mẫu Start Screen không sử dụng viền Live Tile do anh em Tinh tế chia sẻ ở bên dưới để làm theo hoặc tùy biến lại chút chút cho phù hợp với sở thích và thói quen cá nhân nhé.

Vài mẫu Start Screen với Live Tile trong suốt đẹp do anh em Tinh tế share

LuckyZu
TÍCH CỰC
5 năm
nhiều người chê WP giao diện lộn xộn và xấu nhưng có 1 thực tế là xấu hay đẹp là do mình chứ ko hải do cái OS 😁
@chocvangoaytiep nói ra mấy từ cũng đủ thể hiện cái nhân cách 😆 sao lại đi chửi người khác ? cuồng wp một cách bệnh hoạng .
@chocvangoaytiep cuhiep còn sai thì người thường vài chữ xá gì 😁 ít nhất cũng ko phải hạng cuồng :D
Hay thật.Và đẹp hay xấu thì còn lại là do hoa tay nhiều hơn hay hoa chân nhiều hơn thôi.😁
đỡ nhàm rồi
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
5 năm
thích cái này mà máy đã bán rồi... chịu
ngnhutnam
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Amuadi.Com mình cũng v, wp sài tù quá, còn 1520 mà vọc cái này thì okie 😔
heorung52
TÍCH CỰC
5 năm
Giống màn hình destop rồi, ngon rồi ^^. Bắt đầu được tùy biến rồi :p
iamcuong
TÍCH CỰC
5 năm
Cái 3 & 6 đẹp quá
nếu sắp xếp hợp lý và khoa học thì tụi os kia đừng có mà vào chê giao diện lộn xộn với xấu, do người dùng cả thôi
trong clip là máy gì vậy ạ 😃
PinPi
TÍCH CỰC
5 năm
@bravery1989 Nghe bác @duyluan nói là hình như 830 thì phải 😃
vistahome
TÍCH CỰC
5 năm
đẹp quá, tiết là bị xu mất em 925 rôi, tụi nó ác ôn vãi..
bài của mình được lên top kìa 😁
Mình thích vậy
zuytan
TÍCH CỰC
5 năm
@vanvuongteach ô, thay ảnh cho từng tile đc hả bác? 😁
@zuytan Có thể nhưng tốn công lắm
Hoặc thế này, nó dễ tìm hơn

@chocvangoaytiep 8.1 có lam dc thế ko ạ, mình để 4 icon thôi muốn kéo xuống dưới đáy home mà nó toàn nhảy lên đỉnh
@canxda Không đc bạn ạ
😁 giao diện tùy biến xong giống hệt android.
anhquocfn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@DoremonSSJ3 Tùy biến xong giống cái destop windown thì có,
Chung quy là tìm cách về với giao diện icon truyền thống như Android, như iOS !
Các fan WP đang trên con đường phủ định cái giao diện "tù túng và nhàm chán" của anh MS.
SilverA
TÍCH CỰC
5 năm
@dualshock WP vẫn còn kém lắm! Mình công nhận điều đó và phải thay đổi liên tục. M thì chẳng thích tùy chỉnh kiểu này nhưng có thêm nó cũng chẳng sao cả. M ko dùng đến thì người khác dùng. Giống như Win 10 thêm tùy chọn start theo truyền thống hoặc giống Win 8. Ai thích dùng ntn thì dùng. Cái hay là ở chỗ đó đó bạn chứ không phải theo ai đâu vì từ tiền thân Windows mobile cũng đã có icon như các Os khác r nên h có thêm tùy chọn giao diện icon như Android cũng k hề gì. Giống như Android có theme WP thôi cơ mà từ live tile sang icon thường thì đơn giản mà từ icon sang live title thì chỉ được cái mã thôi. 😃
@dualshock nói không phải mê tín chứ, cái giao diện nhìn như cái thùng rác, rối tung ben, éo muốn nhìn nếu ko nhanh chuyển sang kiểu của android hay ios thì có mà vứt :3
@dualshock vậy thì andoid với ios nó tìm cách giống icon destop của ms à :v hay đơn cử là symbian 😃 quan trọng là người dùng thấy thích là được, hiểu không
Windows N1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dualshock Phải nói là ios, android phải theo giao diện Windows trên máy tính của Microsoft.
@Windows N1 Và phải biết là giao diện của Windows được bác Bill "mượn" của Apple từ đó đến nay.
tommykp
TÍCH CỰC
5 năm
nhìn vẫn rối lắm
Ngoại trừ 2 screen cảm thấy còn chút gọn gàng và thoáng thì cá nhân mình thấy quá lộn xộn, hổ lốn. Tiêu chí của wp là mang lại 1 trải nghiệm dùng đơn giản, mạch lạc, rõ ràng mà ai đời làm cho cái màn hình rối tung mù lên thế kia. Riêng cái hình nền 2 mẹ con rất đẹp nhưng mình chả thể nào thưởng thức nổi khi mà một đống icon nó phủ lên mặt thế kia. Nhất là cu con còn bị đóng nhãn cortana lên giữa trán. Chẳng hiểu tác giả nghĩ gì. Mất chất WP !
@dualshock Đúng, nhưng bạn không xài nó. Bạn chỉ nhìn nó thôi, Nó rối rắm với bạn nhưng tiện lợi với chủ nhân của nó.
Bạn có quyền nhận xét nhưng tôi chỉ nêu 1 khía cạnh là người ngoài đánh giá không chính xác bằng chủ nhân của nó. Họ sắp xếp để họ xài cho sướng chứ không sắp xếp để bạn nhìn cho sướng. Bạn không phải chủ nhân của máy nên bạn không biết nó thế nào. Còn chủ nhân của nó cảm thấy nó rất tiện lợi nên họ mới sắp xếp thế (Nếu rối rắm ngu mới sắp xếp kiểu đó).
@minhtuan0403 Người ngoài đánh giá ko biết có chính xác không nhưng nó lại rất ảnh hưởng đến chủ nhân của nó. Tại sao lại thế ?

Ảnh hưởng thế này này bạn: nhiều người đánh giá nó rối rắm, tù túng, không tiện ==> dẫn đến ít người mua ==> Ít người dùng thì lập trình viên chả thèm làm app ==> Chả thèm làm app thì chủ nhân của nó không có app dùng. Vậy thôi !

Sau đó người ngoài lại được thể đánh giá thêm là: cái OS này vừa tù túng, vừa nhàm chán lại còn thiếu thốn như đang tu trên núi vậy !

à, chủ nhân của nó hoàn toàn có thể tuyên bố "ta đếch cần ứng dụng" hoặc "ta vui với ứng dụng thay thế". Chả sao cả ^^
thuc37na
TÍCH CỰC
5 năm
@minhtuan0403 bạn nói hay lắm
ngnhutnam
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhtuan0403 mình cũng từng sài wp đây, giao diện bh nhìn đỡ hơn r chứ so với hồi đầu thì nản quá! apps thì hình như vẫn như xưa, OS cũng v, nhất là mấy bản preview, kể cả 1520 cũng bị treo thì bó tay r
jing
CAO CẤP
5 năm
đẹp quá,
đẹp hơn symbian
nhưng quá chán so với android , ios
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019